Hỏi làm thế nào Luyện tập bộ chân hiệu quả

Xin hỏi anh em ngoài những giờ đánh bóng ngoài clb anh em có tập phụ trợ cho đôi chân được linh hoạt ko ạ ?
Em thấy đánh ở CLB ko thì khó lên bóng lắm, có chăng cần phải bổ trợ cho các bộ phận liên quan .
Em cũng muốn tiến bộ, có tập thầy ,nhưng cũng muốn bổ trợ thêm bộ chân cho linh hoạt hơn ,để quả đánh dc hiêu quả hơn .
Anh em ai có kinh nghiệm vụ này share với ạ, ví dụ như tập bài gì ? Tập khoảng bao lâu ? Tập lúc nào tốt nhất ạ ?
Em nghĩ đây cũng là câu hỏi nhiều anh em cần lời giải ? Cảm ơn các bác ạ

docmaorg

Đại Tá
Sợ ko kiên trì đc thôi chứ nhiều cách lắm.
1: nhảy dây.( nhảy khoảng 1000 cái buổi sáng)
2: chạy(2km) sáng.
3: đứng hai mũi chân lên mép bậc cầu thang rồi nhún cổ chân.
4: sếp ghế hay chướng ngại vật rồi di chuyển ko bóng
5: làm các động tác di chuyển ko bóng ( clip trên mạng khá nhiều)
V...v..... Cái chính là có kiên trì và có time để tập ko thôi.

Bác Phan nói phải , nhưng nếu mình xây dựng dc bộ khung tập luyện , các bài tập sắp xếp thời gian hợp lý e nghĩ sẽ có nhiều người theo được, có người theo dc bài này có ng theo dc bài kia, vdu : trong thành phố thì chạy vs nhảy dây sợ hơi khó, mình có thể tập bài 3 , nhưng tập bao nhiêu lần cho mỗi hiệp tập, nghỉ giưa hiệp khoảng bao lâu, bài đấy tập bao nhiêu hiệp .
Vdu : bài nhún mũi chân chia làm 3 hiệp tập, mỗi hiệp 30 lầm, mỗi lần cách nhau 30-90s . Bác nghĩ sao ạ

gaumeo

Đại Tá
Ghê thật, 3h sáng mà bác Phan vẫn đang luyện bộ ch....:D

vietcan

Đại Tá
Xin hỏi anh em ngoài những giờ đánh bóng ngoài clb anh em có tập phụ trợ cho đôi chân được linh hoạt ko ạ ?
Em thấy đánh ở CLB ko thì khó lên bóng lắm, có chăng cần phải bổ trợ cho các bộ phận liên quan .
Em cũng muốn tiến bộ, có tập thầy ,nhưng cũng muốn bổ trợ thêm bộ chân cho linh hoạt hơn ,để quả đánh dc hiêu quả hơn .
Anh em ai có kinh nghiệm vụ này share với ạ, ví dụ như tập bài gì ? Tập khoảng bao lâu ? Tập lúc nào tốt nhất ạ ?
Bác cho e hỏi. Năm nay bác bao nhiu tuổi. Chơi bb dc bao nhiu năm ạ. Chiều cao cân nặng nữa ạ

ngochuongnt

Trung Uý
Em nghĩ một phần cũng do phản xạ nhanh và khả năng phán đoán nữa.
Tập thể lực cho chân khỏe
Tập bước di chuyển mẫu
Tập với bóng random để áp dụng mấy kiểu mẫu đã học và luyện phản xạ

Em chơi bóng làng, chả có CLB gì đâu, đánh dạo mấy quả là séc luôn. Về em chỉ xem 5, 6 mấy cái video footwork của china ấy, vạch 1 đường ngang trước mặt bằng chiều rộng bóng bàn, tay cầm vợt đánh và di chuyển với quả bóng tưởng tượng ra. Tập nhiều vào trận cũng phóng nhanh hơn thật, mỗi tội đánh không chuẩn lắm vì tập không bóng mà :p

Last edited:

Son_ct

Đại Uý
Bác tập các bài bổ trợ như bác @docmaorg nói. Chịu khó tập các bài FH di chuyển thì chân sẽ nhanh dần

tiachop

Thượng Tá
Tập bộ chân thì cách hiệu quả nhất là tập bóng nhiều thôi bác ạ. Sắm 100 quả bóng tập, kiếm 2 người tập thôi.

nhatduongchi

Đại Uý
Tập nhảy cò cò bằng chân nghịch mỗi buổi sáng; chiu khó luyện hàng ngày, cho đn khi nhảy xỏm qua lại, tới lui, ở tư thế bộ tấn trong võ thuật; mà cảm giác hai chân trụ như nhau là thành công;

Tập nhảy cò cò bằng chân nghịch mỗi buổi sáng; chiu khó luyện hàng ngày, cho đn khi nhảy xỏm qua lại, tới lui, ở tư thế bộ tấn trong võ thuật; mà cảm giác hai chân trụ như nhau là thành công;
Mọi người đều góp ý rất hay, nhưng quan trọng là Tập như thế nào ? Hiệu quả mà kiểm soát dc quỹ thời gian , tập bài gì ? Tập bao nhiêu cái ? Bao nhiêu lâu ? 1 tuần tập khoảng bao nhiêu lần ???

Trainee

Đại Tá
Mọi người đều góp ý rất hay, nhưng quan trọng là Tập như thế nào ? Hiệu quả mà kiểm soát dc quỹ thời gian , tập bài gì ? Tập bao nhiêu cái ? Bao nhiêu lâu ? 1 tuần tập khoảng bao nhiêu lần ???
Bác ở chung cư không?
Sáng chạy bộ 20 tầng lên xuống, về tắm rồi đi làm. Đảm bảo sau 20 buổi thấy chân khoẻ ngay. Ngày đánh 5, 7 trận không thấy mỏi đùi! ;)

Son_ct

Đại Uý
Câu hỏi này của bác k có lời đáp chính xác đâu :p CNT tập 2 buổi 1 ngày, 6 ngày 1 tuần, bác thử xem cơ thể có chịu nổi không @.@ Tính hiệu quả thể hiện ở việc sử dụng những bài miếng đã tập để chiến thắng những người mà mình từng thua.
Tốt nhất là bác tập nhiều bóng, với người đưa bóng tốt. Trước hết tập quả phải đôi công, giật xoáy lên 1 điểm, di chuyển 2,3 điểm; giật góc né, lao; giật bóng xoáy xuống kết hợp di chuyển giật bóng xoáy lên. Cứ rổ 100 quả vào bàn 90 quả là ngon :D
Để tập bộ chân thì bác cứ kiên trì tập di chuyển với FH. Còn BH trình amateur chỉ cần đôi công, thủ được là cũng đủ để đánh trận rồi

vietcan

Đại Tá
Mình chơi bóng bàn dc 2 năm trình độ dưới E
Cao 1.63 nặng 58kg
28 tuổi
Chiều cao cân nặng tuổi thừa sức tập những bài của A hay B. Vấn đề bạn xác định là có kiên trì đc ko thôi
Bác tập chung vào nhảy dây. Và tập di chuyển 231 với bóng nhé ,sống chết đều dc. Bác còn đủ tg lên C non đó.

Chiều cao cân nặng tuổi thừa sức tập những bài của A hay B. Vấn đề bạn xác định đẻ

Bác tập chung vào nhảy dây. Và tập di chuyển 231 với bóng nhé ,sống chết đều dc. Bác còn đủ tg lên C non đó.
Đang quyết tâm trước 30t lên trình D bác ạ ,
Bác cho hỏi di chuyển 2-3-1 là combo bài tập à ?

vietcan

Đại Tá
Câu hỏi này của bác k có lời đáp chính xác đâu :p CNT tập 2 buổi 1 ngày, 6 ngày 1 tuần, bác thử xem cơ thể có chịu nổi không @.@ Tính hiệu quả thể hiện ở việc sử dụng những bài miếng đã tập để chiến thắng những người mà mình từng thua.
Tốt nhất là bác tập nhiều bóng, với người đưa bóng tốt. Trước hết tập quả phải đôi công, giật xoáy lên 1 điểm, di chuyển 2,3 điểm; giật góc né, lao; giật bóng xoáy xuống kết hợp di chuyển giật bóng xoáy lên. Cứ rổ 100 quả vào bàn 90 quả là ngon :D
Để tập bộ chân thì bác cứ kiên trì tập di chuyển với FH. Còn BH trình amateur chỉ cần đôi công, thủ được là cũng đủ để đánh trận rồi
Amater cũng phải tập trái nhé bác. Ko tập thì bao h có BH

Bình luận từ Facebook