Hỏi cách xử lý mốc cốt

Hải bùi

Binh Nhì
Tình hình bạn e mới kiếm cho e cái cốt timo boll zlc xách bên nhật về đc 1 tháng. Đánh xong cất vào bao. Hnay đi đánh mới để ý bị mốc phần mang cá 2 bên. Giờ làm sao ak nhìn mất thẩm mỹ quá. Với cốt mới làm sao để k bị. E còn 2 cái cốt mới mà sợ cầm chơi lại mốc

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Cốt vợt bằng gỗ nên bạn tham khảo trên mạng nhiều cách lắm, chỉ cẩn thận đề phòng bị mất màu.
Còn cốt chưa dùng thì sử dụng nilon chuyên đậy thức ăn bọc mấy lớp là Ok. Nếu có tủ chống ẩm (hay dùng cho máy ảnh) thì càng tốt.

Last edited:

Hải bùi

Binh Nhì
Cốt vợt bằng gỗ nên bạn tham khảo trên mạng nhiều cách lắm, chỉ cẩn thận đề phòng bị mất màu.
Còn cốt chưa dùng thì sử dụng nilon chuyên đậy thức ăn bọc mấy lớp là Ok. Nếu có tủ chống ẩm (hay dùng cho máy ảnh) thì càng tốt.
E thấy mấy ng bảo vào keo phần mang cá vs viền nhìn lúc nào cũng mới tinh. Bác biết làm k chỉ e vs

gik271

Thượng Tá
hơ hơ. Mới thì đơn giản vậy hả bác. Em cứ tưởng phải vào keo thì mới đỡ. Em có mấy cây vợt mà thi thoảng phải mang ra phơi nắng ko nó mốc. Tay nhiều mồ hôi quá ạ.

tosiosHD

Đại Tá
Tình hình bạn e mới kiếm cho e cái cốt timo boll zlc xách bên nhật về đc 1 tháng. Đánh xong cất vào bao. Hnay đi đánh mới để ý bị mốc phần mang cá 2 bên. Giờ làm sao ak nhìn mất thẩm mỹ quá. Với cốt mới làm sao để k bị. E còn 2 cái cốt mới mà sợ cầm chơi lại mốc
Đánh xong thì mồ hôi trên tay làm cán hoặc mang cá bị ẩm, ko nên cho vào bao cất đi ngay. Nên có biện pháp xử lý khô cốt trước khi cất giữ lâu ngày là ok mà. Còn vấn đề của bạn muốn xử lý cái mốc, mình thấy cốt bạn vẫn mới nên vấn đề mốc nó cũng ko nghiêm trọng. Bạn tra google xử lý mốc gỗ như thế nào thì ra cả tá giải pháp.... OK nhé!

Tiểu Cuội

Thượng Sỹ
làm sạch đi và vào keo mang cá, hoặc đánh xong về nhớ lau bằng cồn 90 độ , mốc này chưa ăn vào gỗ nên làm sạch chắc không khó, mà tốt nhât là bạn nên chụp cái ảnh đưa lên là dễ đánh giá và đưa ra giải pháp nhất

archer

Đại Tá
TmB ZLC gỗ Koto thì ko lo bác ơi vì gỗ này cứng ko ngấm bẩn sâu, bác lau cồn đi là sạch.
Để tránh sau này mốc thì bác có thể vào keo 502, hoặc một số ae xài sơn móng tay hoặc sơn ko màu ATM (nhưng m thấy sơn ATM ko bền), hoặc đơn giản là dùng tinh dầu (có thể xài dầu gió, dầu thông hoặc dầu lanh, etc.) quét lên, để khô, lại quét, vài lượt dầu ngấm vào gỗ sẽ ngăn ngấm mồ hôi bẩn và chống ẩm mốc luôn, lại thơm tho an toàn.
Nếu cất lâu k đánh nên có biện pháp chống ẩm cẩn thận, kẻo mặt cốt (nơi ko vào keo đc, và trọng yếu của cái cốt) bị ẩm mốc, cái đó mới nguy hiểm, có thể làm thay đổi tính chất vợt thậm chí hỏng.
Chúc ae vui khỏe, luôn có cốt đẹp, thân ái và quyết thắng Covid! :D

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
hơ hơ. Mới thì đơn giản vậy hả bác. Em cứ tưởng phải vào keo thì mới đỡ. Em có mấy cây vợt mà thi thoảng phải mang ra phơi nắng ko nó mốc. Tay nhiều mồ hôi quá ạ.

Tôi dùng bao vợt, sử dụng hàng bao năm có sao đâu. Lúc không đánh toàn vứt trong bao, chả bọc gì mà chả mốc meo gì dù khí hậu miền Bắc củ chuối.

Hải bùi

Binh Nhì
TmB ZLC gỗ Koto thì ko lo bác ơi vì gỗ này cứng ko ngấm bẩn sâu, bác lau cồn đi là sạch.
Để tránh sau này mốc thì bác có thể vào keo 502, hoặc một số ae xài sơn móng tay hoặc sơn ko màu ATM (nhưng m thấy sơn ATM ko bền), hoặc đơn giản là dùng tinh dầu (có thể xài dầu gió, dầu thông hoặc dầu lanh, etc.) quét lên, để khô, lại quét, vài lượt dầu ngấm vào gỗ sẽ ngăn ngấm mồ hôi bẩn và chống ẩm mốc luôn, lại thơm tho an toàn.
Nếu cất lâu k đánh nên có biện pháp chống ẩm cẩn thận, kẻo mặt cốt (nơi ko vào keo đc, và trọng yếu của cái cốt) bị ẩm mốc, cái đó mới nguy hiểm, có thể làm thay đổi tính chất vợt thậm chí hỏng.
Chúc ae vui khỏe, luôn có cốt đẹp, thân ái và quyết thắng Covid! :D
Tks bác. E định vào keo 502 mà thằng ku e hlv đội sg nó kêu vào 502 hỏng vợt gì đó sợ nên k dám vào

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tks bác. E định vào keo 502 mà thằng ku e hlv đội sg nó kêu vào 502 hỏng vợt gì đó sợ nên k dám vào
Chả sao đâu, đầy người vẫn sử dụng. Nhưng chỉ nên vào lớp mỏng thôi, vào dày sẽ rất trơn (phần cán). Giống như hãng khuyên không dán nylon xe máy :)

archer

Đại Tá
Vâng dân chuyên nghiệp họ ko vào keo 502 đâu. Hội đó nhiều khi đc tài trợ, vợt mút chỉ như đôi tất bẩn quá thì thay sao phải nghĩ. Hơn nữa vào keo mang cá thôi thì ít ảnh hưởng (có lẽ làm trọng lượng tăng 0.x gram, nhưng ở vị trí đó ko ảnh hưởng balance, có lẽ làm thay đổi cảm giác/độ rung truyền đến tay, etc. Nhưng rất nhỏ). Nhưng 502 vào cán lại là chuyện khác, dù làm cực khéo cực mỏng, vẫn thường sẽ trơn nhất là đối vs tay mồ hôi, và làm cứng lớp gỗ ngoài cùng của cán. Điều này tùy cảm nhận cá nhân có người ưa có ng gét, nói chung là phức tạp tránh đc thì tránh. Cá nhân m dù tay k mồ hôi nhưng ghét trơn, thích cảm giác chân thật nên đối vs cán m dùng dầu laquer của Donic.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member

Tôi đánh xong thường lấy khăn sạch thấm nước và vắt sạch lau qua mặt, cán vợt. Bao năm mà chưa cái nào bị mốc cả. Cốt nào để lâu không chơi thì bọc nylon 2÷3 lớp hay cho vào hộp chống ẩm cùng máy ảnh. Chả vấn đề gì đâu :)

Bình luận từ Facebook