Hiện tượng lạ : đêm mất ngủ vì chơi bóng bàn quá sức?

Trainee

Đại Tá
Mình cũng bị tình trạng giống bác chủ topic chắc có lẽ vận động nhiều hồi sức k kịp
Nếu vận động nhiều, người hồi sức không kịp thì không có chuyện "nóng trong" như trên. Mình tin là đi xét nghiệm 9/10 là có vấn đề về gan, thận.
Ông nào hay nhậu xem, hiện tượng trên có khác gì nhậu 1 tuần liền, toàn rượu bia, thịt cá, ít ăn rau ...

Trắng Đen

Thượng Tá
1. Bác xem lại chế độ nghỉ ngơi, khởi động và uống nước trước, trong và sau trận đấu xem đã hợp lý chưa.
2. Bác nên đi khám bác sĩ đi ạ. Vì bóng bàn còn chém gió được, chức sức khỏe thì không chém được đâu!

Trước mắt nếu còn nóng thì bác nên uống ... 1 chai dr Thanh xem sao :D

HOANG MINH

Đại Tá
Chuyện là thế này các bác ạ; gần đây cứ hôm nào chơi 1 trận thật căng; phải di chuyển nhiều và dùng đến những đòn chí mạng thì y như rằng đêm hôm ấy tầm 1;2h là em bị thức giấc; người nóng bừng lên và khó thở; mồ hôi vã ra; phải đứng lên đi loanh quanh một lúc; uống nước đợi thân nhiệt mát trở lại thì mới ngủ được.
Em đang băn khoăn không biết tại thể lực của em bị xuống dốc; tim mạch có vấn đề hay do thời tiết nắng nóng; chơi bóng bàn quá sức?
Có bác nào cũng gặp những triệu trứng tương tự không?

Do di chấn của XUNG đó mà.
- Khi về nhà nên dành thời gian cho gia đình xem như là sự thư giãn.
- Trước khi đi ngủ thì nên tắm và nghe nhạc.
- Uống nhiều nước
Đừng để thú vui trở thành nỗi khổ. Chúc bạn thành công.

HOANG MINH

Đại Tá
Cái này có khi phải cai. hehe. vào bongban.org là ham muốn lại lên tột độ, cứ thấy e nào hay là phải rước về ngay
Thì hôm vừa rồi tui rước Zhang Jike Super ZLC về đó. Cũng may là dấu được vợ không thôi sẽ thành củi khô mất. :D

HOANG MINH

Đại Tá
bà vợ nào cũng thế nhỉ. cứ thấy chồng rước 1 nào mới về là kêu ầm lên
Vừa rước về là bị ăn ngay câu hỏi " một mình anh chơi mà tới 3 cây lận hả?", chỉ còn biết nhe răng ra mà cười. Lấy lý do là của ông bạn gửi dán mặt vợt dùm :p. Gửi hoài cả hơn tuần nay rồi...:D

wh_qn87

Đại Tá
Vừa rước về là bị ăn ngay câu hỏi " một mình anh chơi mà tới 3 cây lận hả?", chỉ còn biết nhe răng ra mà cười. Lấy lý do là của ông bạn gửi dán mặt vợt dùm :p. Gửi hoài cả hơn tuần nay rồi...:D
e lại vừa rước thêm 1e trieber Q về. vợ mà phát hiện ra nó cho ăn đấm.

xukaka

Đại Tá
----
Bác không mua 4 cây Zhang Zhike ấy (T5000, ALC, ZLC, Supper ZLC). Khi chơi mang đi 1 cây thôi. Đảm bảo vợ bác làm sao phân biệt cây nào cây nào...vì logo na ná nhau. Mà giá các cây cũng Mềm lém....hehe..

Chuyện là thế này các bác ạ; gần đây cứ hôm nào chơi 1 trận thật căng; phải di chuyển nhiều và dùng đến những đòn chí mạng thì y như rằng đêm hôm ấy tầm 1;2h là em bị thức giấc; người nóng bừng lên và khó thở; mồ hôi vã ra; phải đứng lên đi loanh quanh một lúc; uống nước đợi thân nhiệt mát trở lại thì mới ngủ được.

Em đang băn khoăn không biết tại thể lực của em bị xuống dốc; tim mạch có vấn đề hay do thời tiết nắng nóng; chơi bóng bàn quá sức?

Tuổi 40 trở đi cơ thể trở nên xuống sức hẳn. Hồi sinh viên mình hôm nào cũng đá bóng cả buổi chiều mà cuối buổi vẫn chạy tốt, đánh bóng bàn cả ngày mà không bị đau tay. Còn bây h thì ngược lại- đánh 3 trận liên tục là bở hơi tai hôm nào đánh xung quá là bị đau tay... Nhìn lại ngày xưa sao mà hoành tráng thế!

HOANG MINH

Đại Tá
----
Bác không mua 4 cây Zhang Zhike ấy (T5000, ALC, ZLC, Supper ZLC). Khi chơi mang đi 1 cây thôi. Đảm bảo vợ bác làm sao phân biệt cây nào cây nào...vì logo na ná nhau. Mà giá các cây cũng Mềm lém....hehe..
A há. Thật là cao kiến. Bác muốn em giã từ sự nghiệp sớm đây mà.

money12

Đại Tá

Bác lên xem xét về sk ,bác chơi quá sức xảy ra đột quỵ suy tim đấy rất nhiều ng chơi bị rùi bạn vẫn chơi nhưng giảm tg chơi và đừng dùng lực nhiều và giảm đánh những trận căng thẳng tâm lý nhất là đánh độ lên duy trì chơi đều nhưng ko quá sức
Chúc bác tìm dc nối chơi với điều kiện sk phù hợp

money12

Đại Tá
Nói chung mình thấy cái gì quá sức cũng không tốt.
A nói chuẩn thể thao phải biết cách chơi và duy trì sk không thì kết quả ngược lại lên các bác có tuổi lên có cách chơi bóng có khoa học điều độ .trước khi di tập các bác lên ăn bánh nhỏ hoặc mang theo quả chuối và nước chúc các bác a chị thành công

drsan

Thượng Tá

Bác chơi nhiều quá dẫn tới cơ thể sử dụng năng lượng quá nhiều, thiếu nước và điện giải, 1-2 h sáng là lúc chức năng gan hoạt động mạnh nhất, sản phẩm chuyển hoá từ cơ thể làm gan hoạt động nhiều, không đào thải tốt dẫn tới hiện tương rối loạn thần kinh, rối loạn nước điện giải. XN máu kiểm tra chức năng gan thận thông thường hết khoảng 500k để lạo trừ bệnh lý từ gan-thận. Bác uống đủ nước, đi ngủ đúng giờ, rượu bia hạn chế, không suy nghĩ về cuộc sống hay lo lắng gì về cuộc sống trước khi ngủ thì có lẽ sẽ tốt thôi!

linh729

Thượng Tá
Bác chơi nhiều quá dẫn tới cơ thể sử dụng năng lượng quá nhiều, thiếu nước và điện giải, 1-2 h sáng là lúc chức năng gan hoạt động mạnh nhất, sản phẩm chuyển hoá từ cơ thể làm gan hoạt động nhiều, không đào thải tốt dẫn tới hiện tương rối loạn thần kinh, rối loạn nước điện giải. XN máu kiểm tra chức năng gan thận thông thường hết khoảng 500k để lạo trừ bệnh lý từ gan-thận. Bác uống đủ nước, đi ngủ đúng giờ, rượu bia hạn chế, không suy nghĩ về cuộc sống hay lo lắng gì về cuộc sống trước khi ngủ thì có lẽ sẽ tốt thôi!

Cảm ơn bác vì những kiến thức y học bổ ích. Mình sẽ đi khám chức năng gan thận xem sao

miziru

Thượng Tá
Topic rất bổ ích đấy ạ ! Em thì chỉ hiểu được phần ngoài da thôi, các bác phân tích có chiều sâu làm em sáng ra nhiều. Giờ đã đến lúc phải lo cho sức khỏe rồi. Ôi , bao nhiêu năm hoang phí sức khỏe.

ngtrantoan

Đại Tá
Nếu vận động nhiều, người hồi sức không kịp thì không có chuyện "nóng trong" như trên. Mình tin là đi xét nghiệm 9/10 là có vấn đề về gan, thận.
Ông nào hay nhậu xem, hiện tượng trên có khác gì nhậu 1 tuần liền, toàn rượu bia, thịt cá, ít ăn rau ...
mình k có nhậu bác ơi :)

Bình luận từ Facebook