Góc giao lưu những bạn có sở thích chế máy bắn bóng bàn ! Có hướng dẫn chi tiết !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Một ý tưởng tự chế cho mình một tấm phản bóng khá hay ! chi phí hợp hợp lý + công sức lao động + sáng tạo ! cám ơn bạn Sơn đã chia sẻ cùng anh em !

truongtxt

Đại Tá
bác hiệp cho e hỏi chút. hôm nay e mượn dc cái máy bắn bóng của ông a . có tên bác ghi trên máy. e về mua 100 quả bóng để tập. cho bóng vào, bật máy nên. bóng bị kẹt liên tục. chạy thủ 15 phút e bi hỏng gần 20 quả bóng. cứ bắn dc 4,5 qur là kẹt 1 quả. sợ hỏng bóng ko dám tập nữa. bác co cách nào chữa kẹt bóng chỉ e cái chứ cứ như thế này chắc e tập 3 ngày thi đi 100 quả bóng. cám ơn bác

hiepasc

MOD Bắc Ninh
bác hiệp cho e hỏi chút. hôm nay e mượn dc cái máy bắn bóng của ông a . có tên bác ghi trên máy. e về mua 100 quả bóng để tập. cho bóng vào, bật máy nên. bóng bị kẹt liên tục. chạy thủ 15 phút e bi hỏng gần 20 quả bóng. cứ bắn dc 4,5 qur là kẹt 1 quả. sợ hỏng bóng ko dám tập nữa. bác co cách nào chữa kẹt bóng chỉ e cái chứ cứ như thế này chắc e tập 3 ngày thi đi 100 quả bóng. cám ơn bác

Cái này có thể do 2 nguyên nhân !

1 - Bộ gá motor trục nạp bóng bị lệch ( Máy thế hệ đầu tiên bộ gá này Hiệp làm chưa tốt chạy lâu bi lệch do ốc bắt quá nhỏ. Thế hệ máy mới Hiệp đã khắc phục hiện tượng này rồi ) - Cái này bạn quan sát bộ trục đó xem có bị lệch không ? Nếu chuẩn thì trục xoắn bóng đó phải song song với ống dẫn. Căn chỉnh cho thẳng nếu có thể thì sử lý cho chắc chắn là OK

2 - Máy dùng lâu bụi bẩn bết vào thành ống tạo ma sát lớn nhất là ở vị trí góc chuyển hướng , bạn vệ sinh sạch sẽ bằng khăn ướt là ngon ngay.

* Nếu bạn không thể khắc phục được xin gửi về địa chỉ của tôi ở chữ ký tôi sẽ xử lý cho bạn miễn phí nhé !

truongtxt

Đại Tá
Cái này có thể do 2 nguyên nhân !

1 - Bộ gá motor trục nạp bóng bị lệch ( Máy thế hệ đầu tiên bộ gá này Hiệp làm chưa tốt chạy lâu bi lệch do ốc bắt quá nhỏ. Thế hệ máy mới Hiệp đã khắc phục hiện tượng này rồi ) - Cái này bạn quan sát bộ trục đó xem có bị lệch không ? Nếu chuẩn thì trục xoắn bóng đó phải song song với ống dẫn. Căn chỉnh cho thẳng nếu có thể thì sử lý cho chắc chắn là OK

2 - Máy dùng lâu bụi bẩn bết vào thành ống tạo ma sát lớn nhất là ở vị trí góc chuyển hướng , bạn vệ sinh sạch sẽ bằng khăn ướt là ngon ngay.

* Nếu bạn không thể khắc phục được xin gửi về địa chỉ của tôi ở chữ ký tôi sẽ xử lý cho bạn miễn phí nhé !
cám ơn bác. để mai e kiểm tra lại, có gì sẽ pm bác

truongtxt

Đại Tá
da lam nhu bac noi. ko con tinh trang ket bong nua nhung gio phat sinh van de moi. minh dat may cach ban khoang 50cn. may ban 10 qua thi dc 5 qua vao ban con dau thi toan ban ra ngoai. de ra xa thi ruc luoi, gan vao thi toan bay ra ngoai ban. xin hoi bac de may cach ban bao nhieu rthi dc, tien huong dan e cach chinh goc chech voi. cam on bac

hiepasc

MOD Bắc Ninh
da lam nhu bac noi. ko con tinh trang ket bong nua nhung gio phat sinh van de moi. minh dat may cach ban khoang 50cn. may ban 10 qua thi dc 5 qua vao ban con dau thi toan ban ra ngoai. de ra xa thi ruc luoi, gan vao thi toan bay ra ngoai ban. xin hoi bac de may cach ban bao nhieu rthi dc, tien huong dan e cach chinh goc chech voi. cam on bac

Có 1 khớp nối ở trên nòng bắn bóng có dòng chữ chỉnh góc vếch, bạn nới lỏng vít ra 1 chút rồi xoay nòng bắn để cho vếch lên một chút để bóng qua lưới ở mức đẹp, còn nếu bóng bị bắn vọt ra ngoài bàn nhiều quá thì bạn xoay xuống để cho nòng bắn hơi ngang 1 chút thì sẽ không vọt ra ngoài bàn nữa, bạn có thể chỉnh nút X-G ( xa gần ở tay điều khiển để bóng bắn nhẹ đi một chút là không bị ra khỏi bàn .
Ở máy thế hệ mới có chức năng chỉnh độ xoáy ở gần chỗ thu hồi bóng bạn tăng độ xoáy lên thì bóng sẽ đi cầu vòng hơn dễ qua lưới và không đi ra ngoài bàn. ...

Việc bóng hay bị lệch hoặc lệch quá nhiều còn do nguyên nhân từ bóng không được đều (thường do chất lượng bóng kém, bị méo, độ dày mỏng không đều ). Bạn có thể khắc phục chút nữa bằng cách ép chặt hai motor bắn bóng sát hơn chút sao cho khi đưa bóng vào nòng bạn phải nhấn hơi mạnh một chút mới qua được ( khoảng cách giữa 2 motor khoảng 36-38 mm ). lấy khăn ướt lau sạch bụi bẩn bám vào motor đẩy để đảm bảo độ ma sát đều nhau ,...

Chúc bạn vui vẻ !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái khớp đó cháu khoan lỗ cách nhau khoảng 1cm trên phần ống có gắn motor, còn bên kia thì khoan 1 lỗ gắn 1 viên bi vào lắp gông đàn hồi hoặc đơn giản là quấn cao su vào là tạo được 1 ổ khớp quay có nấc bi vừa nhẹ vừa không bị xoay khi motor chạy.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bận với giải Pre lại việc C.ty nhiều rảnh rỗi mới hoàn thành được 3 chiếc máy !

Máy Y&T 989 hỏng motor , lỗi bảng điều khiển ( bị loạn ) đã sửa xong chạy OK
Máy của Hiệp đứng cạnh hoàn thiện kịp để giao cho bạn Trường ở Đắc Nông
Máy của một tác giả không rõ tên do một VĐV ở huyện mang lên nhờ sửa giúp cũng OK chỉ tiếc là máy này khó cải tiến quá vì quá nhiều chi tiết sắt thép, cải tạo chắc đắt hơn làm mới.

phuongnguyen

Đại Tá
Mới về rất nhiều linh kiện các loại : Motor giảm tốc thích hợp cho bộ đẩy bóng , đảo bóng điện 24v DC giá 150k/1
motor 25v/phút thích hợp làm chức năng lia bóng hoặc đảo bóng chạy điện 220v AC giá đồng hạng 100k/1
Motor bắn bóng lắp sẵn cốt và bánh xe cao su bắn bóng 150k/1

Các bộ full gồm có :
1 - Bộ nạp bóng full ( lắp sẵn có ống dẫn, motor, vòng xoắn đẩy ) = 500k
2 - Bộ bắn bóng full ( lắp sẵn gồm 2 motor bắn bóng có bánh xe, khớp bi chỉnh xoáy , chỉnh góc bắn ) = 500k
3 - Bộ lia bóng full ( có gắn motor sẵn loại 220v , có 2 ổ cắm điện, có chiết áp chỉnh tốc độ cho motor bắn ) = 500k
4 - Bộ điện full ( gồm bộ nắn cấp điện 12,15,18,24v DC và tay điều khiển, đã ráp hoàn chỉnh có đánh dấu ) = 700k
5 - Bộ đảo bóng ( gồm 1 motor giảm tốc + tay lò xo ) = 160k
* - Nếu muốn lấy đã ráp bộ 1 + 4 ( bộ nạp full , bộ điện full ) cộng thêm 200k
* - Lấy chọn bộ linh kiện full về chỉ việc khớp , nối thêm, hoàn thiện = 2,5tr
* - Lấy nguyên máy = 4tr
* - Bộ lưới thu hồi ( cái này khuyến khích anh em tự làm vì nó to cước vận chuyển cao , dễ làm ) = 500k

Attachments

951 KB · Đọc: 0

Manhte

Thượng Sỹ
Chú Hiệp ơi cháu ở việt trì cháu cũng muốn tự làm máy bắn bóng như chú nhưng cháu ko tim mua đc mô tơ đay bóng. Chú còn ko đe lại cho cháu hai cái nhé. Chú cho cháu xin lun tài khoản của chú nhé

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Chú Hiệp ơi cháu ở việt trì cháu cũng muốn tự làm máy bắn bóng như chú nhưng cháu ko tim mua đc mô tơ đay bóng. Chú còn ko đe lại cho cháu hai cái nhé. Chú cho cháu xin lun tài khoản của chú nhé

OK đơn giản thôi ! cứ post bài ở đây ! còn số TK của chú ở chữ ký bên dưới nhé !

Bình luận từ Facebook