Giúp mình tập BH với !

aunhh

Đại Tá
Mình đang bắt đầu tập BH dù muộn nhưng còn hơn ko . Xin ACE đóng góp ý kiến và cho mình kinh nghiệm tập công BH . BH của mình bây giờ chỉ cài và chặn ( kê ) bóng .
http://www.youtube.com/watch?v=DlJ_4zdaYhQ
Do mình thường xuyên luyện tập BH với máy bắn bóng (tập với bóng nhiều) nên cú BH của mình tạm ok. Kỹ thuật mình xem trên youtube, sau đó tự tập với máy bắn bóng. Mình đã tập gần 1 năm nay nên các kỹ thuật BH của mình đánh đều, đẩy bóng, giật bóng lỏng, giật bóng nặng, flick bóng lỏng, flick bóng xoáy ngang xuống, flick bóng xuống ( hơi nặng). Nên mình mạo muội giúp bạn như sau:
- Ban đầu bạn tập đẩy bóng để có cảm giác bóng: tốc độ bóng, thời điểm đánh bóng ( đánh đều, đẩy bóng thường đánh vào thời điểm giữa lúc đầu nẩy và điểm cao nhất của bóng). Đẩy bóng bạn phát lực từ cẳng tay, cổ tay ban đầu giữ nguyên. Sau đó bắt đầu tập hơi lắc cổ tay để tăng lực và tăng xoáy( lắc cổ tay từ trong ra phía trước)
- Sau đó bạn tăng tốc dần. Tập vừa miết cổ tay vừa đẩy vào bóng. Bạn tập đến độ có cảm giác bóng khi mình miết vào bóng. Cùi chỏ là trục xoay. Lực tăng từ cẳng tay, cùi chỏ giữ làm "trụ", " tâm xoay", cẳng tay và cổ tay phát lực từ trong người ra phía trước. Khi bạn phối hợp đồng thời thì bóng rất xoáy và có lực
- Khi cảm giác được như trên, bạn tập giật bóng lỏng ( giật thời điểm bóng bắt đầu đi xuống). Bạn tập đến khi nào bạn cảm giác được mút miết vào bóng kêu " sựt" là ok. Nhớ phối hợp cánh tay, cẳng tay, cổ tay và nhớ gập cẳng tay và cổ tay để tạo cầu vồng cho bóng vào bàn
- Khi giật bóng lỏng ok rồi, thì giật bóng nặng( giật thời điểm bóng bắt đầu đi xuống)
Bạn lưu ý là khi đánh BH, chân phải đứng trước. Kỹ thuật này mình học qua video của Zhang Jike, đặc biệt là động tác giật BH
Bạn tham khảo các video hướng dẫn đánh BH để thực hiện. Với lại khi tập bạn phải có người phát bóng cho bạn. Mình mỗi ngày tập BH với máy bắn bóng khoảng gần 400 quả bóng có cảm giác bóng tốt và đạt được những kỹ thuật như mình vừa nói, mình cảm thấy rất vui. Các kỹ thuật flick bạn tham khảo thêm ở video you tube nha(http://www.youtube.com/watch?v=qYgByb9NNi8). Và quan trọng là bạn phải kiên trì và ko được nản lòng
Mình chỉ hướng dẫn sơ vậy thôi. Bạn nghiên cứu thêm nhé
Xin các bác cao thủ chém nhẹ tay

Last edited:

Nghé Ọ

Thượng Tá
Do mình thường xuyên luyện tập BH với máy bắn bóng (tập với bóng nhiều) nên cú BH của mình tạm ok. Kỹ thuật mình xem trên youtube, sau đó tự tập với máy bắn bóng. Mình đã tập gần 1 năm nay nên các kỹ thuật BH của mình đánh đều, đẩy bóng, giật bóng lỏng, giật bóng nặng, flick bóng lỏng, flick bóng xoáy ngang xuống, flick bóng xuống ( hơi nặng). Nên mình mạo muội giúp bạn như sau:
- Ban đầu bạn tập đẩy bóng để có cảm giác bóng: tốc độ bóng, thời điểm đánh bóng ( đánh đều, đẩy bóng thường đánh vào thời điểm giữa lúc đầu nẩy và điểm cao nhất của bóng). Đẩy bóng bạn phát lực từ cẳng tay, cổ tay ban đầu giữ nguyên. Sau đó bắt đầu tập hơi lắc cổ tay để tăng lực và tăng xoáy( lắc cổ tay từ trong ra phía trước)
- Sau đó bạn tăng tốc dần. Tập vừa miết cổ tay vừa đẩy vào bóng. Bạn tập đến độ có cảm giác bóng khi mình miết vào bóng. Cùi chỏ là trục xoay. Lực tăng từ cẳng tay, cùi chỏ giữ làm "trụ", " tâm xoay", cẳng tay và cổ tay phát lực từ trong người ra phía trước. Khi bạn phối hợp đồng thời thì bóng rất xoáy và có lực
- Khi cảm giác được như trên, bạn tập giật bóng lỏng ( giật thời điểm bóng bắt đầu đi xuống). Bạn tập đến khi nào bạn cảm giác được mút miết vào bóng kêu " sựt" là ok. Nhớ phối hợp cánh tay, cẳng tay, cổ tay và nhớ gập cẳng tay và cổ tay để tạo cầu vồng cho bóng vào bàn
- Khi giật bóng lỏng ok rồi, thì giật bóng nặng( giật thời điểm bóng bắt đầu đi xuống)
Bạn lưu ý là khi đánh BH, chân phải đứng trước. Kỹ thuật này mình học qua video của Zhang Jike, đặc biệt là động tác giật BH
Bạn tham khảo các video hướng dẫn đánh BH để thực hiện. Với lại khi tập bạn phải có người phát bóng cho bạn. Mình mỗi ngày tập BH với máy bắn bóng khoảng gần 400 quả bóng có cảm giác bóng tốt và đạt được những kỹ thuật như mình vừa nói, mình cảm thấy rất vui. Các kỹ thuật flick bạn tham khảo thêm ở video you tube nha(
). Và quan trọng là bạn phải kiên trì và ko được nản lòng
Mình chỉ hướng dẫn sơ vậy thôi. Bạn nghiên cứu thêm nhé
Xin các bác cao thủ chém nhẹ tay
Ghê quá hjc, hôm nào chỉ bảo nha a @aunhh

aunhh

Đại Tá
Ghê quá hjc, hôm nào chỉ bảo nha a @aunhh
Minh trinh ga thoi ban. Do minh ko co dieu kien co HLV huong dan thuong xuyen, may man la tap duoc voi em nang khieu 1 tuan 1 buoi va minh xem them video cua Zhang Jike de tap. May ban bong minh tap lien tuc nen co cam giac bong.
Chuc ban thanh cong mha. Hom nao ranh roi, minh se up len you tube ky thuat giat backhand cua Zhang Jike cho moi nguoi tham khao. Video quay cham, moi nguoi co the nhin ky, nhieu goc do.

Heo con

Đại Tá
Minh trinh ga thoi ban. Do minh ko co dieu kien co HLV huong dan thuong xuyen, may man la tap duoc voi em nang khieu 1 tuan 1 buoi va minh xem them video cua Zhang Jike de tap. May ban bong minh tap lien tuc nen co cam giac bong.
Chuc ban thanh cong mha. Hom nao ranh roi, minh se up len you tube ky thuat giat backhand cua Zhang Jike cho moi nguoi tham khao. Video quay cham, moi nguoi co the nhin ky, nhieu goc do.
CẢM ƠN TRƯỚC NHA @aunhh hjjj, sao ít thấy online trên face vậy

aunhh

Đại Tá
Mình đang bắt đầu tập BH dù muộn nhưng còn hơn ko . Xin ACE đóng góp ý kiến và cho mình kinh nghiệm tập công BH . BH của mình bây giờ chỉ cài và chặn ( kê ) bóng .
Xin bo sung them la khi ban giat bong nang, thoi diem quan trong nhat la tang xoay: bong bat dau roi xuong, vai(tay danh bong) huong ra truoc, cui cho nang cao(thap hon vai ti) va vi tri danh bong la truoc cui cho, cao hon diem cao nhat cua bong. Cui cho lam tam xoay, tai thoi diem bong dau roi xuong, tiep bong, mat vot nghieng de tiep ben hong bong, miet bong, tang luc cang tay, co tay khi tiep bong, miet manh co tay- day la thoi diem quan trong nhat de tao xoay, thang luc bong xuong nang. Danh vao bong, tiep bong tu phan tren cua cot- mut vot, ban cam giac miet bong tu do xuong hon nua mut vot va keo bong len cao, gap cang tay dan(cai nay minh cam giac bong nang nhieu hay nang it).
Trinh ga co han, minh dien giai nhu vay, bam co gang hinh dung nha.:)

ketquadi

Thượng Tá
Hóng

có máy bắn bóng tập thì khoảng 1 tuần là BH ok rồi bác.xem clip đánh BH trên mạng mang vào bàn có máy bắn bóng tập liền 1 tuần thì pro luôn.quan trong hơn theo em là bác phải đánh nhiều loại bóng.ngắn dài,lên xuống,ngang chuội,dứt điểm,vê nhẹ.vv.cái này bác chỉnh các chế độ ở máy bắn bóng và cố tập theo là ok ạ.

miziru

Thượng Tá
Có những bác có năng khiếu thì chỉ xem vài video và đánh trận là tự hình thành động tác. Như em tập giật trái gần 2 năm mà vẫn ko hài lòng, nhưng cũng có 1 vài kinh nghiệm chia sẻ với bác. Dù bác tập quả gì thì cũng nên có người chỉ cho là hay nhất, nếu ko tự tìm hiểu qua video, thứ 2 quan trọng ko kém là có người feed bóng ổn định cho tập, máy cũng tốt, nếu ko bác sẽ rất khó hình thành động tác và cảm giác. Em thì thiếu cả 2 bác ạ, nên giờ chẳng đâu vào đâu.

docmaorg

Đại Tá
. Xem cái đoạn này của mấy bác Trungkhua nhé!
Cái clip này nhìn đơn giản mà khá hay. Đa phần các động tác quay khà rõ yếu lĩnh. Từ đôi công, giật bóng, cách phát lực khi giật trái.....
Nhiều cái sai nên sửa cho đúng bằng cách nghĩ mình là đứa trẻ. Xem clip này ngộ thêm ra cách phát lực quả trái.

Bình luận từ Facebook