Giúp em với

trung2409

Trung Uý
Báo cáo với các Bác là vài hôm nay em có thể giật moi (loop) với những quả cắt xa bàn, động tác của em thì bắt chước Jang jike, chùng người và chùng chân phải, mở góc vợt (80 độ thì phải ạ) rồi đạp chân, xoay lườn, vung tay....
Nhưng đáng buồn là... điều này dường như chỉ đúng với quả cắt xa bàn của đối thủ, vì bóng hơi cao, xa bàn và bên tay thuận của em, nên em mới thành công ( tỷ lệ là 90%)....
Còn đối với quả gò bóng gần bàn.... em chỉ có thể gò lại, hoặc giả sử có quả gò nào ra ngoài bàn, em chờ bóng rơi thấp, rồi hứng tay móc lên thì mới lên ạ.....
Bác nào cho em xin cái bí kíp giật với bóng gò với ạ... em toàn làm cháy lưới thôi ạ.... ( quả bóng rúc lưới xoáy tít mù)

trung2409

Trung Uý
Với cả các bác cho em hỏi, Bác NTBB có 02 bài nói về quả giật, 01 bài thì khuyên là chạm bóng góc 12h của quả bóng, tức là mặt vợt để gần như song son với mặt đất.
Còn 01 bài nữa lại nó là.... góc vợt 80-90 độ ( vuông góc với mặt đất). rồi tiếp xúc bóng, rồi lúc này hãy vê bóng (lưu bóng trên vợt). Em bị loạn giữa 2 loại này ạ....... Với loại 01 ( góc vợt là 180 độ) thì em thấy chỉ thích hợp với giơ đối thủ đôi công, hoặc giật lại mình, còn không thì áp dụng quả này với quả gò xoáy xuống..... tập xác định là rúc....

thelanqb

Moderator
bạn nên hiểu 1 điều là bóng càng gò thì càng nặng. Muốn công thì bạn nên chọn những quả gò bóng nhổng cao là hợp lý nhất, khi ấy lầ lúc dễ dàng để bạn thực hiện 1 quả Fh hoặc BH thành công.
Nhưng khi thực hiện những quả này thì điều cần thiết là bạn phải chọn hướng trả của quả bóng và bản lĩnh thì mới thực hiện được những quả như thế này, và cuối cùng là bạn nên chọn tiếp xúc của quả bóng và mặt vợt càng mỏng càng tốt.
chúc bạn thành công

thelanqb

Moderator
Với cả các bác cho em hỏi, Bác NTBB có 02 bài nói về quả giật, 01 bài thì khuyên là chạm bóng góc 12h của quả bóng, tức là mặt vợt để gần như song son với mặt đất.
Còn 01 bài nữa lại nó là.... góc vợt 80-90 độ ( vuông góc với mặt đất). rồi tiếp xúc bóng, rồi lúc này hãy vê bóng (lưu bóng trên vợt). Em bị loạn giữa 2 loại này ạ....... Với loại 01 ( góc vợt là 180 độ) thì em thấy chỉ thích hợp với giơ đối thủ đôi công, hoặc giật lại mình, còn không thì áp dụng quả này với quả gò xoáy xuống..... tập xác định là rúc....

Tùy trường hợp bạn nên chọn góc vợt hợp lý để thực hiện quả giật.
những quả 12h thì đánh ma sát là chủ yếu, cái này tùy thuộc vào mặt vợt và thường là giật moi, bóng mang tính ma sát và xoáy rất cao, nếu chặn không phải trên đầu bóng thì bóng có xu hướng bung ra, còn những quả 80-90 thường pha một ít lực, nhưng ma sát vẫn chiếm chủ yếu của quả này.
Mình thì chọn theo phương án để vợt vuông góc với mặt đất để thực hiện quả giật, còn hướng thì cứ theo cánh tay, độ lún của mặt vợt và độ bám thì giúp nâng quả banh lên mà thôi.
ý kiến của riêng mình, còn bạn muốn phát triển như thế nào thì cần tìm một thần tượng của riêng bạn để tập trung kỹ thuật đánh những quả nhất định.
Chúc bạn thành công

linh729

Thượng Tá
Báo cáo với các Bác là vài hôm nay em có thể giật moi (loop) với những quả cắt xa bàn, động tác của em thì bắt chước Jang jike, chùng người và chùng chân phải, mở góc vợt (80 độ thì phải ạ) rồi đạp chân, xoay lườn, vung tay....
Nhưng đáng buồn là... điều này dường như chỉ đúng với quả cắt xa bàn của đối thủ, vì bóng hơi cao, xa bàn và bên tay thuận của em, nên em mới thành công ( tỷ lệ là 90%)....
Còn đối với quả gò bóng gần bàn.... em chỉ có thể gò lại, hoặc giả sử có quả gò nào ra ngoài bàn, em chờ bóng rơi thấp, rồi hứng tay móc lên thì mới lên ạ.....
Bác nào cho em xin cái bí kíp giật với bóng gò với ạ... em toàn làm cháy lưới thôi ạ.... ( quả bóng rúc lưới xoáy tít mù)

Bạn dùng cốt vợt gì, liệu có phải là Sardius + H3.?

Bóng giật rúc vào lưới mà vẫn xoáy tít mù thì tức là bạn tạo xoáy tốt, vấn đề chính là thiếu lực. Lực theo phương thúc lên để tạo cầu vồng cao hơn chứ ko phải lực theo phương vồ về phía trước. =>> Muốn tạo lực thúc lên mạnh mẽ thì cứ theo như khung bạn đang bắt chước ZJK, chỉ có điều khi vung tay thì gập khuỷu tay lên trước, gần chạm bóng thì thúc cả cùi trỏ lên theo ... nó tựa như cú đấm móc hàm trong 1 trận Boxing vậy. Cổ tay thả lỏng tương đối, nếu cảm giác tốt thì khi chạm vào bóng, cổ tay "tửng" cái mũi vợt lên.

linh729

Thượng Tá

== Cú giật mặt vợt gần như song song với mặt đất chỉ áp dụng được khi bóng gò sang có độ dừng và dựng. Thời điểm bạn tiếp xúc bóng là khi bóng đang nảy dựng lên, cao bằng hoặc hơn chiều cao của lưới.

trung2409

Trung Uý
== Cú giật mặt vợt gần như song song với mặt đất chỉ áp dụng được khi bóng gò sang có độ dừng và dựng. Thời điểm bạn tiếp xúc bóng là khi bóng đang nảy dựng lên, cao bằng hoặc hơn chiều cao của lưới.

Độ dừng và dựng như bác nói... liệu có phải là cao thủ chơi Gai sẽ thường gò hoặc cắt quả này....

trung2409

Trung Uý
Bạn dùng cốt vợt gì, liệu có phải là Sardius + H3.?

Bóng giật rúc vào lưới mà vẫn xoáy tít mù thì tức là bạn tạo xoáy tốt, vấn đề chính là thiếu lực. Lực theo phương thúc lên để tạo cầu vồng cao hơn chứ ko phải lực theo phương vồ về phía trước. =>> Muốn tạo lực thúc lên mạnh mẽ thì cứ theo như khung bạn đang bắt chước ZJK, chỉ có điều khi vung tay thì gập khuỷu tay lên trước, gần chạm bóng thì thúc cả cùi trỏ lên theo ... nó tựa như cú đấm móc hàm trong 1 trận Boxing vậy. Cổ tay thả lỏng tương đối, nếu cảm giác tốt thì khi chạm vào bóng, cổ tay "tửng" cái mũi vợt lên.
em dùng almutar+ macro 475 và blitz soft.
ý bác là dùng cánh tay trong ạ..... cùi trỏ thúc lên..... giống như cú đánh cùi trỏ, lực từ tay trong là chủ yếu ạ

linh729

Thượng Tá
em dùng almutar+ macro 475 và blitz soft.
ý bác là dùng cánh tay trong ạ..... cùi trỏ thúc lên..... giống như cú đánh cùi trỏ, lực từ tay trong là chủ yếu ạ

ZJK chơi cốt mềm, FH là mặt tàu cứng, còn bạn lại chơi cốt cứng + 2 mặt mềm nảy thế kia thì ko nên bắt chước. Bạn nên quan sát động tác của Timo Boll nhé.!!

son_canloc

Đại Tá

muốn tấn công với người gò bóng tốt thì mình phải áp dụng chiến thuật nhiều , nhất là chiến thuật giao bóng > cùng 1 tư thế nhưng quả chuội ngắn , quả xoáy ngang ngắn và xoáy ngang nhanh lên thốc vào giữa người và tấn công từ quả 2 . Khi họ secvit không nên tấn công quà đầu mà chủ động gò bóng để làm chủ xoáy đồng thời thay đổi gò lỏng điểm rơi chờ thời cơ giật hoặc bạt đờ mi , nếu mình cũng cắt miết xoáy nặng trả lại thì cơ hội tấn công của mình càng khó thực hiện . Trên thực tế đa số người cắt nặng là để thực hiện ý đồ chờ đối phương giật moi để bạt trả hoặc kê đè lái bóng , nếu đối phương giật xung thì cũng 50/50 . Đây cũng là câu hỏi hay AE cùng chia sẻ tiếp ....
AE đừng hỏi Vợt và người bao nhiêu độ thì đúng vì khi trả bóng họ thường nhìn vào bước di chuyển và điểm yếu của đối phương để cài bóng , 2 người ngang cơ thì phải vờn nhau chờ cơ hội còn chênh lệch đẳng cấp thì mọi lời nói đều là chân lý , mở góc vơt bao nhiêu độ ... đều đánh chính xác

Last edited:

trung2409

Trung Uý

muốn tấn công với người gò bóng tốt thì mình phải áp dụng chiến thuật nhiều , nhất là chiến thuật giao bóng > cùng 1 tư thế nhưng quả chuội ngắn , quả xoáy ngang ngắn và xoáy ngang nhanh lên thốc vào giữa người và tấn công từ quả 2 . Khi họ secvit không nên tấn công quà đầu mà chủ động gò bóng để làm chủ xoáy đồng thời thay đổi gò lỏng điểm rơi chờ thời cơ giật hoặc bạt đờ mi , nếu mình cũng cắt miết xoáy nặng trả lại thì cơ hội tấn công của mình càng khó thực hiện . Trên thực tế đa số người cắt nặng là để thực hiện ý đồ chờ đối phương giật moi để bạt trả hoặc kê đè lái bóng , nếu đối phương giật xung thì cũng 50/50 . Đây cũng là câu hỏi hay AE cùng chia sẻ tiếp ....
AE đừng hỏi Vợt và người bao nhiêu độ thì đúng vì khi trả bóng họ thường nhìn vào bước di chuyển và điểm yếu của đối phương để cài bóng , 2 người ngang cơ thì phải vờn nhau chờ cơ hội còn chênh lệch đẳng cấp thì mọi lời nói đều là chân lý , mở góc vơt bao nhiêu độ ... đều đánh chính xác
hự... bác Sơn dùng kinh nghiệm chiến trường ra.... e em chưa đủ sức lĩnh hội hết ạ... chắc phải có time ....

justfortrade

Binh Nhì

Em xin mạn phép ý kiến một chút về vấn đề của bác nhé. Bác giật bóng rúc lưới và xoáy tít mù đó là biểu hiện của 99% các ông mới tập giật bóng gò (giống em), sức tiếp xúc bóng của bác đã ổn, vấn đề là không có lực tấn tới. Điều này nói lên một điều là bác giật kiểu hớt bóng hoặc thả lỏng tay kéo bóng ở góc quá lớn (trên 80 độ). Để xử lý thì theo em hơi bị khó vì không biết bác giật chủ đạo là gập cẳng tay dưới hay kéo cẳng tay trên. Nếu bác giật theo kiểu gập cẳng tay dưới như em đoán thì có một giải pháp và bác cần tập rất nhiều như sau:

- Tập với đồng đội (B), mình (A) phát bóng xoáy xuống, B trả bóng căng, chìm vào bụng A.
- A từ tư thế phòng thủ, hơi lùi chân phải, xoay người né bóng, cẳng tay thả lỏng xuôi theo chiều dọc cơ thể, cố gắng thả thật lỏng nhé bác.
- A nhìn theo bóng, điểm giật là góc 1h, xoay mạnh hông hướng về trước, co gập mạnh cẳng tay dưới, duy trì độ ổn định của góc vợt và mức độ tiếp xúc, kiềm chế tâm lý sợ hỏng bóng, cố gắng đừng có nhấc cánh tay trên nhé, lúc tiếp xúc bóng cánh tay trên mới vung tới trước và chếch về đuôi mắt trái của bác.

Trường hợp bóng phát triển về sau bác phối hợp với cậu bạn tăng dần góc trả bóng về bên phải, lúc này điểm chính yếu là chân phải sẽ là trụ, luôn bám sát mặt đất để làm trụ xoay hông và người, bóng càng lệch về bên phải thì chân phải càng tiến lên trước, về bên phải để bám sát điểm rơi của bóng và làm trụ để đánh hông, đối với những quả giật này đánh rất dễ, bóng sát sang lưới của đối thủ, độ xoáy cao, nên tập nhiều để có khả năng kiểm soát điểm rơi của bóng cho tốt.

Nếu bác tập quả này ngon thì những quả gò bóng mạnh, cắm và dúi thẳng vào bụng của bác thì thực chất lại là quả giật moi dễ nhất, chỉ cần né người co tay lại và " xoay" thế là đã thành đòn trả bóng rất hiểm rồi.

Bình luận từ Facebook