Giày futsal sàn gỗ có thích hợp chơi bóng bàn không?

phannguyen

Thượng Sỹ
Futsal là bóng đá gầm giày, kĩ thuật chơi bóng bằng gầm giày là chủ yếu chứ không sử dung má trong và má ngoài nhiều. Do đó cấu tạo giày futsal cũng khác rất nhiều so với giày bóng đá sân cỏ nhân tạo đặc biệt ở phần đế. Đế của giày futsal không còn xuất hiện đinh nữa, mà hầu như bằng phằng giúp trọng tâm giày luôn thấp để tránh trượt chân trên sàn gỗ.
Trên mặt đế có nhiều chi tiết xẻ rãnh, đường gân kết hợp với nhau nhằm giúp giày bám sân hơn và giữ bóng tốt hơn.

Giày futsal còn phải đáp ứng tiêu chí chung là êm chân, chịu được chấn động mạnh , làm giảm tác động lên các khớp bàn chân vì sàn thi đấu futsal khá cứng. Và chúng còn phải có độ đàn hỏi thích hợp giúp tạo được lực đẩy cho người đeo khi futsal đòi hỏi bứt tốc đoạn ngắn nhiều.
Như vậy giày futsal có thích hợp chơi bóng bàn được không?
Mời ACE cho ít trải nghiệm nếu đã sử dụng! Hình dáng đế giày có một số mẫu khá tương đồng với giày bòng bàn, nhất là tính năng bám sàn, đế thấp!

ngocdoandn

Trung Uý
Mình đã từng sử dụng giày bóng đá futsal để chơi BB rồi.
Cảm nhận rất ok, ko gặp phải vấn đề j,

thanh dai ca77

Đại Tá
Em thì đang đi đôi này. cảm giác là rất bám, êm đế không cao như giày cầu lông, vừa đủ

Và em đang khát khao chơi đôi này

Các bác có thể vào đây tham khảo http://futsal.vn/

Last edited:

lion

Đại Tá
Em đã dùng giày futsal đá trong nhà rồi (giày nike xịn), tuy giày bám sàn
nhưng đế giày hơi cứng so với đế giày bóng bàn và độ bật nảy của phần
gót không tốt bằng, ngoài ra nhìn chung giày futsal nặng hơn giày chơi bb
nên đi nhiều sẽ mỏi chân.

Vutiendung253

Trung Sỹ
Chơi đc nhưng ko hợp ạ. Đế giầy fusan mỏng và bằng hơn. Bóng bàn đoif hỏi di chuyển ngang nhiều, tạo ma sát lớn phần 2 bên má ngoài của chân nên dùng giầy fulsan chơi lâu sẽ bị kích chân, cảm giác khá khó chịu

Heo con

Đại Tá
Chơi đc nhưng ko hợp ạ. Đế giầy fusan mỏng và bằng hơn. Bóng bàn đoif hỏi di chuyển ngang nhiều, tạo ma sát lớn phần 2 bên má ngoài của chân nên dùng giầy fulsan chơi lâu sẽ bị kích chân, cảm giác khá khó chịu
sao chú bác đều kêu ok?

bazoka

Trung Sỹ
Mình đang chơi 1 em giày Futsal Umbro loại này
http:// sizeer.de/umbro-futsal-street-2-manner-schuhe-trainingsschuhe-umbro,geschlecht,MM,B,BF,2727357.bhtml
(Link trên các bác bỏ khoảng cách sau chữ http:// là vào được nhé)

Phải nói là rất thích - giày thiết kế dành cho đá bóng nên rất ôm chân, bám sàn cực tốt (mình đánh trên sàn gạch bóng kính mà ko cảm thấy trơn gì cả), trọng lượng rất nhẹ. Về độ bền mới chơi được 2 tháng nên chưa thấy gì nhưng mình đoán chắc rất bền vì thiết kế cho đá bóng mà nay mình chỉ chơi bóng bàn (ko hoạt động mạnh bằng đá bóng).
Giá thì mua được đợt Sales hàng của Sportvietnam nên chỉ còn có 500k (giá gốc khoảng 1.3tr)

songlam

Trung Uý
Giày Futsal ưu điểm là bền hơn giày bóng bàn nhiều. Nhược điểm là không êm bằng giày bóng bàn. Trừ khi bạn đánh chuyên nghiệp chứ sử dụng cũng tốt.

ducmthai

Trung Uý
Không có chó bắt mèo ăn ...
Giày futsal bám sàn, tốc độ di chuyển nhanh nhưng mà đánh nhún nhún bị mất lực và rất dễ bị chấn thương bàn chân, rất đau và khó chịu

bazoka

Trung Sỹ
cu Tuấn dạo này chơi đâu đấy? chuyển hẳn qua gai rồi hả e
Em giờ đánh tại gia thôi anh ơi- ko có thời gian ra ngoài sới nữa, giờ em về chung cư ở Hàng Xanh, kê 2 cái bàn dưới tầng trệt của chung cư đánh với anh em ở đây.
Về đây mấy năm nay em lại chuyển đánh mút rồi- đánh gai ở đây ko ai cho chơi :). (bộ đồ nghề gai góc vẫn còn đủ 2 mặt Andro Chao OX 2 màu đỏ - đen cộng 1 mặt Butter Raystorm đỏ)
Bác có rảnh hôm nào ghé giao lưu nhé :)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Có một số điều anh em cần biết về giày Futsal:
1. đế sát sàn, gần như không có giảm chấn, để đảm bảo độ cảm nhận của chân với bóng, vì vậy, @doichanthep hãy tư vấn cho anh ngay và luôn, chỉ cần một đôi lót giày của bạn, futsan đảm bảo ăn đứt bất cứ đôi giày bóng bàn nào gấp đôi tiền trở xuống

2. form futsan có 2 loại form:
2.1 form Nike, dành cho các bạn có bàn chân dẹt, dài, nhỏ ngang (tạm gọi là chân thị dân, chân quý tộc)
2.2 form Das, dành cho các bạn có bàn chân dầy, ngắn, to ngang (tạm gọi là chân cày ruộng, chân nông dân :p em là người có kiểu bàn chân này:()
các bạn cần chú ý khi mua giày, nhớ chọn theo hãng để đúng form chân

3. khi buộc dây, đa số anh em đá bóng ngày xưa toàn đi giày ba ta, giày tàu, ... bằng vải nên cách buộc dây không phù hợp với giầy da, giầy có mút. Các bác nhớ, trong giày xịn, luôn có một miếng da, vải dọc trên phần che mu bàn chân, còn gọi là lưỡi gà, miếng này có tác dụng giữ form giầy khi đi, vì vậy, tùy thuộc ý thích, các bác nhớ xỏ 02 dây giầy chéo nhau qua miếng này để nó kéo căng, trùng lưỡi gà, tránh xô form, bóp gan hoặc lệch dây, nó rất quan trọng, nếu các bác làm đúng, đi giầy bàn chân luôn cảm thấy thoải mái.

4. khi buộc dây giầy, đặc biệt đối với giầy thể thao, lưỡi gà dầy, hai form sườn đều có xốp, da, nói chung là mềm, đàn hồi, các bác đừng kéo căng các nút dây ở dưới, mà chỉ kéo căng dây ở phần trên cùng, phần nhượng chân trước, cùng lắm là 2 nút trên cùng, vì với 3 và 4, các bác sẽ thấy giầy rất ôm chân rồi, kéo các nút dưới sẽ gây cứng cạnh xương bàn chân chỗ ngón cái và ngón út. giầy thể thao nó thiết kế xốp để nương chân, các bác kéo cho nó hết xốp thì tất nhiên là nó ép vào nhiều hơn là giầy vải.

Vài kinh nghiệm của người chơi bóng đá giầy da nhiều

Bình luận từ Facebook