Giật phải - giật trái & những hiểu lầm

thaythuydn

Đại Tá
Thêm một Việt kiều Pháp Tâm Pháp Valentin đã thắng tất cả cao thủ Đa Nẵng bằng cú giật fh xoáy ngang lên bằng gập rất nhanh avant-bras KHÔNG dùng lườn Cú giật rất khó chận Thần đồng Quốc Huy đen Hùng Vk Luân đều thua Nam Tiến khong dám ra tay vì ít tập dược

Table_Tennis

Thiếu Uý
Vậy khi chỉ bảo cho người khác các vị sẽ chọn đáp án nào ?
A. Phát lực bằng
+ Vai
+ Lườn
+ Cả vai và lườn
B. Xoay
+ Vai
+ Lườn
+ Cả vai và vườn

Chỉ câu hỏi đơn giản thế thôi, đủ để hiểu những thành viên trên bong bàn org ngang ngược tới mức nào.

Hungdshp

Đại Uý
Chiều nay mình chơi bóng với 1 bác sỹ Chấn thương chỉnh hình. Mình đã đưa ra câu hỏi cho vị bác sỹ ấy là : Có thể xoay vai mà eo (lườn) không xoay không?
Vị bác sỹ ấy nói rằng : không thể ! Và giải thích nhiều nữa với kiến thức về cơ và xương. Bác sỹ kết luận: Muốn xoay vai thì cần vận động các cơ lưng và cơ bụng ở phần ngang và trên thắt lưng 1 chút.

Tối về mình thử vài động tác thì thấy thế này:
- Khi "kẹp" thắt lưng (để giữ nó không chuyển động xoay ngang) bằng cách đứng xuôi 2 cánh tay và ép 2 cánh tay vào đùi, rồi tìm cách xoay vai, thì không thể xoay được.
- Sau đó mình bỏ 2 tay ra khỏi tư thế "kẹp đùi" và vẫn giữ nguyên phần lườn (thắt lưng), còn 2 tay giang ra (giống động tác giật FH) và xoay tay thì chỉ 2 tay chuyển động với 2 chỏm vai là tậm xoay, còn 2 chỏm vai không thể xoay so với thắt lưng đang "đứng im".
- Tiếp theo mình cố gắng giữ cho vai và phần thắt lưng luôn song song với nhau và chỉ dùng 2 bàn chân để xoay cả thân người thì thấy phạm vi (góc xoay) không được nhiều.
- Nếu dùng phần thắt lưng chủ động làm động tác xoay (tương tự như động tác "vặn mình" trong khi tập thể dục buổi sáng) thì dù có 2 tay kẹp dọc thân người thì 2 vai vẫn có thể xoay một góc đến hơn 90 độ so với vị trí ban đầu.

Các bạn thử xem và cho biết kết quả nhé.
Thêm 1 cách thử nữa bác ạ. Lâu lâu ko chơi bóng bàn, coi cái clip dậy quả giật thuận tay và làm theo liên tục tầm 20 phút thôi. Cháu tuy còn trẻ nhưng lúc về vẫn phải nhờ người bóp lưng cho đấy ạ. Thuận tay phải và cái phần lưng mạn sườn bên trái đau do căng cơ. Còn vai phải và đùi trái đau thì hiển nhiên rồi. Mọi người hãy thử xem có đau lưng ko nhé ( nhớ là lâu ngày ko chơi bóng hoặc ít vận động ) :D. À mà bố cháu có cái máy kích điện bóp vai giật giật của quân đội sản xuất ko biết trẻ tuổi có đc dùng ko bác NTBB?

SonNLS

Thượng Sỹ
Mình thấy một thực tế là: những người đánh phủi thì giật bằng tay (phát lực, hay nói một cách gần đúng là chỉ đánh bằng tay). còn người đánh cơ bản thì giật bằng chân và lườn (phát lực chủ yếu bàng chân và lườn).
theo cá nhân tôi thì không thể giật mà không dùng lườn, có điều tôi thấy có hai lối đánh 1 là phát lực ở tay khoảng 50% còn 50% từ lườn cách này linh hoạt hơn ( đánh nhanh hơn khi lấy đà) 2 là 10-20% phát lục từ tay còn lại là từ lườn. mình đang đánh theo cách 2 nên xoay đà đánh hơi chậm nếu bóng xoáy lên thì phải xa bàn mới đủ thời gian để đánh. chắc ý chủ thớt là nên đánh kiểu 2 cho linh hoạt nhưng lại nói theo kiểu lạm dụng cái tay (xoay vai) nhiều quá mà bỏ qua cái lườn nên anh em phản đối là phải thôi

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chiều nay mình chơi bóng với 1 bác sỹ Chấn thương chỉnh hình. Mình đã đưa ra câu hỏi cho vị bác sỹ ấy là : Có thể xoay vai mà eo (lườn) không xoay không?
Vị bác sỹ ấy nói rằng : không thể ! Và giải thích nhiều nữa với kiến thức về cơ và xương. Bác sỹ kết luận: Muốn xoay vai thì cần vận động các cơ lưng và cơ bụng ở phần ngang và trên thắt lưng 1 chút.

Tối về mình thử vài động tác thì thấy thế này:
- Khi "kẹp" thắt lưng (để giữ nó không chuyển động xoay ngang) bằng cách đứng xuôi 2 cánh tay và ép 2 cánh tay vào đùi, rồi tìm cách xoay vai, thì không thể xoay được.
- Sau đó mình bỏ 2 tay ra khỏi tư thế "kẹp đùi" và vẫn giữ nguyên phần lườn (thắt lưng), còn 2 tay giang ra (giống động tác giật FH) và xoay tay thì chỉ 2 tay chuyển động với 2 chỏm vai là tậm xoay, còn 2 chỏm vai không thể xoay so với thắt lưng đang "đứng im".
- Tiếp theo mình cố gắng giữ cho vai và phần thắt lưng luôn song song với nhau và chỉ dùng 2 bàn chân để xoay cả thân người thì thấy phạm vi (góc xoay) không được nhiều.
- Nếu dùng phần thắt lưng chủ động làm động tác xoay (tương tự như động tác "vặn mình" trong khi tập thể dục buổi sáng) thì dù có 2 tay kẹp dọc thân người thì 2 vai vẫn có thể xoay một góc đến hơn 90 độ so với vị trí ban đầu.

Các bạn thử xem và cho biết kết quả nhé.

Với nhiều ý kiến cho rằng, bạn chủ thớt nói không dùng lườn chẳng qua là do lỗi diễn đạt và có ý kiến là phải tận dụng, phối hợp hết những gì liên quan mới phát huy được, thậm chí với cmt của chú Út mình đã Quote ở trên đã là lời giải thích khoa học và đầy đủ nhất rồi, BẮT BUỘC PHẢI DÙNG ĐẾN CƠ LIÊN SƯỜN.
Nói chung tranh cãi kiểu này thì chả bao giờ kết thúc cả.

bachikho

Đại Tá
nói chung chả biết chủ thớt trình đến đâu nhưng cao thủ ko bao giờ có kiểu phát ngôn thế này, nghe giống kiểu chủ thớt của topic giật trái có cổ tay hay ko quá :D

Table_Tennis

Thiếu Uý
Nói chung, với việc đưa ra lý sự cùn như trên thì chỉ nó nước đưa nền bóng bàn Việt Nam đi xuống.
Với những người như thế thì có dùng 1 vài từ thiếu văn minh có lẽ cũng ko sao. Xin lỗi mọi người trước.

Giờ muốn đi ị có khi cũng phải giải thích là "Vì đã đi ị thì kiểu gì cũng phải đi đái, nên phải nói là phải vừa ị vừa đái, bất kể chỉ muốn ị chứ đếch muốn đái 1 tẹo nào". Mấy đứa trẻ con học theo "bố mẹ ơi chết rồi hôm nay con đi ị mà đếch đái được, chắc là con bị bệnh rồi".
Nói chung ví von rất dễ hiểu như trên, nhưng với 1 số người chậm tiêu có lẽ phải 1+1=2 họ mới hiểu.

Nguyên tắc phát lực hay xoay cơ thể thì dùng vai là chính (đi ị). Nhưng trong 1 số tình huống hy hữu, ko kịp xoay người chẳng hạn, hay phải xoay người quá mức để đánh điểm rơi thì nó có ảnh hưởng tới lườn (cái này đã nói rồi). Lườn chỉ đóng 1 vài trò rất nhỏ, bất đắc dĩ, ko mong muốn, ko chủ định...Vậy thì đừng vì 1 cái bất đắc dĩ ko chủ định mà đi phát biểu rằng nó bắt buộc phải có, đừng để những người theo sau hiểu sai. Nó cũng giống như việc đi ị vậy, đừng để bọn trẻ con đi ị mà bắt nó phải đái.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nói chung, với việc đưa ra lý sự cùn như trên thì chỉ nó nước đưa nền bóng bàn Việt Nam đi xuống.
Với những người như thế thì có dùng 1 vài từ thiếu văn minh có lẽ cũng ko sao. Xin lỗi mọi người trước.

Giờ muốn đi ị có khi cũng phải giải thích là "Vì đã đi ị thì kiểu gì cũng phải đi đái, nên phải nói là phải vừa ị vừa đái, bất kể chỉ muốn ị chứ đếch muốn đái 1 tẹo nào". Mấy đứa trẻ con học theo "bố mẹ ơi chết rồi hôm nay con đi ị mà đếch đái được, chắc là con bị bệnh rồi".
Nói chung ví von rất dễ hiểu như trên, nhưng với 1 số người chậm tiêu có lẽ phải 1+1=2 họ mới hiểu.

Nguyên tắc phát lực hay xoay cơ thể thì dùng vai là chính (đi ị). Nhưng trong 1 số tình huống hy hữu, ko kịp xoay người chẳng hạn, hay phải xoay người quá mức để đánh điểm rơi thì nó có ảnh hưởng tới lườn (cái này đã nói rồi). Lườn chỉ đóng 1 vài trò rất nhỏ, bất đắc dĩ, ko mong muốn, ko chủ định...Vậy thì đừng vì 1 cái bất đắc dĩ ko chủ định mà đi phát biểu rằng nó bắt buộc phải có, đừng để những người theo sau hiểu sai. Nó cũng giống như việc đi ị vậy, đừng để bọn trẻ con đi ị mà bắt nó phải đái.

Bảo xin 1 bài giải thích - Phân tích là "Tại sao không dùng lườn là đúng" thì mãi chả thấy đâu. Có câu nào thiếu văn minh với chủ thớt chưa không biết mà chủ thớt lại chơi kiểu chửi cùn nữa, người ta nói rất rõ là KẾT HỢP CẢ LƯỜN, chứ không nói CHỈ DÙNG LƯỜN. Và việc kết hợp đó nó là lẽ đương nhiên chứ chả ai bắt được cả, như kiểu "đi ị mà đi đái" => nó là cái lẽ đương nhiên rồi chứ chả có bậc làm cha làm mẹ nào bắt nó cả. Không giải thích được thì chửi cùn.
Giờ bạn làm ơn giúp 5 người ở chỗ mình chơi từ trình E lên D trung dùm cái, mình đảm bảo họ sẽ nghe lời bạn hoàn toàn, từ đâu đến cuối.

LÀM ĐƯỢC THÌ HẴNG NÓI CÁC BẬC CHA CHÚ, NHỮNG NGƯỜI CÓ TUỔI ĐÃ VÀO TRANH LUẬN VỚI BẠN CỦA CÁI DIỄN ĐÀN NÀY LÀM BÓNG BÀN VIỆT NAM ĐI XUỐNG NHÉ.

Table_Tennis

Thiếu Uý
Thế mới nói có những người lý sự rất cùn, cố ý bẻ lái lời nói người khác "nó bắn mình đếch đâu, nó đang bắn tới mấy đại ca đấy chứ".
Nói bóng nói gió tý thôi, topic này tôi thống kê đc 2 đối tượng mà tôi nhắm tới, chả thấy đóng góp gì nhưng toàn spam nhảm và bẻ cong lời nói của người khác, ngoài ra còn kéo bè kéo cánh vào spam, nên nếu lời nói có ám chỉ ai thì cũng hãy cho rằng đa phần là nhắm tới họ, đó là khỉ con ăn vạ và her mes...

Đã có nhưng lần tôi phải nhắc nhở 2 người này mặt bớt dày đi, bớt spam nhảm đi nhưng xem ra chứng nào tật ấy, ko chữa đc.

Tiện đây nhắc lại 1 lần nữa về lý thuyết. Như ở trên đã nói, nguyên tắc đánh bóng mà tôi đưa ra là : dùng Vai là chủ yếu (đáp án a), hạn chế và cố gắng bỏ qua lườn.
Một số người cho rằng dùng lườn là chủ yếu (đáp án b), sau 1 thời gian họ quyết định chọn phương án c là phải dùng cả vai và lườn mới chuẩn.
Vậy tóm lại. Ai chọn phương án b hoặc/và phương án c thì miễn tranh luận tiếp, còn đang phân vân a hay c thì tôi sẵn sàng chia sẻ tiếp.

Hungdshp

Đại Uý
Thế mới nói có những người lý sự rất cùn, cố ý bẻ lái lời nói người khác "nó bắn mình đếch đâu, nó đang bắn tới mấy đại ca đấy chứ".
Nói bóng nói gió tý thôi, topic này tôi thống kê đc 2 đối tượng mà tôi nhắm tới, chả thấy đóng góp gì nhưng toàn spam nhảm và bẻ cong lời nói của người khác, ngoài ra còn kéo bè kéo cánh vào spam, nên nếu lời nói có ám chỉ ai thì cũng hãy cho rằng đa phần là nhắm tới họ, đó là khỉ con ăn vạ và her mes...

Đã có nhưng lần tôi phải nhắc nhở 2 người này mặt bớt dày đi, bớt spam nhảm đi nhưng xem ra chứng nào tật ấy, ko chữa đc.

Tiện đây nhắc lại 1 lần nữa về lý thuyết. Như ở trên đã nói, nguyên tắc đánh bóng mà tôi đưa ra là : dùng Vai là chủ yếu (đáp án a), hạn chế và cố gắng bỏ qua lườn.
Một số người cho rằng dùng lườn là chủ yếu (đáp án b), sau 1 thời gian họ quyết định chọn phương án c là phải dùng cả vai và lườn mới chuẩn.
Vậy tóm lại. Ai chọn phương án b hoặc/và phương án c thì miễn tranh luận tiếp, còn đang phân vân a hay c thì tôi sẵn sàng chia sẻ tiếp.
Khỉ con ăn chuối bị biến thành khỉ con ăn vạ :D. Nói người ta ăn vặt là đc rồi cần gì phải nặng lời thành ăn vạ vậy cô nương. :D. Đọc xong mấy cmt này mà ko nhịn đc cười. Mình rất quan tâm vấn đề quả giật thuận tay vì nó là sở trường giúp mình ghi điểm. Đành chờ hạ hồi phân giải vậy :D

Table_Tennis

Thiếu Uý
Với những người chưa hiểu tắc đánh bằng nguyên cánh tay, ko hề đụng chạm gì tới lườn. Em xin hướng dẫn bài tập như thế này.
Kiếm 1 cái ghế tựa, đặt nó ở vị trí đôi công. Ngồi tựa lưng vào ghế, cố gắng ko xoay người tẹo nào, chỉ cử động nguyên cánh tay. Giờ hãy tập đôi công và miết bóng ở vị trí đó. Sau đó mọi người sẽ hiểu thế nào giật phải bằng nguyên cánh tay, chân lúc đó có vai trò gì.

linh729

Thượng Tá
Không liên quan lắm nhưng phải nói là body ZJK rất đẹp. Cơ xô ít phát triển, thay vào đó là các nhóm cơ ở vai, đùi, bụng và vùng cơ chạy song song gần sống lưng.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Thôi, con lạy thánh, bảo thánh làm bài phân tích, thánh cứ nói cách làm, mình đã nói là mình chắc chắn sẽ mặt dày đến cùng chờ bài giải thích mà. Còn cái kiểu ăn nói của bạn ấy, thì mình khống bàn tới nữa, mình nói cái gì thiếu văn minh chưa, mình chửi cùn cái gì chưa, bạn đếm xem trong cái topic của bạn mình cmt được bao nhiêu cái cmt mà bảo mình spam.
Giờ thì hết kiên nhẫn được rồi, xin giải thích không cho. Nêu quan điểm => bị chửi

NÓI THẲNG LÀ THÍCH CHỬI NHAU THÌ MÌNH KHÔNG HIỀN NHƯ THẾ CHO ĐẾN BÂY GIỜ ĐÂU, ĐÂY LÀ TOPIC KỸ THUẬT MÌNH CHỈ XIN 1 BÀI GIẢI THÍCH CHI TIẾT CÁI QUAN ĐIỂM CỦA BẠN, MÌNH KHÔNG HỀ VĂNG TỤC NHỮNG THỨ CỨT ĐÁI ĐẾCH ĐÉO GÌ NHÉ.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Cái câu "Nền bóng bàn Việt Nam thụt lùi" có còn trước khi cả mình cmt nhé chủ thớt thân yêu. Và tôi không bất bình câu đó cho tôi, tôi nói những người có tuổi mà bạn còn chả tôn trọng mà phán 1 câu xanh rờn như thế.
P/s: So chủ thớt với ông anh Virus thì không xứng đáng 1 chút nào, ít ra Virus còn giải thích bằng nhiều hình ảnh và phân tích từng thứ một trong quan điểm của mình. Em nhận thấy so sánh thế là không công bằng bác @bachikho:D

Son_ct

Đại Uý
Trước cũng có topic cãi nhau ỏm tỏi về chuyện giật trái cổ tay hay không cổ tay rồi. Cuối cùng anh em hẹn nhau ra sới bàn luận trên bàn bóng xong là chả còn cãi vã gì cả, lại vui vẻ như chưa từng có topic.

Nếu các bác còn vướng mắc muốn giải quyết tại bàn thì em xin tham gia đầu tiên :rolleyes:
Đố cậu mời được @Table_Tennis ra bàn đấy =)))))))

Bình luận từ Facebook