Giao bóng!!!

Duc_NM

Đại Tá
a cho e hỏi thêm là đưa vợt đi càng dài cũng tăng thêm độ xoáy đúng ko ạ?
Có vẻ như đưa vợt đi dài và dứt khoát nó là hai khái niệm đối nghịch nhau trong quả giao bóng đấy bạn ạ. Chém bóng giứt khoát thì thường bóng nảy ngắn. Còn đưa vợt đi càng dài thì bóng nó càng nảy dài (nhưng chắc không xoáy bằng chém bóng giứt khoát).

dinhthanh

Trung Sỹ
1. Kỹ thuật: Mức độ tiếp xúc và khả năng tạo ra xoáy phụ thuộc vào tốc độ, khả năng miết, và dứt khoát tại thời điểm tiếp xúc bóng. Đơn cử như rất nhiều VDV thế giới tạo ra mức độ xoáy rất lớn hay các bác không tung bóng xoẹt 1 cái bóng xoáy tít thò lò.
2. Mặt vợt và cốt vợt: Đấy cũng là 1 phần quan trọng tạo thêm mức độ xoáy, bởi nó trực tiếp tiếp xúc bóng, hỗ trợ các động tác của bản thân để tạo ra xoáy.

acemjss

Trung Tá
Có vẻ như đưa vợt đi dài và dứt khoát nó là hai khái niệm đối nghịch nhau trong quả giao bóng đấy bạn ạ. Chém bóng giứt khoát thì thường bóng nảy ngắn. Còn đưa vợt đi càng dài thì bóng nó càng nảy dài (nhưng chắc không xoáy bằng chém bóng giứt khoát).
thế thì từ mai e phải băm bổ vào quả bóng mới đc. Chứ e giao xuống mà ngta cứ hất như ko í :(

phungducthang

Đại Tá
a cho e hỏi thêm là đưa vợt đi càng dài cũng tăng thêm độ xoáy đúng ko ạ?
Nên cầm mặt vợt (Kẹp bằng ngón cái + ngón trỏ và ngón giữa) không cầm cán khi giao bóng để cú lắc cổ tay có biên độ lớn hơn, đồng thời có độ mềm mại hơn để quả bóng tiếp xúc với mặt vợt lâu hơn, kết hợp tung cao bóng sẽ đạt được độ xoáy nhất mà không bị phạm luật dấu bóng.

atnguyen23

Trung Uý
Mình trình gà giao bóng xoáy quá hoặc ăn điểm trực tiếp hoặc đứng yên khi bị trả giao bóng nên chẳng luyện tập đc gì ,giờ chỉ tập giao xoáy xuống vừa an toàn tiện luyện gò bóng luôn

Duc_NM

Đại Tá
thế thì từ mai e phải băm bổ vào quả bóng mới đc. Chứ e giao xuống mà ngta cứ hất như ko í :(
E rằng bạn băm bổ vào quả giao bóng thì chính bạn bị người ta điều góc chết ngay đấy vì thường bóng sẽ dài và khó có xoáy nặng, 1,2 quả đầu họ chưa quen bóng có thể bung, họ quen bóng rồi thì bạn chưa kịp định thần thì đã bị kê quả bóng vào góc khó là làm khó mình đấy. Thế nên phải kết hợp ngắn dài đủ kiểu.

Duc_NM

Đại Tá
Mình trình gà giao bóng xoáy quá hoặc ăn điểm trực tiếp hoặc đứng yên khi bị trả giao bóng nên chẳng luyện tập đc gì ,giờ chỉ tập giao xoáy xuống vừa an toàn tiện luyện gò bóng luôn
Cách của bạn chuẩn đấy, như thế sẽ có nhiều cơ hội để luyện trong trận hơn. Mình thì thấy nếu giao bóng không dài ra ngoài bàn nhưng cũng không quá ngắn thì thể nào đối thủ trả bóng cũng sẽ ló ra ngoài mép bàn để mình moi hoặc tạo điều kiện để mình tấn công luôn.

phungducthang

Đại Tá
E rằng bạn băm bổ vào quả giao bóng thì chính bạn bị người ta điều góc chết ngay đấy vì thường bóng sẽ dài và khó có xoáy nặng, 1,2 quả đầu họ chưa quen bóng có thể bung, họ quen bóng rồi thì bạn chưa kịp định thần thì đã bị kê quả bóng vào góc khó là làm khó mình đấy. Thế nên phải kết hợp ngắn dài đủ kiểu.
Lườm rau gắp thịt, nhưng trước tiên tập giao bóng cơ bản đã nếu không lườm thịt gắp phải... củ chuối.

Duc_NM

Đại Tá
Lườm rau gắp thịt, nhưng trước tiên tập giao bóng cơ bản đã nếu không lườm thịt gắp phải... củ chuối.
Em mấy lần lườm rau gắp thịt thì toàn gắp trượt thôi, thế nên không lườm gì cả cho đối thủ không biết đâu mà lần :D

leqd

Đại Uý
Chuẩn không phải chỉnh, Khi chạm bóng vẩy thêm cổ tay 1 cái cộng hưởng tốc độ của cánh tay và cổ tay... rất xoáy.
Ui, bác khuyên vậy là chết em nó rồi.
Tốc độ vợt nhanh, nhưng phải miết vào bóng thì mới tạo xóay.
Còn tốc độ nhanh mà dứt khóat thì không tạo được xóay.
Ban đầu mình cũng tưởng tốc độ vợt càng nhanh, càng dứt khóat, gật cổ tay càng nhiều thì càng xóay. Nhưng tập mãi vẫn không được.
Sau đó có thầy chỉ cho, để có cú giao bóng xóay, với người mới tập như mình, trước hết cần luyện cảm giác miết vào bóng tạo xóay, dùng chủ yếu cổ tay. (xem clip)
Sau đó tăng dần tốc độ giao bóng, kết hợp cẳng tay và cổ tay, vai ... để ... lừa

MaLongVN

Binh Nhì
Nên cầm mặt vợt (Kẹp bằng ngón cái + ngón trỏ và ngón giữa) không cầm cán khi giao bóng để cú lắc cổ tay có biên độ lớn hơn, đồng thời có độ mềm mại hơn để quả bóng tiếp xúc với mặt vợt lâu hơn, kết hợp tung cao bóng sẽ đạt được độ xoáy nhất mà không bị phạm luật dấu bóng.
. Ở phút 1:51, Werner Schlager giao bóng vẫn cầm vợt bình thường tại sao vẫn có thể tạo xoáy lớn?

phungducthang

Đại Tá
. Ở phút 1:51, Werner Schlager giao bóng vẫn cầm vợt bình thường tại sao vẫn có thể tạo xoáy lớn?
Chỉ là nên thôi bạn ạ, Bạn phải so sánh trên cùng 1 người với 1 combo với 2 cú lắc khác nhau thì mới đánh giá được.

Bình luận từ Facebook