Giao bóng sát lưới.

dungatvt

Thượng Tá
Chào các bác! Em đang định tập quả giao bóng sát lưới, có nghĩa là bóng sang bàn đối phương chỉ cách lưới tầm dưới 20 cm rồi sẽ tự quay về lưới.
Theo lý thuyết thì đối với người có chiều cao khá khiêm tốn như em (1m68) thì khi đứng thật sát bàn, đưa tay ra hết cỡ thì vợt vẫn cách lưới tầm 20 cm. Như vậy khi giao quả này thì đối với đối thủ cao tầm 1m68 trở xuống mình hoàn toàn có thể ăn điểm trực tiếp (do đối thủ không thể chạm vợt vào bóng để đỡ).
Tuy nhiên thực tế trong thi đấu em thấy chẳng ai sử dụng quả này cả.
Vì vậy mong các bác cho ý kiến xem sử dụng quả này có nhược điểm gì mà sao không thấy ai sử dụng.
Cảm ơn các bác!

pingg

Trung Uý
Chào các bác! Em đang định tập quả giao bóng sát lưới, có nghĩa là bóng sang bàn đối phương chỉ cách lưới tầm dưới 20 cm rồi sẽ tự quay về lưới.
Theo lý thuyết thì đối với người có chiều cao khá khiêm tốn như em (1m68) thì khi đứng thật sát bàn, đưa tay ra hết cỡ thì vợt vẫn cách lưới tầm 20 cm. Như vậy khi giao quả này thì đối với đối thủ cao tầm 1m68 trở xuống mình hoàn toàn có thể ăn điểm trực tiếp (do đối thủ không thể chạm vợt vào bóng để đỡ).
Vì vậy mong các bác cho ý kiến xem sử dụng quả này có nhược điểm gì mà sao không thấy ai sử dụng.
Cảm ơn các bác!
bác xem có hai ông như thế chơi với nhau thì mua mẹ mỗi ông một rổ bóng với cái bàn rồi thi xem ai giao dc nhiều hơn, thế có phải cả hai cùng vui

Trainee

Đại Tá
bác xem có hai ông như thế chơi với nhau thì mua mẹ mỗi ông một rổ bóng với cái bàn rồi thi xem ai giao dc nhiều hơn, thế có phải cả hai cùng vui
Bạn sai rồi! Quả giao đó nhiều người làm được, nhưng nó không quá ghê gớm đến mức ăn chắc điểm trực tiếp đâu. Quả này chậm nên không nguy hiểm bằng giao sốc, ...
Anh @dungatvt có bàn tập có khác, tay anh dạo này khéo quá. Bữa nào qua bên em giao lưu đi. Anh tập quả giao sốc chuội hoặc sốc xoáy xuống đi. Quả này tập cho khéo tay thôi
Vì chỉ một bước chân nhỏ là đối thủ đánh mất bóng do nó chậm và cao. Có chăng cũng quả nặng ngắn, anh tập giao chìm xuống sạt lưới, đứng khựng lại vào FH đối thủ ấy, rồi kèm vào đó là quả không xoáy!

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Cảm ơn các bác!
Em tập quả này mãi ko giật được lại như bác. Bác khéo kinh

Tin Nguyen

Trung Sỹ
Tại trong thi đấu nó có 2 khuyết điểm :
1- Dễ bị đoán được , nhìn tay người giao là biết chuẩn bị giao thế nào rồi , mà đã bị đoán được thì sẽ có cách phá thôi :rolleyes:
2- Xoáy lui hay xoáy tới thì nguyên tắc là bóng phải chạm bàn đối phương lần 2 nên me lúc đó chạm nhẹ bóng đổi hướng , bắt ngắn là nắm được quyền chủ động rồi :confused:
Nếu thấp quá ko với tới thì di chuyển tay lui về cán là dài ra cả khúc. :D
Y kiến em là thế, ko biết co hợp lý ko :D

nvdu574

Thượng Tá
Đây gọi la gb gần lưới, chứ gb sát lưới là bóng đi thấp gàn như chạm lưới, lam doiphuong, khó phát lực khi trả gb. Giao kiểu bac, họ chi cân chạm dc vợt vào bóng là bác hưởng trọn cú gb của mềnh

wh_qn87

Đại Tá
Quả này có gì đâu. Đứng gần bàn rồi gò sang là đc mà. Bóng chậm, nặng nên chủ yếu hạn chế quả công ngay từ bước 1 của đối thủ thôi.
P/s: chú trong clip có cổ tay rất dẻo.

dungatvt

Thượng Tá
Qua ý kiến các bác mình thấy thế này: nếu đối phương đứng phía cuối bàn với tay để đỡ thì rất khó. Tuy nhiên nếu đối phương di chuyển đến gần lưới thì khả năng đánh mất bóng là rất cao. Do đó quả này xem ra không hiệu quả khi thi đấu.

phucanh_viettri

Đại Uý
Quả này bác tập để rèn luyện là cực kỳ hiệu quả. Tuy nhiên vào trận còn có yếu tố tâm lý nên ko giao được theo ý mình. Bác chỉ cần pha 1 chút xoáy ngang vào cú giao bóng này là trong trận có thể dùng được hiệu quả.

dungatvt

Thượng Tá
Em tập quả này mãi ko giật được lại như bác. Bác khéo kinh

Bác tập như trong clip này. Không có bàn thì bác để bóng rơi xuống nền nhà để quan sát mức độ giật ngược lại của bóng, từ đó điều chỉnh động tác sao cho bóng giật ngược nhiều nhất. Mỗi ngày tập 1 giờ, sau 1 tháng bác sẽ thấy kết quả.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Bác tập như trong clip này. Không có bàn thì bác để bóng rơi xuống nền nhà để quan sát mức độ giật ngược lại của bóng, từ đó điều chỉnh động tác sao cho bóng giật ngược nhiều nhất. Mỗi ngày tập 1 giờ, sau 1 tháng bác sẽ thấy kết quả.
Em cảm ơn nhé

bocau

Đại Tá
quả này giao bóng không nguy hiểm; tuy nhiên nếu tập được quả xoáy xuống như thế này một thời gian sẽ biến tấu ra được nhiều kểu xoáy khác rất khó chịu;

Bình luận từ Facebook