Giao bóng: Chỉ cần tung cao hơn 16cm?

DHS PF4

Binh Nhì
quái lạ, thi đấu trọng tài ng ta ko bắt thì thôi, sao các bác cứ lăn tăn chuyện đó nhỉ, tôi nghĩ mình thua là do trình minh kém, cần luyện tập hơn nữa chứ ko phải ở đó bắt lỗi giao bóng của đối thủ (các cao thủ có bao h kêu ca về chuyện giao bóng của đối phuơng đâu nhỉ?)!

Dĩ nhiên trọng tài không bắt thì thôi, mình kém hơn thì phải tập thêm nhưng cái này là trường hợp ở nước ngoài vì lý do dơn gian ai củng có ý thức fair play.

kechamchich

Binh Nhì
cái việc che phát bóng rất ko nên vì nó sẽ làm đối thủ khó chịu. người ta nói ném đá giấu tay, che bóng cũng vậy thôi, đối thủ sẽ ko biết độ xoáy bóng, chiều xoáy mà đỡ

haboll

Đại Uý
Tuy bóng bàn việt nam không bắt lỗi giao bóng, vì nếu có bắt thì 1 số người sẽ nói là " phong trào thôi mà, bắt bẻ kinh thế"
Nhưng thứ nhất, việc giao bóng không đẹp sẽ làm đối thủ chán, ức chế, dẫn đến trận đấu tẻ nhạt nếu không có độ gì?
Thứ 2 là, giao bóng không đúng luật cứ thế nhan nhản trong giới bóng bàn nghiệp dư, và cả thế hệ sau liệu các bé còn có biết thế nào là giao bóng đẹp!
Chính vì thế mà giao bóng đẹp, không phạm luật để có được 1 trận đấu nhiệt huyết, 1 bầu không khí vui vẻ!
Nếu thắng nhờ quả giao bóng xấu thì đối thủ sẽ chẳng phục, có khi lần sau họ còn không thèm đánh với mình.
Vì vậy mà theo ngu ý của em, chúng ta hay tự đào thải những gì không đúng luật mà chơi! Một khi mà đa số người chơi bóng chơi đẹp, thì bộ phận bé nhỏ còn lại sẽ tự thấy xấu hổ về bản thân mình thôi! Cứ dần như vậy, bóng bàn việt nam mới đi lên, trong sạch hơn :)
Một vài ngu ý của em, các bạn nhẹ tay dùm Bia

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Như thế này ạ, khi giao bóng có 1 vài trường hợp giao lấy tay không cầm vợt che hẳn bóng đi từ lúc tung cho tới lúc bóng ra khỏi vợt, còn 1 số người khéo léo dùng tay che nhưng mở cánh tay ra rất nhanh tại thời điểm tiếp xúc bóng, như vậy vẫn đảm bảo đc việc che chắn, giữ bí mật về kỹ thuật của mình vừa đủ để đối phương quan sát như vậy là không sai luật (Tiêu biểu thế giới: Wang Hao, Wang Liquin)

Ở đây không chỉ có bên giao cần thay đổi, bên đỡ giao bóng cũng cần trau dồi thêm kinh nghiệm, không phải chỉ đứng 1 chỗ để nhìn tay giao bóng mà cần di chuyển để quan sát kỹ hơn. Chứ không phải là cứ không nhìn thấy chiều xoáy là đổ lỗi tại bên giao bóng.

Vấn đề tung bóng: gần như chỉ cần tung cao ngang mặt là đủ chứ bắt tung cao như Mizutani Jun thì làm khó anh em quá rồi :D.

Còn nếu như họ cứ phàn nàn mãi thì làm vài quả như của Samsonov là hết bắt bẻ ngay.

Em xin hết!

Ko nhớ là luật giao bóng mới có từ bắt đầu năm nào,hình như là hơn 6 năm rồi thì phải.Dân mình biết cả đấy,tại ta ko áp dụng vào giải đấu,thực ra ko cái gì là ko làm được,chỉ là do tính hiếu thắng mong những thành viên của đội mình hoặc ngay chính bản thân mình muốn thắng mà giao ko đẹp.Thực ra mà nói nếu mình đánh bóng với ai mà tung bóng đúng luật là đặt bóng trong lòng bàn tay rồi tung lên đàng hoàng,khi tiếp xúc bóng thì phải để cho đối phương nhìn thấy lúc tiếp xúc bóng thì tôi đánh có thắng hay thua thì tôi rất tôn trọng đối thủ,đơn giản vì mình đã chơi với 1 người rất ok.Ông nào cũng tự hào là dân việt nam thông minh hiếu học,nhưng có mỗi cái đơn giản như này cả thế giới nó làm bao nhiêu năm nay rồi mà bg mình vẫn An Nam Mít,ko làm nổi,rồi đánh giải thì cãi nhau om củ tỏi cả lên.Thực ra thì chả có gì là ko làm nổi cả,mình nhớ ngày xưa khi mới ra luật tung bóng ko che,những người tham gia tập luyện rồi thi đấu trong câu lạc bộ đều phải tuân thủ luật hết.Ví dụ là trong tập luyệ,khi đánh trận thì ai tung mà che bóng thì đối phương bắt bóng lại rối bắt giao lại đến khi nào giao bóng phải ko che thì mới thôi.Còn khi thi đấu như giải diễn đàn của ta thì ai mà ko tung bóng hoặc tung lên che bóng thì đối thủ được tặng ngay 1 điểm,khi ông giao bóng mà bị mất điểm ngay thì bắt buộc ông phải giao lịch sự,chứ ko thể giao bẩn được nữa.Có đôi lời nếu có động chạm đến ai thì mong các bác nhẹ tay ném bom nhé.

long thủ

Đại Tá
Ko nhớ là luật giao bóng mới có từ bắt đầu năm nào,hình như là hơn 6 năm rồi thì phải.Dân mình biết cả đấy,tại ta ko áp dụng vào giải đấu,thực ra ko cái gì là ko làm được,chỉ là do tính hiếu thắng mong những thành viên của đội mình hoặc ngay chính bản thân mình muốn thắng mà giao ko đẹp.Thực ra mà nói nếu mình đánh bóng với ai mà tung bóng đúng luật là đặt bóng trong lòng bàn tay rồi tung lên đàng hoàng,khi tiếp xúc bóng thì phải để cho đối phương nhìn thấy lúc tiếp xúc bóng thì tôi đánh có thắng hay thua thì tôi rất tôn trọng đối thủ,đơn giản vì mình đã chơi với 1 người rất ok.Ông nào cũng tự hào là dân việt nam thông minh hiếu học,nhưng có mỗi cái đơn giản như này cả thế giới nó làm bao nhiêu năm nay rồi mà bg mình vẫn An Nam Mít,ko làm nổi,rồi đánh giải thì cãi nhau om củ tỏi cả lên.Thực ra thì chả có gì là ko làm nổi cả,mình nhớ ngày xưa khi mới ra luật tung bóng ko che,những người tham gia tập luyện rồi thi đấu trong câu lạc bộ đều phải tuân thủ luật hết.Ví dụ là trong tập luyệ,khi đánh trận thì ai tung mà che bóng thì đối phương bắt bóng lại rối bắt giao lại đến khi nào giao bóng phải ko che thì mới thôi.Còn khi thi đấu như giải diễn đàn của ta thì ai mà ko tung bóng hoặc tung lên che bóng thì đối thủ được tặng ngay 1 điểm,khi ông giao bóng mà bị mất điểm ngay thì bắt buộc ông phải giao lịch sự,chứ ko thể giao bẩn được nữa.Có đôi lời nếu có động chạm đến ai thì mong các bác nhẹ tay ném bom nhé.

Em ủng hộ, trước hết các đội phải có ý thức tự giác nhắc nhở nhau, chứ đánh giải diễn đàn mà vẫn nhiều trường hợp giao bóng ko tung nhìn rất thiếu chuyên nghiệp. Tập tung bóng không khó, chỉ là mọi người có muốn thay đổi không thôi/

songphaisock

Trung Tá
em tuy trình còi nhưng cũng ráng tập tung đây. giờ thấy không tung khó hơn cả tung cao. đánh với ai không tung em bỏ luôn trái đó không thèm trả

Ohoaitai

Thượng Sỹ
Mình ủng hộ việc giao bóng đúng luật. Bất kể là giải phong trào hay chuyên nghiệp, bất kể môn thể thao gì thì chơi đúng luật luôn là điều cần thiết.

Ở sới Duy Hưng các em nhỏ 9X bây giờ giao bóng rất đúng luật,tung đàng hoàng,bỏ tay che bóng đàng hoàng.Chúng ta những con người có hiểu biết hãy chung tay xây dựng nền Văn Hóa bóng bàn Việt Nam theo hướng văn minh của nhân loại,hãy bài trừ TỆ NẠN giao bóng bẩn để gây ức chế cho đối thủ.

TuanHai

Thượng Sỹ
Ở sới Duy Hưng các em nhỏ 9X bây giờ giao bóng rất đúng luật,tung đàng hoàng,bỏ tay che bóng đàng hoàng.Chúng ta những con người có hiểu biết hãy chung tay xây dựng nền Văn Hóa bóng bàn Việt Nam theo hướng văn minh của nhân loại,hãy bài trừ TỆ NẠN giao bóng bẩn để gây ức chế cho đối thủ.

Bác này nói hay "hãy chung tay xây dựng nền Văn Hóa bóng bàn Việt Nam theo hướng văn minh của nhân loại" nhưng tiếc rằng đi ngược lại vấn đề của bác đưa ra thì còn rất nhiều kẻ áp dụng.

thanglong78

Thượng Tá
Tôi ủng hộ việc giao bóng đúng luật.
Tuy chỉ đánh phủi ở cơ quan nhưng các anh em chơi bóng ở cơ quan đều nhắc nhở nhau phải thực hiện đúng luật khi giao bóng.

son_canloc

Đại Tá
Giao bóng kg đúng luật cũng là một trong những nguyên nhân làm pt bb VN đi xuống , bb khó tập chơi hơn các môn khác khi mới chơi để đánh đc bóng qua lại nhiều trên bàn rất khó nên dẫn đến chán nản cho nhiều người , khi mới đánh ai cũng muốn thể hiện ĐẲNG CẤP nên tạo cho mình một kiểu giao bóng độc theo kiểu chụp giật giống như dân đầu đường xó chợ hay làm , số lượng loại người này không ít cũng không nhiều nhưng chắc chắn loại người này cũng xuất thân từ chợ búa nên ACE có kêu trên mạng thì họ cũng kg hay biết . Thôi ! phải sống chung và thích nghi với họ thôi
Ta cũng nên tập quả này để khi tỷ số đang vào giai đoạn nghẹt thở để sử dụng , ta đã quen với họ còn họ chưa đc nếm quả này Ta cũng nên cho họ thưởng thức mùi vị tý , quả quyết định cầm bóng trong tay thả lỏng người GIẢ không tập trung vừa hỏi tỷ số vừa Gạt bóng trong lòng bàn tay ra họ chỉ có chết .

Bình luận từ Facebook