Gai dài - Vũ khí - Kỹ thuật - Chiến thuật (sưu tầm)

kmfirecat

Thượng Sỹ
Bạn dùng gai công hay là sử dụng gai dài (longpips) để tấn công?
anh Dũng ơi sao mèo soi gương ra sư tử thế kia, ý anh bảo em đấy à. E đang cố luyện từ mèo sang sư tử để gặp gai đánh cho gãy gai, gặp anti đánh cho trai mặt anti luôn đây. Bia Bia Bia. Ài ở đây chỉ có Bia mà k có rượu anh nhỉ

dung6934atp

Đại Uý
anh Dũng ơi sao mèo soi gương ra sư tử thế kia, ý anh bảo em đấy à. E đang cố luyện từ mèo sang sư tử để gặp gai đánh cho gãy gai, gặp anti đánh cho trai mặt anti luôn đây. Bia Bia Bia. Ài ở đây chỉ có Bia mà k có rượu anh nhỉ
Chào Tú, anh đã tìm cái ảnh con gà soi gương thấy mình trong gương là con công mà không được, đành phải dùng ảnh này vậy. Điều đó chỉ để tự nhắc bản thân rằng trình mình còn quá còi phải học hỏi nhiều hơn nữa nữa nữa. Chúc em giật giật nữa giật mãi cho tới khi nào tung cả vợt mới thôi giật!!!!

kmfirecat

Thượng Sỹ
Chào Tú, anh đã tìm cái ảnh con gà soi gương thấy mình trong gương là con công mà không được, đành phải dùng ảnh này vậy. Điều đó chỉ để tự nhắc bản thân rằng trình mình còn quá còi phải học hỏi nhiều hơn nữa nữa nữa. Chúc em giật giật nữa giật mãi cho tới khi nào tung cả vợt mới thôi giật!!!!
chiều nay chú Thành định bảo chú Tuyến cho em 2 quả làm bữa lẩu, anh ủng hộ em nhé, đánh với các chú thắng ngại quá nhưng mà ra ngoài chưa bắt nạt được ai đành bắt nạt người nhà đã vậy + nhìn thấy gai và superanti là máu rùi anh à. Bia

thoatk

Thượng Tá
lối đánh của mình càng trái tốt hơn càng phải, bên phải chỉ sử dụng bạt thôi, với quả nào ngon xơi mới bạt vào, nói chugn là kém nên tìm gai để cải thiện

kmfirecat

Thượng Sỹ
Chấp ngược cho nó "zui" đi em ơi.
chết thật, chú ấy k nhận, ai đời đánh bóng bàn hơn chục năm để em chấp chứ. Mà thực ra chú Tuyến chấp em 2 quả trận này mới gay go, đánh xong chắc chắn cả 2 mất sức chiến đấu, lúc đó anh Dũng vào thịt cả 2 anh nhỉ. ^^
Có khi phải lập topic "Hạng Ruồi chém gió thui anh". Tiếc là chú Thành chú Tuyến k lập nick.

dung6934atp

Đại Uý
lối đánh của mình càng trái tốt hơn càng phải, bên phải chỉ sử dụng bạt thôi, với quả nào ngon xơi mới bạt vào, nói chugn là kém nên tìm gai để cải thiện
Bạn đánh FH là bạt thì hợp với dùng gai thủ, gai dài (755 hoặc 388D-1 chẳng hạn), đánh gần bàn, chặn đẩy, gẩy, thỉnh thoảng công lại bằng BH, chờ thời cơ đối phương đánh kênh bóng thì bạt bằng FH hoặc né trái giật bạt bằng FH là rất tốt đó. Thủ bền, tấn công chớp nhoáng là lối chơi gai-mút khá lý thú đó bạn. Ngoài ra, bóng sang lúc gai lúc mút, tính chất bóng khác nhau rõ rệt làm đối phương khó thích ứng. Tuy nhiên, đòn đánh FH phải tốt để dứt điểm. Còn điều này nữa, đòn tấn công rờ ve của BH cực kỳ hiểm tuy không mạnh. Đối với gai công hoặc gai trung, đòn tấn công gần với mút hơn nên đối phương cũng dễ đỡ hơn, tuy nhiên mình cũng dễ đánh hơn. Chúc bạn vững bước trên con đường "chông gai" này! Thân.

thoatk

Thượng Tá
thanks! làm phiền bạn tý nữa nhé. mình sử dụng mặt láng bên ve để cắt và đánh rove, còn mặt gai bên roa để bạt. Như vậy dùng gai 388D-1 hay vẫn sử dụng 388C-1 . 388D-1 phải mua mới. hiiiiiii

lqphuong

Đại Uý
thanks! làm phiền bạn tý nữa nhé. mình sử dụng mặt láng bên ve để cắt và đánh rove, còn mặt gai bên roa để bạt. Như vậy dùng gai 388D-1 hay vẫn sử dụng 388C-1 . 388D-1 phải mua mới. hiiiiiii

Nói chung tóc của bạn sẽ bạc dần vì bị tẩu hỏa nhập ma !!!

kmfirecat

Thượng Sỹ
Sau một thời gian tìm hiểu trên mạng, sưu tầm được một số bài viết về gai dài khá hay, post lên cho ACE cùng xem. ACE nào có kinh nghiệm với gai, xin cùng chia sẻ kinh nghiệm!
PHÂN LOẠI GAI DÀI
Có nhiều cách để phân loại Gai dài (gai phản xoáy) theo những tiêu chí khác nhau, ở đây ta sẽ phân loại theo độ nhám (độ ma sát) của đầu gai (tức là độ nhám nói chung của mặt vợt)
Theo độ ma sát, gai phản xoáy có thể chia làm 2 loại:
1. Frictionless long pimples (Gai dài không ma sát)
2. Friction long pimples (Gai dài có ma sát) cũng còn 1 tên gọi khác là Grippy long pimples
Trong mỗi loại kể trên, độ Friction hay Frictionless củng thay đổi ở nhiều mức độ và khác nhau với từng nhà sản xuất và từng loại mút. Giờ ta sẽ đi sâu hơn vào chi tiết của từng loại:
1. Frictionless long pimples (Gai dài không ma sát) - FLP
Đặc điểm của loại gai này là rất ít hoặc thậm chí là không có ma sát với bóng, và do vậy, không có tác dụng giữ bóng khi tiếp xúc. Điều này có nghĩa là bóng sau khi tiếp xúc với mặt vợt này sẽ giữ nguyên độ xoáy và trả về với chiều xoáy ngược lại. Đây gọi là tính năng trả xoáy (spin reversal) của mặt gai dài.
Vì mặt vợt là trơn nên độ trả xoáy là rất lớn. Ví dụ nếu tiếp nhận 1 đường bóng xoáy lên, mặt vợt sẽ trả về 1 đường bóng xoáy xuống rất “nặng”. Với loại mặt vợt này, nếu tấn công bằng những quả giật nhồi liên tục sẽ có nhiều nguy cơ rớt lưới vì bóng trả về sả cáng lúc càng nặng...........
Thanks chủ topic đã cung cấp những thông tin hữu ích về Gai, em sẽ căn cứ nhưng thông tin này để bẻ gai của một số người nhất là Mod Vĩnh Phúc Quách Anh Dũng và chủ topic. Hehe, thứ 7 tới này em sẽ bẻ gai của một số người. ^^

dung6934atp

Đại Uý
Thanks chủ topic đã cung cấp những thông tin hữu ích về Gai, em sẽ căn cứ nhưng thông tin này để bẻ gai của một số người nhất là Mod Vĩnh Phúc Quách Anh Dũng và chủ topic. Hehe, thứ 7 tới này em sẽ bẻ gai của một số người. ^^
Ngoài những thứ là lý thuyết chung nhất về phản xoáy thì vấn đề chiến thuật đối với người chơi phản xoáy cũng rất quan trọng và chẳng ai giống ai tạo nên độ "quái" của đường bóng. Cái này để muốn "bẻ gai" cũng không hẳn là đơn giản. Chúc em bẻ được nhiều gai (và cả hoa nữa nhé)!

Bình luận từ Facebook