FH có gấp cẳng tay hay không???

quang_dung

Trung Uý
Có vị hỏi tôi gấp cẳng tay trong fh có lỗi thời hay không? Ma long fh vẫn gấp cẳng tay. Từ 2:30 ML đánh FH cơ bản:

Hồ Ngọc Thuận dạy FH cơ bản vẫn gấp cẳng tay: 1:08 anh ta nói gấp khủy tay.

Tất cả HLV hiện tại ở SG dạy FH vẫn gấp khủy tay, để tập được cái này nhanh thì khoảng 1 năm sẽ ok, chậm thì 3 năm sẽ thành phản xạ tự nhiên.

Cơ bản là vậy, còn các vị khác bảo nó lỗi thời thì tùy.

Gập cẳng tay là một trong những điều cơ bản nhất của quả giật FH mà có ai lại bảo không gập cho được?

Bác nào bảo không gập em xin cơm đùn cơm nắm đến học hỏi ạ :))

Ai bảo giật FH không gập cẳng tay thế bác quang_dung?

quang_dung

Trung Uý
Gập cẳng tay là một trong những điều cơ bản nhất của quả giật FH mà có ai lại bảo không gập cho được?

Bác nào bảo không gập em xin cơm đùn cơm nắm đến học hỏi ạ :))

Ai bảo giật FH không gập cẳng tay thế bác quang_dung?

bác nào thấy FH không đánh được đều, xem video này

câu này rất hay này
拇指微微发力,带动手腕制板形 nghĩa là
NGÓN TAY hơi phát lực, dẫn động cho CỔ TAY chế ngự mặt vợt

câu này để đáp lại kỹ thuật gập cẳng tay đã lỗi thời này
小臂有一个回收的动作 nghĩa là
CẲNG TAY có động tác thu lại. CHÚ Ý: đây là sau khi đã đánh bóng đi, gập tay lại để hồi tay về tư thế chuẩn bị cho nó nhanh (chi tiết trình tự trong video nhé)

小臂有一个回收的动作 nghĩa là
CẲNG TAY có động tác thu lại. CHÚ Ý: đây là sau khi đã đánh bóng đi, gập tay lại để hồi tay về tư thế chuẩn bị cho nó nhanh (chi tiết trình tự trong video nhé)

Đây bác.

Mục đích gấp cẳng tay là để tạo xoáy, HLV sẽ dạy rẳng: "đụng bóng gấp cẳng tay" người học làm được chính xác đụng bóng gấp, tăng tốc, tạo xoáy, tăng xoáy chủ động thì thời gian bỏ ra sẽ không ngắn.

Bọn nó hỏi tôi nên tôi post để ai học căn bản khỏi lăn tăn lỗi thời hay không.

Ps: cái topic kia tôi không xem nên không biết nó là gì, chỉ trả lời câu hỏi fh có cần gấp cẳng tay hay không thôi.

dungatvt

Thượng Tá
Có vị hỏi tôi gấp cẳng tay trong fh có lỗi thời hay không? Ma long fh vẫn gấp cẳng tay. Từ 2:30 ML đánh FH cơ bản:

Hồ Ngọc Thuận dạy FH cơ bản vẫn gấp cẳng tay: 1:08 anh ta nói gấp khủy tay.

Tất cả HLV hiện tại ở SG dạy FH vẫn gấp khủy tay, để tập được cái này nhanh thì khoảng 1 năm sẽ ok, chậm thì 3 năm sẽ thành phản xạ tự nhiên.

Cơ bản là vậy, còn các vị khác bảo nó lỗi thời thì tùy.
Theo ngu ý của em thì vấn đề nằm ở chỗ là:
1. Gấp cẳng tay trước khi vợt chạm bóng.
2. Gấp cẳng tay sau khi vợt chạm bóng.
Theo em quan sát video thì họ giật bóng theo 2.
Do đó nếu làm theo 1 là lỗi thời.

quang_dung

Trung Uý
Theo ngu ý của em thì vấn đề nằm ở chỗ là:
1. Gấp cẳng tay trước khi vợt chạm bóng.
2. Gấp cẳng tay sau khi vợt chạm bóng.
Theo em quan sát video thì họ giật bóng theo 2.
Do đó nếu làm theo 1 là lỗi thời.

Bác nên trả lời câu hỏi: Gấp cẳng tay để làm cái gì? khi nào thì gấp? sau đó bác sẽ hiểu.

Đây là 1 bài tập đơn giản gấp cẳng tay tạo xoáy của Châu Âu. Bác nào tập ok sẽ thấy nó có ích hay không?

小臂有一个回收的动作 nghĩa là

Đây bác.

Mục đích gấp cẳng tay là để tạo xoáy, HLV sẽ dạy rẳng: "đụng bóng gấp cẳng tay" người học làm được chính xác đụng bóng gấp, tăng tốc, tạo xoáy, tăng xoáy chủ động thì thời gian bỏ ra sẽ không ngắn.

Bọn nó hỏi tôi nên tôi post để ai học căn bản khỏi lăn tăn lỗi thời hay không.

Ps: cái topic kia tôi không xem nên không biết nó là gì, chỉ trả lời câu hỏi fh có cần gấp cẳng tay hay không thôi.

Không hiểu mắt em có toét không chứ em xem bác làm mẫu trong video có gập cẳng tay lúc chạm bóng.

Lúc đánh bóng mà không gập tay lại thì đánh bóng không khác nào con robot, cứng đơ đơ, lực bộc phát cũng chẳng có mấy.

LikeTT

Đại Uý
Bác nên trả lời câu hỏi: Gấp cẳng tay để làm cái gì? khi nào thì gấp? sau đó bác sẽ hiểu.

Đây là 1 bài tập đơn giản gấp cẳng tay tạo xoáy của Châu Âu. Bác nào tập ok sẽ thấy nó có ích hay không?

Tây nó đánh kiểu này nên mới thua Tàu.
Cơ bắp chuối phải căng mạnh khi phát lực , mặc dù chỉ bột phát , nhưng rất mệt . Tui đã qua giai đoạn đánh như thế này rồi.

NTBB

Super Moderators
Có bài này mình mới sưu tầm được trên mạng, có thể giải thích được phần nào việc có gấp cẳng tay hay không trong cú giật FH mà các bạn đang thảo luận.

Đây là bài đầu tiên trong loạt bài huấn luyện BB trực tuyến miễn phí của HLV Nhật Bản
Takafumi Fujii - mới viết ngày 8/3/2017. Mời các bạn tham khảo.

Tạo xoáy – Khám phá tính năng bí ẩn của mặt mút của bạn.

Lý thuyết mà chỉ các cầu thủ bóng bàn hàng đầu biết.

Bạn đã biết tính năng tạo xoáy của mặt mút của bạn trong khi bạn đánh vào quả bóng chưa? Đây là kiến thức quan trọng nhất mà bạn cần lưu ý vì một khi bạn đã hiểu lý thuyết về xoáy mà chỉ những VĐV hàng đầu biết, thì bạn sẽ hiểu hầu hết mọi thứ về bóng bàn. Xoáy là một tính chất đặc biệt của bóng bàn và là chìa khóa để chơi môn thể thao này tốt hơn.

Bai 2 - H1.jpg

H.1

Hầu hết các cầu thủ đều gặp khó khăn khi đánh trả trước quả bóng xoáy xuống. Đôi khi bạn có thể đánh bóng đi vào lưới. Tại sao bạn lại mắc lỗi? Có thể bạn đã ma sát bóng không đủ? Hay bạn đánh bóng không đủ lực? Bạn có thể gặp những lý do này.

Nếu bạn có thể hiểu được những gì diễn ra trên bề mặt của miếng mút trong khi đánh vào quả bóng, thì bạn có thể sẽ tránh được những lỗi tự mắc.

Những lời khuyên để tăng xoáy.

Có 2 điều kiện mà bạn nên nhớ nếu bạn muốn tăng độ xoáy và độ chính xác.
* Sau khi đánh vào quả bóng, vợt của bạn đừng đi lên cao từ điểm bạn đánh. Hãy hạ thấp vợt của bạn.
* Sau khi đánh vào quả bóng, vợt của bạn đừng tiến về phía trước từ điểm bạn đánh. Hãy kéo vợt của bạn sang trái.

Mặt khác, nếu bạn muốn tăng tốc độ, bạn không cần làm theo các quy tắc này.

Vung vợt đi xuống và kéo sang trái?

Để tạo ra nhiều xoáy hơn, bạn nên vung vợt của bạn đi xuống và kéo sang trái trong khi quả bóng vẫn còn trên bề mặt mút. Trong trường hợp này, điều gì xảy ra? Hầu như tất cả các cầu thủ nghĩ rằng điều này là trái ngược với lý thuyết bóng bàn bởi vì nếu bạn vung vợt hướng xuống và kéo sang trái, quả bóng sẽ đi vào lưới, nhưng trên thực tế nó hoàn toàn ngược lại.

Bai 2 - H2.jpg

H.2

Điều đó diễn ra như thế nào?

Tất cả chúng ta đều biết rằng độ bám dính của bề mặt sẽ giúp tạo ra xoáy. Tuy nhiên, nó không đóng vai trò chủ đạo, vì chìa khóa để truyền độ xoáy cho quả bóng là ở bên trong của miếng mút, ở CÁC GAI liên kết bề mặt của miếng mút với lớp lót ở dưới. Điều gì đang xảy ra trong miếng mút của bạn khi bạn áp dụng lý thuyết này? Chúng ta hãy xem xét một số sơ đồ dưới đây.

Cách mà các bạn thường làm:

[FONT=Calibri, sans-serif]1) [/FONT]Trước khi đánh vào quả bóng, vợt của bạn đi lên trên.

Bai 2 - H3.jpg

H.3

[FONT=Calibri, sans-serif]2) [/FONT]Khi chạm vào quả bóng, các thanh gai sẽ bị uốn xuống.

Bai 2 - H4.jpg

H.4

3) Sau khi đánh vào quả bóng, các thành gái trở lại vị trí bình thường.

Bai 2 - H5.jpg

H.5

Cách mà các cầu thủ hàng đầu thường làm:

[FONT=Calibri, sans-serif]1) [/FONT]Trước khi đánh bóng, vợt của bạn đi lên. Đây cũng là cùng một cách mà tôi đã đề cập ở trên.

Bai 2 - H3.jpg

H.3

2) Khi chạm vào quả bóng, các thanh gai bị uốn xuống. Đây cũng là cách mà tôi đã đề cập ở trên.

Bai 2 - H4.jpg

H.4

[FONT=Calibri, sans-serif]3)[/FONT] Ngay sau khi dính được quả bóng trên bề mặt, bạn cần đánh vợt của bạn hướng đi xuống và kéo sang trái. Lúc này, các thanh gai sẽ được uốn lên trên do việc chuyển hướng vung vợt trong cú đánh của bạn. Bằng cách này, nó sẽ kéo lớp bề mặt trên cùng lên, giúp tạo nhiều xoáy hơn.

Bai 2 - H6.jpg

H.6

4. Sau khi đánh bóng, các thanh gai trở lại vị trí bình thường. Đây cũng là cách mà tôi đã đề cập ở trên.

Bai 2 - H7.jpg

H.7

Phần kết luận.

Đây là cách mà các cầu thủ hàng đầu thế giới thực hiện khi họ đánh vào quả bóng. Tại sao vợt của Fan Zhendong lại đi hướng xuống và hướng ra phía sau khi sử dụng cú vẩy bóng trên bàn trái tay của anh ta? Tại sao vợt Mizutani cũng đi xuống và hướng ra phía sau khi sử dụng cú đối giật thuận tay của anh ta? Đó là do cách đánh bóng này có hiệu quả rõ ràng trong việc đánh trả các quả bóng có xoáy xuống hoặc xoáy lên.

Hãy xem video trên youtube dưới đây, chú ý đến hướng của đà vung vợt sau khi chạm bóng. Các bạn sẽ nhận ra những gì tôi đang nói. Khi bạn tập luyện ở thời gian tới tiếp theo, hãy thử áp dụng lý thuyết này vào cú vung vợt của bạn. Bạn sẽ có thể hiểu thực chất tầm quan trọng của nó.

Mặc dù các cầu thủ hàng đầu đã phải luyện tập trong nhiều năm để có được cảm giác này, nhưng bạn cũng có thể thể hiện nó với việc học theo lý thuyết này.

Nếu lý thuyết mà bạn đã biết về cách tạo xoáy có mô hình khác hẳn với cái mà các cầu thủ hàng đầu biết, thì bạn sẽ làm gì?

Video minh họa:

(Hết)

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Giật mỗi ngày 1 tiếng trong 365 ngày , nghỉ mỗi chủ nhật 3 năm sau là có nội lực đủ bản thân thấu hiểu -> gấp cánh tay hay cẳng tay :D
Bay khoảng 999 giờ giật mới đủ nội lực - 1 chút kỹ năng - để thẩm thấu lý thuyết mà bác Malong giật Fh được bác ợ :) !
- Giật Fh đương nhiên phải gấp cánh tay roài :p:p:p
- Còn lỗi thời hay không thì ý kiến em toàn Ae phong trào trên bongban.org hem có kỹ thuật j lỗi thời hết :) -> sợ có bay đủ được 9999 giờ tập hay ko thoai bay tầm này thì quả FH nội lực kinh lắm rùi :p:p -> chắc bác nào giỏi lên dc B có tài tý nữa lên A2 còn lên A1 bác + em thêm 5000 h bay nữa !
- 10 năm bay mỗi ngày 1h quả FH léng phéng còn chưa đâu ra đâu :D :p:p:p:p . Lơ ngơ lắm lên dc C còn ko thì dậm chân ở D -> chung quy các bác mà thần đồng lên A2 -> Thiên tài lên A1 - > còn BT ở D và C lên em suy ra bác theo phong cách Tầu , Nhật , Âu cũng hok có kỹ thuật nào lỗi thời với Ae chúng mình bác ạ -> ! :)

Last edited:

lamtq

Đại Tá
Giật mỗi ngày 1 tiếng trong 365 ngày , nghỉ mỗi chủ nhật 3 năm sau là có nội lực đủ bản thân thấu hiểu -> gấp cánh tay hay cẳng tay :D
Bay khoảng 999 giờ giật mới đủ nội lực - 1 chút kỹ năng - để thẩm thấu lý thuyết mà bác Malong giật Fh được bác ợ :) !
- Giật Fh đương nhiên phải gấp cánh tay roài :p:p:p
- Còn lỗi thời hay không thì ý kiến em toàn Ae phong trào trên bongban.org hem có kỹ thuật j lỗi thời hết :) -> sợ có bay đủ được 9999 giờ tập hay ko thoai bay tầm này thì quả FH nội lực kinh lắm rùi :p:p -> chắc bác nào giỏi lên dc B có tài tý nữa lên A2 còn lên A1 bác + em thêm 5000 h bay nữa !
- 10 năm bay mỗi ngày 1h quả FH léng phéng còn chưa đâu ra đâu :D :p:p:p:p . Lơ ngơ lắm lên dc C còn ko thì dậm chân ở D -> chung quy các bác mà thần đồng lên A2 -> Thiên tài lên A1 - > còn BT ở D và C lên em suy ra bác theo phong cách Tầu , Nhật , Âu cũng hok có kỹ thuật nào lỗi thời với Ae chúng mình bác ạ -> ! :)
Lại ngất ngây con gà Tây. Đọc có 15 dòng comment của chú a vừa phải uống hết lọ thuốc này

Bình luận từ Facebook