Đột ngột hay tăng tốc dần trong quả giật

Andro Hiloom

Binh Nhì
Trong một số tài liệu, người ta hay nói là vào bóng phải đột ngột để tăng ma sát, tăng xoáy. Tuy vậy trong một số tài liệu khác với cú giật lại hướng dẫn là tăng lực dần đều. Vụ này khó hiểu quá, có ae nào giải thích giúp mình với

Trainee

Đại Tá
Trong một số tài liệu, người ta hay nói là vào bóng phải đột ngột để tăng ma sát, tăng xoáy. Tuy vậy trong một số tài liệu khác với cú giật lại hướng dẫn là tăng lực dần đều. Vụ này khó hiểu quá, có ae nào giải thích giúp mình với
Hê hê, chắc tăng dần đều và cách bóng xíu độ 2, 30cm thì tăng đột ngột, lúc này là lúc gập quyết liệt hay tăng cổ tay mạnh mẽ. :)
Bạn nói nguồn các tài liệu đó (nếu có) được không? Nhiều khi còn phải xem ai nói nữa cơ: Đường Kiến Quân hay Đoàn Kiến Quốc! :D

lamtq

Đại Tá
tài liệu theo kiểu bọn nào hả bác?
còn theo mình có 2 trường phái khác biệt rõ ràng.
Theo mút Âu, Nhật thì tăng tốc đột ngôt lúc chuẩn bị tiếp xúc vào bóng.
theo trường phái Tàu đạo thì đón bóng vào vợt rồi mới gấp tay tăng tốc lăng bóng đi

Last edited:

Leo_vn

Trung Sỹ
Hê hê, chắc tăng dần đều và cách bóng xíu độ 2, 30cm thì tăng đột ngột, lúc này là lúc gập quyết liệt hay tăng cổ tay mạnh mẽ. :)
Bạn nói nguồn các tài liệu đó (nếu có) được không? Nhiều khi còn phải xem ai nói nữa cơ: Đường Kiến Quân hay Đoàn Kiến Quốc! :D
Chuẩn đấy bác. Phải nghe xem tác giả là ai chứ cứ chém khơi khơi ảnh hưởng cả một thế hệ.

bocau

Đại Tá
ĐK Quốc cũng viết sách dạy BB sao Bạn!

Trainee

Đại Tá
ĐK Quốc cũng viết sách dạy BB sao Bạn!
Ý bác là sách in từ NXB có Lưu chiểu ấy à?
Tính em thì nghĩ đơn giản hơn thế nhiều. Tài liệu thì nhiều nguồn, nhiều dạng!
Quốc ta không viết sách nhưng bèo ra cũng nói, cũng chém lúc bàn bóng với trò, khi bàn bia với bạn, chỉ giáo anh em vài câu chứ.
Với lại câu em nói đâu hẹp nghĩa thế nhỉ, bác cố ý trêu em roài!

Andro Hiloom

Binh Nhì
Mình không nhớ vụ tạo xoáy đột ngột đọc ở đâu, nhưng rõ ràng trong khi giao bóng, người ta thường nắm chặt vợt lúc vào bóng, tạo sự đột ngột khi muốn tăng xoáy: "Điều thứ 2: Chúng ta có thể tăng khả năng phát lực nhanh, mạnh đột ngột từ cổ tay và tốc độ của cánh tay, lực này sẽ giúp quả bóng của chúng ta đi xoáy hơn." Còn tài liệu của Đường Kiến Quân về cú giật và quyển Steps to Success của Larry Hodges đều nói là trong khi giật thì tăng dần đều tốc độ "Accelerate throughout stroke". Mình hiểu là trong cú giật phải thả lỏng, việc vào đột ngột dễ dẫn đến gồng cứng người. Vậy muốn tăng xoáy có phải vào đột ngột hay không?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Mình không nhớ vụ tạo xoáy đột ngột đọc ở đâu, nhưng rõ ràng trong khi giao bóng, người ta thường nắm chặt vợt lúc vào bóng, tạo sự đột ngột khi muốn tăng xoáy: "Điều thứ 2: Chúng ta có thể tăng khả năng phát lực nhanh, mạnh đột ngột từ cổ tay và tốc độ của cánh tay, lực này sẽ giúp quả bóng của chúng ta đi xoáy hơn." Còn tài liệu của Đường Kiến Quân về cú giật và quyển Steps to Success của Larry Hodges đều nói là trong khi giật thì tăng dần đều tốc độ "Accelerate throughout stroke". Mình hiểu là trong cú giật phải thả lỏng, việc vào đột ngột dễ dẫn đến gồng cứng người. Vậy muốn tăng xoáy có phải vào đột ngột hay không?

Ông nói gà, bà nói vịt rồi.

Ý thứ nhất nói về thời điểm vung tay tới lúc tiếp xúc bóng, lực phát đột ngột thì mới kéo hay đánh bay quả bóng đi với độ xoáy và lực mạnh.

Ý thứ hai nói về việc chuẩn bị động tác giật bóng, tức là phải có thời gian delay chuẩn bị động tác khi phán đoán hướng bóng từ lúc bóng rời khỏi vợt đối thủ chứ không phải là bóng chạm bàn và bay gần sát người mình mới bắt đầu hạ thân. Cái này mình quan sát ở các sới rất nhiều bạn trẻ mắc lỗi này do cậy nhanh, cậy khỏe và chưa có nhiều kinh nghiệm phán đoán.

Andro Hiloom

Binh Nhì
Ông nói gà, bà nói vịt rồi.

Ý thứ nhất nói về thời điểm vung tay tới lúc tiếp xúc bóng, lực phát đột ngột thì mới kéo hay đánh bay quả bóng đi với độ xoáy và lực mạnh.

Ý thứ hai nói về việc chuẩn bị động tác giật bóng, tức là phải có thời gian delay chuẩn bị động tác khi phán đoán hướng bóng từ lúc bóng rời khỏi vợt đối thủ chứ không phải là bóng chạm bàn và bay gần sát người mình mới bắt đầu hạ thân. Cái này mình quan sát ở các sới rất nhiều bạn trẻ mắc lỗi này do cậy nhanh, cậy khỏe và chưa có nhiều kinh nghiệm phán đoán.

Về ý thứ nhất thì mình đồng ý với bạn, tuy nhiên ý thứ 2 nếu mình dịch là tăng tốc độ đều trong suốt cú đánh. Như thế không liên quan đến các bước giật. File tham khảo mình có nhưng không thể tải lên do hơi nặng, chụp cái hình vậy:

Trainee

Đại Tá
Về ý thứ nhất thì mình đồng ý với bạn, tuy nhiên ý thứ 2 nếu mình dịch là tăng tốc độ đều trong suốt cú đánh. Như thế không liên quan đến các bước giật. File tham khảo mình có nhưng không thể tải lên do hơi nặng, chụp cái hình vậy:
View attachment 66013
Trong tài liệu đó, nó định nghĩa cú đánh thế nào hả bạn?
Vì theo bọn Pingskills thì cú đánh bao gồm cả rời bóng, hồi vị. Lúc này mà tăng tốc thì chả để làm gì! :D
Với cả trong cái cụm kia thì khó có thể dịch thêm trạng từ "đều" vào nữa chứ nhỉ?

Andro Hiloom

Binh Nhì
Trong tài liệu đó, nó định nghĩa cú đánh thế nào hả bạn?
Vì theo bọn Pingskills thì cú đánh bao gồm cả rời bóng, hồi vị. Lúc này mà tăng tốc thì chả để làm gì! :D
Với cả trong cái cụm kia thì khó có thể dịch thêm trạng từ "đều" vào nữa chứ nhỉ?

Cú giật trong tài liệu quy định gồm có 3 phần: chuẩn bị, đánh, hồi vị. Phần mình cop lên là phần 2, cú đánh. Có lẽ là bạn đúng, không nên thêm từ đều trong phần dịch. Cứ dịch là tăng tốc trong suốt cú đánh có lẽ sẽ hợp lý hơn.

Heo con

Đại Tá
theo trường phái Tàu đạo thì đón bóng vào vợt rồi mới gấp tay tăng tốc lăng bóng đi
em đang cần cái này, cảm ơn anh @lamtq

damadoko

Đại Uý
Em chơi mặt Tàu nè. Việc đón bóng và gấp tay này không nằm trong chủ ý của người giật. gấp tay là do quán tính thôi.

Trainee

Đại Tá
Em chơi mặt Tàu nè. Việc đón bóng và gấp tay này không nằm trong chủ ý của người giật. gấp tay là do quán tính thôi.
Anh lamtq chơi mặt Tàu có khi nhiều hơn số tuổi của bạn! Giật mà không chủ động gập tay thì là rơ khác rồi! :)

duytranct5

Trung Sỹ
Em nghĩ thế này,
Với quả giật, cần 3 yếu tố mong muốn sau khi giật : xoáy, tốc độ, và quỹ đạo( bao gồm đường đi và điểm rơi). Riêng xoáy và qũy đạo phụ thuộc nhiều vào góc vợt và điểm tiếp xúc với bóng. 2 yếu tố đó thì quyết định cách thức chuyển động của bóng, còn yếu tố thứ 3 là lực sẽ làm tăng về cường độ( độ xoáy, tốc độ...)
Mà yếu tố lực thì đã có 1 topic nói về nó rồi.
Em có ý kiến như sau:
Nói đến lực là nói đến việc làm thế nào có thể tạo tối đa giá trị. Quả bóng được nhận lực tác dụng từ vợt.Công thức biểu diễn :
F=m*a. Trong đó, m là khối lượng của vợt, a là gia tốc của vợt.
Kl của vợt là không đổi, vì thế muốn tăng F thì phải tăng gia tốc. Nên càng tăng đột ngột tay bao nhiêu thì càng tạo gia tốc bấy nhiêu. Như thế, muốn tăng gia tốc thì để tạo quãng đường dài để gia tốc tăng được tối đa thì phải hạ gối, duỗi tay về sau, xoay lườn...
Các bác cho ý kiến phản biện

Last edited:

damadoko

Đại Uý
Thế cơ àh! Hơi lạ nhỉ! :(

Rất mong được chỉ giáoo_O
Không dám chỉ giáo bác.Ý của em là khi ta phát lực giật bóng thì nên để vợt tăng tốc từ từ chứ không nên gồng mình quăng tay, gập cẳng tay. Lúc trước đọc tài liệu em cũng ráng tập kiểu quăng cánh tay gần tới bóng rồi chủ động gập mạnh cẳng tay. Nhưng xem lại video mình đánh thì động tác giật rất cục súc, không tự nhiên như VĐV thế giới:cool:.
Đọc đến tài liệu http://bongban.org/threads/tu-cai-r...t-kinh-trong-vo-thuat-va-cu-giat-uy-luc.6248/ và thực hành theo thì mới thấy động tác giật của mình tự nhiên lên một chút. Em đã phải tập rất lâu và sửa động tác rất nhiều lần nhưng đến nay chỉ giống 80% tụi CNT thôi( em chỉ đề cập đến động tác tự nhiên thôi, chứ không đề cập độ xoáy, tốc độ quả giật của em nhé). Mặc dù độ xoáy + tốc độ của bóng được cải thiện không nhiều nhưng năng lượng em bỏ ra để giật bóng đã giảm đi đáng kể, hơn nữa em có thể giật liên tục vì hồi tay nhanh hơn;).

money12

Đại Tá
Rứt khoát khi giập bóng xoay về nhanh và rứt khoát động tác

Bình luận từ Facebook