Đố thật có thưởng !

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đề bài : Một giải đấu có 13 đội tham gia theo thể thức đánh vòng tròn 1 lượt sân nhà sân khách. Được phân ra 12 vòng đấu, mỗi vòng đấu có 1 đội được nghỉ. Trong đó có 3 đội chọn sân nhà cùng 1 địa điểm. Có 5 đội có khả năng tranh chấp huy chương theo cấp độ cao nhất là Đội A(Vàng); Đội B( Bạc); Đội C ( Đồng),... biết rằng lực lượng các đội tất cả đều hiểu rõ.
Hãy xếp lịch đấu sao cho :
1 - Mỗi đội được thi đấu 6 trận trên sân nhà, 6 trận trên sân khách .
2 - Các đội có chung sân nhà không bị trùng lịch thi đấu.
3 - Các đội khi thi đấu sẽ không bán độ.
4 - Xếp lịch các trận đấu làm sao cho đội không được đánh giá cao cũng có cơ hội lọt vào top 4.
5 - Tất cả các vòng đấu cần đảm bảo sao cho không lộ diện được ứng cử viên top 3.

Phần thưởng : 1 Mặt vợt XIOM sigma II ero trị giá ~ 1.000.000 đ.

Yêu cầu : Bài dự thi cần post trên topic này, thỏa mãn điều kiện nêu trên.

o3ma

Đại Tá
Vấn đề là có người bảo là làm được, làm tốt mà em nghĩ mãi không sao giải được nên treo giải tìm đáp án !
Quãng đường ngắn nhất bác gặp người nói làm được bảo họ cho đáp án. E theo bác bữa bia cho nhanh. Coi như học phí làm BTC.
Mới đọc đề bài đã liên tưởng món canh bí ngô rồi. :D:D:D

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Quãng đường ngắn nhất bác gặp người nói làm được bảo họ cho đáp án. E theo bác bữa bia cho nhanh. Coi như học phí làm BTC.
Mới đọc đề bài đã liên tưởng món canh bí ngô rồi. :D:D:D

Vấn đề là không làm thế nào để bảo được !

o3ma

Đại Tá
Đọc đầu bài của bác em có vài ý kiến sau ( mấy comment trên bác bỏ qua vì có phần hơi tếu chút do có tí kích thích. Tĩnh tâm đưa ra vài ý kiến):
- Có 13 đội nếu chia bảng thành cặp để đấu 6 cặp ( sẽ có 6 trận sân nhà và 6 sân khách) thì thừa 1 đội không biết bố trí thế nào. Cơ bản nhất phân chia thế này không thể gọi là vòng tròn (vòng tròn là tất cả các đội đều phải gặp nhau 2 trận: 1 sân nhà và 1 sân khách). Tất cả có 13 đôi và 3 đội chung 1 sân thì có nhiều nhất là 11 sân ( tương ứng với 11 sân nhà thì sao có 6 trận sân nhà được, 5 đội sân nhà nữa thì tính sao???)
Nói chung đây là 1 bài toán sắp xếp bất khả thi.

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Vấn đề là có người bảo là làm được, làm tốt mà em nghĩ mãi không sao giải được nên treo giải tìm đáp án !
E theo bác 12 miếng mút nữa cộng thêm 1 bữa bia cho cả 13 đội nếu người kia đưa ra được đáp án thoả mãn bài toán và 2 điều kiện đầu ( 3 điều kiện sau e không tính )

Last edited:

Viên Trà

Trung Sỹ
Theo mình thì không nhất thiết phải đánh cùng một ngày .Đội đánh thứ bẩy , đội chủ nhật đâu có vấn đề gì .Cái chính là ba đội cùng lấy một sân làm sân nhà phải thương lượng với nhau rồi báo lại lich cho đội khách.Toàn anh em với nhau ok ngay mà.Còn chuyện bán độ,vô địch sớm vài vòng đấu vẫn thường sảy ra ơ các giải bóng đá văn minh nhất thế gới .Khi ta làm việc mà các bên liên quan cùng có nhã ý phối hợp với nhau thì ngon ngay mà.

o3ma

Đại Tá
Thoải con gà mái luôn ! miễn là ra được đáp án ! Vậy là 1 người pó tay . com
Nếu đáp án cuối cùng là không sắp được lịch vậy e có được giải không bác? Vì e đầu hàng đầu tiên và cũng khẳng định là không có được đáp án theo yêu cầu đầu bài.

kienpt108

Thượng Sỹ
Bác ra đề quá mập mờ.
Thứ nhất: các đội mạnh và các đội chung sân nhà, nếu bác ko chỉ đích danh thì ko thể giải đc, ai biết những đội mạnh có chung sân nhà ko.
Thứ 2: Điều kiện 4 và 5 là mâu thuẫn, bác cứ ngẫm sẽ thấy. Nếu muốn kịch tính thì phải để các đội mạnh gặp nhau ở các vòng cuối, nhưng như vậy thì lại khó có đột biến.
Góp ý với bác là bác nên quan tâm đến 2 điều đầu thôi, ko ai có thể tính toán trọn vẹn đc đâu, mà đôi khi nhân tính ko bằng trời tính bác ạ.

kienpt108

Thượng Sỹ
E theo bác 12 miếng mút nữa cộng thêm 1 bữa bia cho cả 13 đội nếu người kia đưa ra được đáp án thoả mãn 2 điều kiện đầu ( 3 điều kiện sau e không tính )
Nếu e làm đc 2 đk đầu thì bác mất e 13 mặt xiom nhá :))

Bình luận từ Facebook