Điểm tiếp xúc bóng trên mặt vợt ???

ITTF

Đại Uý
Chào các cao thủ bóng bàn. Hôm nay e tình cờ xem đc 1 loạt clip sau. Và e bắt đầu thắc mắc về điểm tiếp xúc bóng trên mặt vợt.
Bình thường thì em hay đánh bóng vào tâm vợt, bóng đi ổn định, tuy nhiên chủ yếu là cú giật lai bạt (hoặc đôi công) --- khó có thể tạo ra 1 cú giật bóng nhiều ma sát (trừ khi dùng cổ tay miết vào bóng - thiên hạ hay gọi là miết mỏng).
Trong mấy clip dưới đây thì đa số các VĐV đều tiếp xúc ở khu vực cách xa tâm vợt (khu vực giữa tâm và viền vợt). Ngẫm lại thì thấy cũng đúng, tâm vợt thì độ nảy của cốt là lớn nhất nên nếu giật ở tâm thì bóng sẽ có nhiều lực, còn lệch tâm thì bóng ít lực => nhiều ma sát hơn, bóng chạm bàn sẽ tăng tốc vút tới.

Vậy túm lại : 1 cú giật nhiều ma sát thì
+ Đánh vào tâm nhưng phải dùng cổ tay
+ Đánh xa tâm vợt
Các Bác cùng cho ý kiến nhé !!!

Trainee

Đại Tá
Bạn nói ngược với lý thuyết và thực tế!
Ngoài thực hành còn phải vận dụng lý thuyết nữa mới nhanh tiến bộ.
Kỳ nhỉ?
Bác có thể nói lý thuyết và thực tế nó ngược lại thế nào ko?
Lý thuyết nào nhỉ? Còn thực tế thì, em đoán liều là chủ topic chắc chấp bác 4!

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Kỳ nhỉ?
Bác có thể nói lý thuyết và thực tế nó ngược lại thế nào ko?
Lý thuyết nào nhỉ? Còn thực tế thì, em đoán liều là chủ topic chắc chấp bác 4!
Hay đây!
Lý thuyết và thực tế luôn đi song hành với nhau chứ, có ai nói là ngược nhau đâu?
Điểm tiếp xúc bóng càng xa tâm vợt (gần với viền vợt) như của các cao thủ thì lực càng mạnh càng xoáy - lực cổ tay được phát huy tối đa.
Còn chủ topic cảm thấy lăn tăn thì tôi cho dẫn trước 4 trái vậy!

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Hay đây!
Lý thuyết và thực tế luôn đi song hành với nhau chứ, có ai nói là ngược nhau đâu?
Điểm tiếp xúc bóng càng xa tâm vợt (gần với viền vợt) như của các cao thủ thì lực càng mạnh càng xoáy - lực cổ tay được phát huy tối đa.
Còn chủ topic cảm thấy lăn tăn thì tôi cho dẫn trước 4 trái vậy!

Bạn nói ngược với lý thuyết và thực tế!
Ngoài thực hành còn phải vận dụng lý thuyết nữa mới nhanh tiến bộ.

Dạ, ý em hỏi là bác ấy nói ngược (lt & tt) cụ thể thế nào, bác nói rõ để anh em cũng suy ngẫm.
Chứ mình nói chung chung thế này dễ gây ức chế kiểu phủ đầu thầy nói với trò, ko cần giải thích - tự nghĩ đi con, khó chịu lắm ấy!.

Còn về lý thuyết, thì em có nghe được thế này:
- Cỡ trình A VN có khi nhiều ông là thiên tài năng khiếu, còn lý thuyết ko dốt đặc thì cũng quá kém so với tay nghề, vì thế anh em mình cứ chém tẹt.
- Lý thuyết em biết thì vợt chia ra làm nhiều vùng, còn tùy quả đánh mà mình nói tới lực, tới xoáy, ...
Ví dụ như bác nói đại khái là các điểm xa tâm, lực mạnh. Vậy em hỏi điểm xa nhất tâm, nhưng gần nhất với điểm cuối cán vợt (cổ tay) thì lực đánh thế nào, xoáy ra sao ?

HaQuocLinh

Thượng Tá
Em mạn phép nêu ra 1 ý kiến về môn Vật Lý học như sau: Về lý thuyết đòn bẩy nói chung và momen lực nói riêng thì nếu coi chỗ tay cầm là điểm tựa thì càng xa điểm tựa momen lực càng lớn, như thế nghĩa là bóng càng tiếp xúc xa tay cầm thì lực càng mạnh nên nếu miết mỏng kết hợp với bóng gần viền ngoài cùng dĩ nhiên bóng sẽ xoáy mạnh nhất . Nhưng theo mình biết thì để đánh bóng kiểu này không phải dễ vì dễ hụt bóng hơn! các bác cứ ném thoải mái em sẽ mang gạch về xây nhà ạ!!!!

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Quan điểm của Trainee thật rõ ràng, thẳng thắn chắc là đường bóng cũng mạch lạc và dứt khoát, không lắt léo nên nhiều người sẽ thích lối đánh như vậy.
- Rất ít cầu thủ sử dụng quả đánh mà bóng tiếp xúc vào chỗ mặt gần cán vợt.
Còn nếu bóng tiếp xúc vào phần cán vợt thì bóng đi cực kỳ hiểm và khó đoán trước - điều này phải đạt đến một trình độ rất cao mới thực hiện được.

Trainee

Đại Tá
Quan điểm của Trainee thật rõ ràng, thẳng thắn chắc là đường bóng cũng mạch lạc và dứt khoát, không lắt léo nên nhiều người sẽ thích lối đánh như vậy.
- Rất ít cầu thủ sử dụng quả đánh mà bóng tiếp xúc vào chỗ mặt gần cán vợt.
Còn nếu bóng tiếp xúc vào phần cán vợt thì bóng đi cực kỳ hiểm và khó đoán trước - điều này phải đạt đến một trình độ rất cao mới thực hiện được.
Vâng bác, chuyện ngoài lề là em đánh nhìn khá là cơ bản, nhưng người thích lối đánh em nhất hóa ra lại là ... đối thủ :(
Về phần bác, bác vẫn cứ vòng vòng vòng nhẩy :D

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Vâng bác, chuyện ngoài lề là em đánh nhìn khá là cơ bản, nhưng người thích lối đánh em nhất hóa ra lại là ... đối thủ :(
Về phần bác, bác vẫn cứ vòng vòng vòng nhẩy :D
Đúng vậy tính cách và lối đánh nó hỗ trợ cho nhau, Nhìn các cao thủ hoặc các vđv chuyên nghiệp có lối đánh rất cơ bản rõ ràng kỹ thuật. Còn ghét nhất bóng chuội - ăn cướp hoặc đánh một đường bóng đi một nẻo!!!!!!

Trainee

Đại Tá
Nếu có đk giao lưu với Trainee vài trận nhé, Trainee chơi ở clb nào vậy.
Để tiện xưng hô mình tự gt sinh năm 1975. chơi bóng trên 20 năm.
Bác vào Vũng Tàu đi, em mà ko đánh được bác thì em lôi bạn em, thầy em ra đánh với bác :D
Nếu ai cũng thua thì cả đám bọn em xúm lại quây bia bác :D

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Bác vào Vũng Tàu đi, em mà ko đánh được bác thì em lôi bạn em, thầy em ra đánh với bác :D
Nếu ai cũng thua thì cả đám bọn em xúm lại quây bia bác :D
Hê hê!!! khi nào đi dulich vào trong đó phải giao lưu mới được, thắng thua không quan trọng miễn là được uống bia của Trainee! Mình ở ngoài bắc thỉnh thoảng giao lưu ở cấp quận huyện thôi!

Bình luận từ Facebook