Dạy trẻ cú đánh cơ bản nào trước nhất?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Hai cú đánh là hai trường phái khác nhau bác nhé.
Bạt : Không có xoáy---> Vòng cung quả bóng gần như ko có thường là vợt đánh xuyên tâm quả bóng.
Lấy tốc độ tối đa của cú đánh để ghi điểm, sự hỗ trợ của vòng cung quá bóng rất ít, và xoáy là ko có.
Giật : Tạo xoáy ---> vòng cung bóng. Vợt đánh theo phương tiếp tuyến quả bóng.
Lấy xoáy làm chủ đạo, lấy xoáy để tạo sự biến thiên về tốc độ và quỹ đạo bóng khi tiếp xúc xuống mặt bàn để ghi điểm.
Theo mình quả bạt rất đa dạng , không chỉ đánh xuyên tâm , không xoáy mới là bạt . Muốn quả bạt tốt , an toàn , cần phải lựa chiều xoáy tốt . Có quả cần phải bạt thật nhanh , dứt khoát . Nhưng cũng có quả phải cho bóng lưu trên mặt vợt 1 Time ...

docmaorg

Đại Tá
Theo mình quả bạt rất đa dạng , không chỉ đánh xuyên tâm , không xoáy mới là bạt . Muốn quả bạt tốt , an toàn , cần phải lựa chiều xoáy tốt . Có quả cần phải bạt thật nhanh , dứt khoát . Nhưng cũng có quả phải cho bóng lưu trên mặt vợt 1 Time ...
Bản thân cú bạt là phá xoáy. Dùng lực lớn nhất đánh qua tâm bóng và ko quan tâm đến xoáy đối phương.
Với các giơ bóng ngày xưa điển hình là giơ bóng gò công. Đã gọi là gò thì làm gì có xoáy lên, mà chỉ đợi bóng nảy đến điểm cao nhất là bạt. Khi bị bạt người phòng thủ đa phần là lùi xa bàn và cắt lại ( giơ bóng điến hình của bóng bàn VN những năm 80-88). Đánh A nghiệp dư sau này khi có diễn đàn điển hình là Vinh Huy con
của chú Trường Huy 1 trong 8 cây vợt suất sắc việt nam. Có thể nói là lứa giao thoa cuối cùng của giơ bóng bạt với giật. Có thể nói Vinh Huy là ko biết giật bóng luôn.

thành con

Thượng Sỹ
Muốn đọ bọn NK thì chỉ có cách học chơi gai, chao ngay từ đầu anh ơi. Hay là tập giao bóng rồi bạt! :D
Còn tập như đội cũ tập, em thấy bắt nó đánh đều/ đôi công vài tháng tới vài chục quả, chúng nó chán, ...
Em thấy 2 bác nói đều có lý.nhưng em thấy bác trainee nói đúng vì nếu cho bọn trẻ công đi công lại mãi sẽ chán và k có hứng thú.vì bọn trẻ mới tập bóng rất dễ nản và chán.vì em cũng có dậy qua bọn trẻ nên em biết thấy chúng nó đôi công nhiều chán suốt ngày hỏi bao giờ được tập bài mới

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em thấy 2 bác nói đều có lý.nhưng em thấy bác trainee nói đúng vì nếu cho bọn trẻ công đi công lại mãi sẽ chán và k có hứng thú.vì bọn trẻ mới tập bóng rất dễ nản và chán.vì em cũng có dậy qua bọn trẻ nên em biết thấy chúng nó đôi công nhiều chán suốt ngày hỏi bao giờ được tập bài mới
Mình có dạy mấy cháu nhỏ 7 > 9 tuổi , mới tập đc mấy buổi , đánh chưa trúng bóng , nhưng mới tập máy được 1 lúc là đòi thi đấu CHUI BÀN với nhau :D:D:D

Luong Qua Luong

Trung Uý
Theo tôi được biết thì quá trình dạy bóng bàn
1: Forehand Loop, 2.Long Service (Giao bóng dài), 3. FH/BH block (chặn đẩy phải/trái), 4. Short Service (giao bóng ngắn), 5. FH/BH Push, Flick (gò bóng và Flick Trái/Phải), 6. Backhand loop, 7. Forehand Drive, 8. Backhand Drive, 9. Forehand Smash, 10. FH/BH
đã được chính thức đưa vào chương trình đào tạo HLV bóng bàn ở tiểu bang Queensland Úc.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Theo tôi được biết thì quá trình dạy bóng bàn
1: Forehand Loop, 2.Long Service (Giao bóng dài), 3. FH/BH block (chặn đẩy phải/trái), 4. Short Service (giao bóng ngắn), 5. FH/BH Push, Flick (gò bóng và Flick Trái/Phải), 6. Backhand loop, 7. Forehand Drive, 8. Backhand Drive, 9. Forehand Smash, 10. FH/BH
đã được chính thức đưa vào chương trình đào tạo HLV bóng bàn ở tiểu bang Queensland Úc.
Bọn này em sợ mai sau đánh giống Jun hết thôi bác ạ, biết giật trước khi biết bạt, về sau sẽ chả bao giờ bạt cả, vì giật nó an toàn hơn bạt nhiều lắm ạ

Em trình gà ngu ý thôi nhé, vì em cũng biết giật trước khi biết bạt, mà có thể nói gần đúng là biết giật mà KHÔNG BIẾT bạt :eek::p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Kết cái này của bác từ đầu đến cuối. VIS bạt thẳng tay, nó đếch sợ, cứ phải bạt vuốt bóng ngược, nó mới chết, trong trận, nhìn những cú bạt kiểu đó, gọi là bạt láo, nhưng đánh thế nó mới an toàn, còn vì sao thì em KHÔNG nghiên cứu, vì em KHÔNG BIẾT bạt, nên đã BẠT là LÁO rồi :D

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Kết cái này của bác từ đầu đến cuối. VIS bạt thẳng tay, nó đếch sợ, cứ phải bạt vuốt bóng ngược, nó mới chết, trong trận, nhìn những cú bạt kiểu đó, gọi là bạt láo, nhưng đánh thế nó mới an toàn, còn vì sao thì em KHÔNG nghiên cứu, vì em KHÔNG BIẾT bạt, nên đã BẠT là LÁO rồi :D
Mình thì gọi là thành TẬT rồi . Khi khởi động , giật các kiểu ầm ầm , nhưng khi vào trận , chuyên bạt và đẩy điểm rơi ... hầu như không giật . Có thể do lối đánh của mình bắt buộc phải thế . PHÒNG THỦ PHẢN CÔNG . Họ thường nói . CÓC không cắn thì thôi , Còn CÓC đã cắn , chỉ có CHẾT :D:D:D

Bình luận từ Facebook