Đánh phải - Lưng bóng hay hông bóng - Table Tennis hay Tennis only

vcbshark

Đại Tá
Hôm qua nhìn thấy Linh muối đánh mới thấy động tác đánh phải giống Ma Long, và có ngộ ra đôi điều.

Nếu ai đã từng đánh Tennis, một kỹ thuật cực kỳ cơ bản của cú đánh phải / đoa bóng mạnh chính là đánh từ trong ra.
giải thích đơn giản thì nó thế này: mặt vợt tiếp xúc với bóng từ phía trong người lao ra ngoài, điển hình là cú đánh phải của Federer. Vì sao lại vậy ?
Ví đây là cú đánh tự nhiên và mất ít thời gian chuẩn bị và đánh bóng nhất. Hơn nữa, với cú đánh này, lực xuyên tâm là tối đa, đường đi là tổng hợp hai đường thẳng và xoáy, nên bóng sẽ đi theo hướng thẳng mạnh nhất, và vòng cung vào trong. Ảnh minh họa

Như hình, ta thấy bóng sẽ có xu hướng đi về phía trước nhiều hơn là xoáy, nhưng với cú đánh trên/phân tích lực theo hình trên, bóng sẽ đi thẳng và xoáy ngược chiều kim đồng hồ, và sẽ có xu hướng vòng từ phải sang trái. Tổng hợp hai quỹ đạo xoáy và đi thẳng, bóng sẽ được đánh an toàn vào bàn hơn.

Cú đánh sau, cũng phân tích như trên sẽ có xu hướng đi về bên trái nhiều, dễ ra ngoài bàn hơn.

Còn tiếp.

Last edited:

Mhquang

Trung Uý
Nhờ bác giải thích rõ hơn 1 số điểm sau để anh em dễ hiểu:
- đánh từ trong ra là đánh như thế nào hả bác(em hiểu là bác nói đến vung cánh tay nhưng nhờ bác nói rõ hơn vì em không chơi tennis)
- 1 cú đánh tự nhiên nhất thường không bao giờ là cú đánh mạnh nhất(chắc ai cũng có suy nghĩ này) nên nhờ bác giải thích hộ
- 1 cú đánh mất ít thời gian nhất thì cũng không bao là cú đánh chuẩn và mạnh nhất(chắc ai cũng có suy nghĩ này) nên nhờ bác giải thích hộ
- Bác nói đến lực xuyên tâm là mạnh nhất, nhưng lại không nói đến xoáy lên cũng mạnh tương ứng nên bóng có xu hướng ra ngoài vì thiếu độ cắm. Bác có đề cập đến 1 chút là xoáy, có vẻ như bác định nói đến xoáy ngang thì phải ==> bóng càng nhiều xoáy ngang thì càng dễ ra khỏi bàn(Đường Kiến Quốc có nói là không nên đánh xoáy ngang ở tập 6 hay 7 thì phải, chỉ đánh khi ở bên phải)

minhpro

Thượng Sỹ
Các bác xem rùi phân tích theo cái này. Cơ bản động tác phải tay từ trước đến giờ. Thử suy nghĩ xem mình đang ở chỗ nào và hướng tới mục tiêu ra sao ?

vcbshark

Đại Tá
Các bác xem rùi phân tích theo cái này. Cơ bản động tác phải tay từ trước đến giờ. Thử suy nghĩ xem mình đang ở chỗ nào và hướng tới mục tiêu ra sao ?

Nãy quên không ghi chú, mình đang nói về suy nghĩ cá nhân cho đánh bóng FH nhưng là ở mặt phẳng nằm ngang nhé, tức là xoáy ngang/trái/phải là chính, không phải là cái mặt thẳng đứng, về xoáy dọc/lên/xuống, cái của bạn rất hay, mình cũng đang nghiên cứu mà chưa tìm được tài liệu, mình mượn bạn tài liệu này để dịch làm thread mới nhé, được không ?

vcbshark

Đại Tá
Nhờ bác giải thích rõ hơn 1 số điểm sau để anh em dễ hiểu:

- đánh từ trong ra là đánh như thế nào hả bác(em hiểu là bác nói đến vung cánh tay nhưng nhờ bác nói rõ hơn vì em không chơi tennis) --> Thông thường, tay chúng ta bao giờ cũng ở sát người, gần người hơn so với bóng, vì vậy, khi vung tay, chúng ta hay dang tay ra để vợt có vị trí tương đương bóng so với vị trí của cơ thế (cùng cách thân 1 khoảng cách, nếu lấy thân làm trụ/tâm, xét trên mặt phẳng nằm ngang, thì bóng và người cùng nằm trên một đường tròn, tâm đường tròn là trục cơ thể từ đầu xuống đến chân). Cách đánh sát người là ta vẫn để tay sát cơ thể, chỉ hạ thấp dọc theo thân, khi đánh bóng, tay vung ra từ vị trí trong thân rồi tới bóng theo đường thẳng hoặc vòng nhưng là từ trong thân đi ra, không phải giang tay ra rồi mới đánh bóng. Trong tennis, khép nách lại, cẳng tay hơi co, tạo thế tự nhiên nhất, rồi xoay lườn, do cánh tay sát người sẽ vận động vòng tròn theo lườn khi quay, và khi đó vợt và vào bóng. Bóng bàn, nếu chú ý Linh muối đánh, tất nhiên không hoàn toàn, nhưng nguyên lý đó gần như vẫn được giữ nguyên, các bạn có thể so với Ma Long, những cú đánh nó đủ chân, không với, nó cũng đánh như vậy. Tức là vợt từ vị trí gần người hơn bóng, rồi vợt chuyển động đến quả bóng, có thể là thay đổi khoảng cách giữa người và vợt nhưng không giảm mà chỉ tăng lên (vợt xa dần người)

- 1 cú đánh tự nhiên nhất thường không bao giờ là cú đánh mạnh nhất (chắc ai cũng có suy nghĩ này) nên nhờ bác giải thích hộ -- Một cú đánh tự nhiên là một cú lấy lực đầy đủ nhất, vì thế sẽ mạnh nhất. Những động tác trái ngược với vận động tự nhiên của cơ thể sẽ rất khó để vận toàn bộ cơ, đã được kết cấu và ổn định từ trước

- 1 cú đánh mất ít thời gian nhất thì cũng không bao là cú đánh chuẩn và mạnh nhất(chắc ai cũng có suy nghĩ này) nên nhờ bác giải thích hộ -- cú đánh mất ít thời gian nhất không mạnh nhất trong mọi tình huống, mà nhanh và mạnh nhất khi bạn phải phản ứng lại với một sự việc diễn ra ngoài ý muốn, không có thời gian chuẩn bị. Vì vậy, bạn càng có nhiều thời gian để chuẩn bị đánh bóng, bạn sẽ có nhiều thời gian để lăng tay, và càng nhiều thời gian lăng tay sẽ có quãng đường xa hơn, lực sẽ mạnh hơn

- Bác nói đến lực xuyên tâm là mạnh nhất, nhưng lại không nói đến xoáy lên cũng mạnh tương ứng nên bóng có xu hướng ra ngoài vì thiếu độ cắm. Bác có đề cập đến 1 chút là xoáy, có vẻ như bác định nói đến xoáy ngang thì phải ==> bóng càng nhiều xoáy ngang thì càng dễ ra khỏi bàn (Đường Kiến Quốc có nói là không nên đánh xoáy ngang ở tập 6 hay 7 thì phải, chỉ đánh khi ở bên phải) -- bác nói đúng, em nói về xoáy ngang là chính. Khi chúng ta chủ động đánh nhiều xoáy ngang, lực sẽ tạo ra xoáy ngang nhiều mà không tạo ra lực đẩy lên phía trước, nên bóng sẽ đi chậm. Nhưng khi lực xuyên tâm (như em vẽ ở trên, chú ý đây là thiết diện ngang, không phải dọc, tức là góc nhìn ở trên đầu nhìn xuống mặt sàn/sân bóng) thì xoáy ngang là tác dụng phụ của cú đánh thẳng, chứ không phải là lực đánh chính tạo ra nó, nên sẽ chỉ có tác dụng tạo đường vòng không lớn. Như em nói trên, lực chính hướng về phía phải, nhưng đường vòng do xoáy ngang tạo ra cho bóng có xu hướng vòng về phía trái, vì vậy quả bóng sẽ có xu hướng đi vào giữa hai lực (nguyên tắc của vector lực) nên bóng sẽ vào bàn nhiều hơn, an toàn hơn

Trainee

Đại Tá
ch đánh sát người là ta vẫn để tay sát cơ thể, chỉ hạ thấp dọc theo thân, khi đánh bóng, tay vung ra từ vị trí trong thân rồi tới bóng theo đường thẳng hoặc vòng nhưng là từ trong thân đi ra, không phải giang tay ra rồi mới đánh bóng.
Cái này thì thầy dạy bb mình nói ngay từ buổi tập giật đầu tiên!
Bổ sung thêm là với bóng lên, thì xoay người, lườn thì tay đi theo một cách tự nhiên, hạn chế khua tay ra đằng sau.
Cú đánh là lăng người, xoay lườn (giật bóng lên) hoặc là bật từ thấp lên cao (giật bóng cắt nặng) tay văng, gập theo. Cú đánh tốt thì tay đi không nhiều, kể cả bạt bóng cũng thế, thực tế quãng đường đi của vợt do vung, gập tay chỉ cần khoảng 4, 50cm là đủ rồi, như thế thì mới có một cú đánh gọn gàng.
Như em nói trên, lực chính hướng về phía phải, nhưng đường vòng do xoáy ngang tạo ra cho bóng có xu hướng vòng về phía trái,
Lưng, hay hông bóng? Nói thì dài dòng, nhưng theo ý mình hiểu ở đây bác nói giật quả bóng tạo ra đường bóng thiên hướng là thuần xoáy lên, hay đường bóng rất nhiều xoáy ngang đúng không?
Nếu đúng như mình hiểu vậy thì mình có hỏi dân được ăn tập đoàng hoàng, thậm chí hỏi cả tên đánh chuyên nghiệp (đã từng đánh giải CVV vài mùa) thì hắn nói, hạn chế tối đa giật bóng xoáy ngang. Quá lắm thì hơi một chút bên hông thôi, nếu thấy tay không chỉnh được thuần giật trực diện. Một cú giật trực diện thành công sẽ tạo ra bóng xoáy mạnh mẽ, nhanh và điểm rơi theo ý muốn.
Chuyện giật trực diện hay giật hông bóng để tránh xoáy, tất nhiên là do chủ ý của người đánh.
Tuy nhiên việc này mình có nói 4, 5 lần trong các topic thảo luận tại diễn đàn là "Dân nghiệp dư, tự đánh tự luận thì hay chỉ nhau đánh tránh xoáy, còn dân pro thì lại dạy là giật trực diện".

minhpro

Thượng Sỹ
Nãy quên không ghi chú, mình đang nói về suy nghĩ cá nhân cho đánh bóng FH nhưng là ở mặt phẳng nằm ngang nhé, tức là xoáy ngang/trái/phải là chính, không phải là cái mặt thẳng đứng, về xoáy dọc/lên/xuống, cái của bạn rất hay, mình cũng đang nghiên cứu mà chưa tìm được tài liệu, mình mượn bạn tài liệu này để dịch làm thread mới nhé, được không ?
hj bạn dịch làm thread mới để a e học hỏi thêm là quá tuyệt vời rùi. Thank!

vcbshark

Đại Tá
hj bạn dịch làm thread mới để a e học hỏi thêm là quá tuyệt vời rùi. Thank!

Kiếm người làm Video nhé, sẽ cố gắng dịch hết 唐博 trong kỳ nghỉ tới và dịch được em này thì hay. Bài này của nó hay lắm, đủ tất cả các nguyên lý bóng và vợt luôn.

Nó ghi là bài 9 của 全民学乒乓球, tức là sẽ có các bài khác, mình sẽ cố gắng down toàn bộ về để nghiên cứu. Lý thuyết chắc thì mới lên tay được, chứ cứ học làm cho giống thì dễ thành ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG LẮM.

TÌNH YÊU CHỈ CÓ MỘT, NHƯNG NHỮNG THỨ GIỐNG TÌNH YÊU THÌ CÓ RẤT NHIỀU:eek:

dathoang

Thượng Tá
dạo này a lan man...lý thuyết nhiều quá. Mình tập rồi nghiệm ra đâu là mạnh nhất, hợp nhất với mình thôi, chứ bao nhiêu cái thế này, lúc vào trận đấu có nhớ được gì ko ? Bóng qua lại nhanh thì tay mình phản ứng, làm sao mà nghĩ được là nên thế này, nên thế kia. Tập cho quen tay, cho cơ bắp nhớ động tác trước đã.

vcbshark

Đại Tá
dạo này a lan man...lý thuyết nhiều quá. Mình tập rồi nghiệm ra đâu là mạnh nhất, hợp nhất với mình thôi, chứ bao nhiêu cái thế này, lúc vào trận đấu có nhớ được gì ko ? Bóng qua lại nhanh thì tay mình phản ứng, làm sao mà nghĩ được là nên thế này, nên thế kia. Tập cho quen tay, cho cơ bắp nhớ động tác trước đã.

Anh là dân sách vở, nên không chơi quen tay được, cứ phải lý thuyết đúng rồi nhớ mới làm được, chứ còn cứ quen tay là chịu, không nhớ được, hoặc không cảm được.

Anh quen nhớ theo kiểu nguyên lý rồi, nhớ xong nguyên lý rồi mới làm được, không thì loạn đao luôn

lamtq

Đại Tá
View attachment 35329 Hôm qua nhìn thấy Linh muối đánh mới thấy động tác đánh phải giống Ma Long, và có ngộ ra đôi điều.

Nếu ai đã từng đánh Tennis, một kỹ thuật cực kỳ cơ bản của cú đánh phải / đoa bóng mạnh chính là đánh từ trong ra.
giải thích đơn giản thì nó thế này: mặt vợt tiếp xúc với bóng từ phía trong người lao ra ngoài, điển hình là cú đánh phải của Federer. Vì sao lại vậy ?
Ví đây là cú đánh tự nhiên và mất ít thời gian chuẩn bị và đánh bóng nhất. Hơn nữa, với cú đánh này, lực xuyên tâm là tối đa, đường đi là tổng hợp hai đường thẳng và xoáy, nên bóng sẽ đi theo hướng thẳng mạnh nhất, và vòng cung vào trong. Ảnh minh họa

Như hình, ta thấy bóng sẽ có xu hướng đi về phía trước nhiều hơn là xoáy, nhưng với cú đánh trên/phân tích lực theo hình trên, bóng sẽ đi thẳng và xoáy ngược chiều kim đồng hồ, và sẽ có xu hướng vòng từ phải sang trái. Tổng hợp hai quỹ đạo xoáy và đi thẳng, bóng sẽ được đánh an toàn vào bàn hơn.

Cú đánh sau, cũng phân tích như trên sẽ có xu hướng đi về bên trái nhiều, dễ ra ngoài bàn hơn.

Còn tiếp.
cứ lúc nào nhìn thấy mớ lý thuyết của chú là a chán bóng bàn lun nên vừa nhìn phát là next ngay

Bình luận từ Facebook