Dành cho người mới bắt đầu!

minhpro

Thượng Sỹ
Lang thang trên you thấy video này có nhiều bổ ích với những người mới. Hy vọng rằng các cao thủ trên diễn đàn có thể làm những video phân tích tương tự các kỹ thuật để anh e ngày càng tiến bộ :
Đôi công trái:
[video=youtube;mbtsMoKcdhk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=mbtsMoKcdhk[/video]
Đôi công phải:
[video=youtube;byk-PrMeilk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=byk-PrMeilk[/video]

tiachop

Thượng Tá
Clip bóng bàn của công ty Hỏa châu, cậu huấn luyện viên (không nhớ tên) học đại học thể thao ở Từ Sơn thì phải!

hermesqn

Trung Uý
Cậu này hướng dẫn chú kia đánh trái để vợt ngay hông trái và chỉ đánh cẳng tay, cố định cùi chỏ zzzZZZ

NTBB

Super Moderators
Cậu này hướng dẫn chú kia đánh trái để vợt ngay hông trái và chỉ đánh cẳng tay, cố định cùi chỏ zzzZZZ

Vậy là đúng hay sai hả Hiếu ? Chú đọc comment của cháu mà không hiểu ý cháu định nói gì.

hermesqn

Trung Uý
Vậy là đúng hay sai hả Hiếu ? Chú đọc comment của cháu mà không hiểu ý cháu định nói gì.
Đây là video cháu tập đánh trái, chú xem và so sánh 2 clip là sẽ rõ ;)
[video=youtube;E_XlGfarW2I]http://www.youtube.com/watch?v=E_XlGfarW2I[/video]

tipphono8x

Trung Uý
Mình cũng đang tập quả trái, bạn hermesqn cho mình hỏi bạn đang học ai vậy? Và động tác như bạn thực hiện trên clip là chuẩn rồi phải không?
Mình thấy hình như đôi công trái ít người đứng xa bàn như vậy, khi vợt tiếp xúc bóng cánh tay duỗi hết ra nhìn luôn như trong tình trạng với bóng thì phải? Hay tại góc độ quay nên mình cảm giác thấy thế?

hermesqn

Trung Uý
Mình cũng đang tập quả trái, bạn hermesqn cho mình hỏi bạn đang học ai vậy? Và động tác như bạn thực hiện trên clip là chuẩn rồi phải không?
Mình thấy hình như đôi công trái ít người đứng xa bàn như vậy, khi vợt tiếp xúc bóng cánh tay duỗi hết ra nhìn luôn như trong tình trạng với bóng thì phải? Hay tại góc độ quay nên mình cảm giác thấy thế?
Mình ko có khẳng định là động tác của mình là chuẩn nha bạn ơi, mình cũng còn cần nhiều lời góp ý của mọi người lắm!!!
Về khoảng cách thì mình nghĩ ko xa bàn lắm đâu bạn, cách bàn chừng 20-30 cm à, đứng sát bàn quá thốn bóng lắm. Mà mình nghĩ là ko có với lắm đâu, chắc tại góc quay chăng???
Mình học ở đây nè, hi`!
[video=youtube;wkAeEzLMhlY]https://www.youtube.com/watch?v=wkAeEzLMhlY[/video]

Last edited:

leqd

Đại Uý

Chào bạn, mình cũng đang luyện đôi công BH. Mình cũng tham khảo nhiều video, nhưng phần lớn đều đánh BH từ tư thế tay để sẵn bên BH. Bạn cho mình hỏi với cách đánh BH của bạn, khi đánh BH bắt đầu từ tư thế sẵn sàng căn bản (vợt hướng tới trước, có thể đánh cả BH và FH), có cần đưa cùi chỏ lên phía trước một chút không, hay chỉ cần đưa vợt về phía bụng.
Cá nhân mình thấy đưa cùi chỏ một chút về phía trước thì có vẻ đánh mạnh hơn do có đà, và cũng dễ điều hướng bóng sang phía FH của đối thủ hơn, tuy nhiên động tác chậm hơn. Bạn tư vấn nhé.
Cảm ơn bạn trước.

hermesqn

Trung Uý
Chào bạn, mình cũng đang luyện đôi công BH. Mình cũng tham khảo nhiều video, nhưng phần lớn đều đánh BH từ tư thế tay để sẵn bên BH. Bạn cho mình hỏi với cách đánh BH của bạn, khi đánh BH bắt đầu từ tư thế sẵn sàng căn bản (vợt hướng tới trước, có thể đánh cả BH và FH), có cần đưa cùi chỏ lên phía trước một chút không, hay chỉ cần đưa vợt về phía bụng.
Cá nhân mình thấy đưa cùi chỏ một chút về phía trước thì có vẻ đánh mạnh hơn do có đà, và cũng dễ điều hướng bóng sang phía FH của đối thủ hơn, tuy nhiên động tác chậm hơn. Bạn tư vấn nhé.
Cảm ơn bạn trước.
Bạn xem kĩ cái video của Coach Li mà mình up lên đó, coach Li nói cũng khá rõ rồi đó bạn.
Bạn hỏi nên mình cũng xin phép trả lời chứ mình ko có ý múa rìu qua mắt thợ, có hlv hay pro nào ghé vào xem mà thấy mình nói sai chỗ nào thì chỉnh sửa giúp mình nhé :-s.
Bạn xem ở giây thứ 50 - 1 phút 10 có nói rất rõ đó, tư thế chặn bóng cũng là tư thế chuẩn bị khi đánh trái luôn, vợt để giữa ngực chứ không phải để sang bên hông trái, và khi đánh thì thì đánh cẳng tay ngoài về phía trước (không nên quặp sang phải nhiều quá), khi đánh cẳng tay ngoài tới trước thì cùi chỏ sẽ tự động đi theo >>> không nên gò bó cùi chỏ cũng như cố định nó. với cách đánh này thì không cần chân trái đứng sau, chân phải đứng trước mà 2 chân có thể đứng song song (đánh chữ I) hoặc chân phải đứng sau chân trái (đánh chéo). Nếu bạn ở sg thì mình sẽ cho bạn xem cái video coach Li hướng dẫn đánh trái từ đầu đến cuối. hì!

leqd

Đại Uý
Hi hermespn,
Bạn giúp thêm nhé, trọng tâm câu hỏi của mình là phần này:
phần lớn đều đánh BH từ tư thế tay để sẵn bên BH. Bạn cho mình hỏi với cách đánh BH của bạn, khi đánh BH bắt đầu từ tư thế sẵn sàng căn bản (vợt hướng tới trước, có thể đánh cả BH và FH)
Ý mình muốn hỏi chuyển động từ vị trí sẵn sàng, lúc đó có cần đưa cùi chỏ tới trước một chút, đồng thời đưa vợt về phía bụng không? Vì nếu để sẵn tay ở tư thế chờ BH thì đánh có vẻ dễ hơn khi tập, nhưng lỡ bóng qua FH thì lại rất khó xử. Mình sợ tập như thế sẽ tạo thói quen xấu, tập xong BH thì lại phải tập kết nối BH-FH
Mình thấy khi đánh BH, kể cả gò , block, drive hay loop, nếu cùi chỏ đi trước có vẻ dễ đánh hơn. Hay là do tay mình hơi cứng?
Thanks nhé
PS: Dậy sớm thế? Mình ở SG. Nhưng chắc chẳng có điều kiện thời gian để giao lưu.

minhpro

Thượng Sỹ
Nếu bạn ở sg thì mình sẽ cho bạn xem cái video coach Li hướng dẫn đánh trái từ đầu đến cuối. hì!

Bạn có đía backhand loop của table tennis master ah. Có thể up lên để mọi người download đc hok ? Thank nhiều!

hermesqn

Trung Uý
Hi hermespn,
Bạn giúp thêm nhé, trọng tâm câu hỏi của mình là phần này:
phần lớn đều đánh BH từ tư thế tay để sẵn bên BH. Bạn cho mình hỏi với cách đánh BH của bạn, khi đánh BH bắt đầu từ tư thế sẵn sàng căn bản (vợt hướng tới trước, có thể đánh cả BH và FH)
Ý mình muốn hỏi chuyển động từ vị trí sẵn sàng, lúc đó có cần đưa cùi chỏ tới trước một chút, đồng thời đưa vợt về phía bụng không? Vì nếu để sẵn tay ở tư thế chờ BH thì đánh có vẻ dễ hơn khi tập, nhưng lỡ bóng qua FH thì lại rất khó xử. Mình sợ tập như thế sẽ tạo thói quen xấu, tập xong BH thì lại phải tập kết nối BH-FH
Mình thấy khi đánh BH, kể cả gò , block, drive hay loop, nếu cùi chỏ đi trước có vẻ dễ đánh hơn. Hay là do tay mình hơi cứng?
Thanks nhé
PS: Dậy sớm thế? Mình ở SG. Nhưng chắc chẳng có điều kiện thời gian để giao lưu.

à hiểu ý bạn rồi, cái này là Backhand Drive mà, đâu phải loop đâu mà đưa cùi chỏ ra trước, hic, đánh đều mà bạn đưa cùi chỏ ra trước như thế vừa chậm mà vừa khó xoay trở giữ BH với FH nữa, mà bạn chặn bóng cũng khó nữa chứ đừng có nói là đánh, hi. Không biết có trả lời đúng ý của bạn chưa?
@Minh Pro: mình ko có đĩa BackHand loop mastery bạn ơi, chỉ down được 3 đĩa smash, loop với serve thôi à, mà 3 cái đĩa này nó nói nhanh wa' cũng hổng nghe đc j` :)) => chẳng học đc j` vì trình wa' gà =))

Tieubachlong93

Trung Sỹ
Lang thang trên you thấy video này có nhiều bổ ích với những người mới. Hy vọng rằng các cao thủ trên diễn đàn có thể làm những video phân tích tương tự các kỹ thuật để anh e ngày càng tiến bộ :
Đôi công trái:
[video=youtube;mbtsMoKcdhk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=mbtsMoKcdhk[/video]
Đôi công phải:
[video=youtube;byk-PrMeilk]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=byk-PrMeilk[/video]
ông anh dạy mấy đệ tử của anh đã tiến bộ chưa ???

leqd

Đại Uý
à hiểu ý bạn rồi, cái này là Backhand Drive mà, đâu phải loop đâu mà đưa cùi chỏ ra trước, hic, đánh đều mà bạn đưa cùi chỏ ra trước như thế vừa chậm mà vừa khó xoay trở giữ BH với FH nữa, mà bạn chặn bóng cũng khó nữa chứ đừng có nói là đánh, hi. Không biết có trả lời đúng ý của bạn chưa?
Mình đã thử theo cách bạn chỉ. Mình nghĩ cách này đã giải quyết được vấn đề căng cánh tay khi đánh BH và việc phối hợp BH và FH của mình. Mình nói thế này có đúng không nhé: đánh BH kiểu này cũng gần như đánh FH drive, tức là phát lực chủ yếu bằng cách lăng cánh tay (khớp vai), thả lỏng cẳng tay và cổ tay, hai cái này dùng chủ yếu để điều khiển góc và hướng bóng. Đánh BH và FH chỉ khác nhau mỗi việc xoay mặt vợt nào ra trước thôi, tất nhiên đánh BH thì khẩu độ ngắn hơn,và vào bóng sớm hơn. Mình thấy trên video này, coach V.Tolkachev chỉ khá rõ chuyển động cánh tay đưa tới đưa lui như cưa gỗ (2:30), thả lỏng cổ tay (2:0 - 2:19). Không biết tiếng Nga, mình nghĩ vậy có đúng như cách của bạn không? Cảm ơn bạn nhiều.
[video=youtube;DUgv2KTUU0o]http://www.youtube.com/watch?v=DUgv2KTUU0o[/video]
PS: trên video này đoạn cuối Coach cũng chỉ cả cách đánh bằng cẳng tay, cách này mình thấy khó hơn.

Last edited:

hermesqn

Trung Uý
Mình đã thử theo cách bạn chỉ. Mình nghĩ cách này đã giải quyết được vấn đề căng cánh tay khi đánh BH và việc kết hợp vấn đề kết hợp BH và FH của mình. Mình nói thế này có đúng không nhé: đánh BH kiểu này cũng gần như đánh FH drive, tức là phát lực chủ yếu bằng cách lăng cánh tay (khớp vai), thả lỏng cẳng tay và cổ tay, hai cái này dùng chủ yếu để điều khiển góc và hướng bóng. Đánh BH và FH chỉ khác nhau mỗi việc xoay mặt vợt nào ra trước thôi, tất nhiên đánh BH thì khẩu độ ngắn hơn,và vào bóng sớm hơn. Mình thấy trên video này, coach V.Tolkachev chỉ khá rõ chuyển động cánh tay đưa tới đưa lui như cưa gỗ (2:30), thả lỏng cổ tay (2:0 - 2:19). Không biết tiếng Nga, mình nghĩ vậy có đúng như cách của bạn không? Cảm ơn bạn nhiều.
[video=youtube;DUgv2KTUU0o]http://www.youtube.com/watch?v=DUgv2KTUU0o[/video]
PS: trên video này đoạn cuối Coach cũng chỉ cả cách đánh bằng cẳng tay, cách này mình thấy khó hơn.

Mình thấy động tác chú này rườm rà quá!!!
Chỉ đơn giản là đánh cẳng tay về phía trước thôi mà :(
Nhớ khi đánh đều trái, phải, bạt bóng hay chặn bóng gì thì tuyệt đối không được lắc cổ tay!!! cái này rất là quan trọng :( (riêng quả giật chưa học nên k dám ý kiến =.=")
Mà cũng không cần thiết là thả lỏng khớp vai, cổ tay hay j` j` cả, trước khi đánh bạn cứ relax your body (cái này dịch là thả lỏng người chăng =.=") đừng căng cứng quá là đc thôi mà!!!

leqd

Đại Uý
Các bác up clip kiểu j mà e k xem dc, huhu
Chắc là diễn đàn bổ sung tính năng để hiện tối đa 1 video 1 lần, giảm tài nguyên. Nếu đang dùng firefox, bạn rê chuột đến clip muốn xem (khung đen), click chuột phải, chọn This Frame>Show only this frame. Và sẽ chỉ xem được 1 lần 1 video.

ahoanglam91

Binh Nhì
Bỏ bóng bàn lâu quá giờ mới chơi lại, ve trái thì ổn nhưng đánh phải tay lúc dợt hơi ngửa ra làm đánh hay bị bung, bạn nào gần tân bình, hcm hướng dẫn mình lại động tác chút đc hko, thanks a lot

JoKyo

Trung Sỹ
Mình học 2 người thì thấy có 2 kiểu đánh BH và có thắc mắc:
1. Đẩy cả cùi chỏ về phía trước, mặt vợt đi theo hướng thẳng, cổ tay lắc theo quán tính.
2. Cùi chỏ gần như cố định, vợt hướng vào bụng, đưa bóng theo vòng cung lấy tâm là cùi chỏ của tay.
Không biết là kiểu nào thì chính xác và áp dụng trong trường hợp nào thì ok.

Bình luận từ Facebook