Đặng Xuân Tuệ - Tài năng trẻ bóng bàn Khánh Hòa

HAIGIAY

Binh Nhì
Đầu đề sửa lại là...Đặng xuân Tuệ tài năng trẻ bóng bàn Khánh Hòa
Không chỉ là học sinh giỏi toàn diện, Đặng Xuân Tuệ (học sinh lớp 5/3 Trường Tiểu học Tân Lập 1, Nha Trang) còn “rinh” về khá nhiều huy chương (HC) bóng bàn tại các hội thi thể thao. Mới đây nhất, Tuệ giành 1 HC Vàng đơn nam và cùng đồng đội giành 1 HC Vàng đôi nam - nữ, 1 HC Đồng đồng đội nam tại Hội khỏe Phù Đổng (HKPĐ) toàn quốc lần thứ VIII (năm 2012) khu vực III diễn ra tại Nghệ An.

Bộc lộ tố chất thể thao từ nhỏ

Khi còn bé, Đặng Xuân Tuệ là đứa trẻ hiếu động và thích thể thao. Vào lớp 1, gia đình bắt đầu cho Tuệ luyện tập thể thao với mục đích tạo cho em sân chơi giải trí lành mạnh, bổ ích. Không ngờ từ đó, tố chất vận động viên của Tuệ được bộc lộ và phát huy mạnh mẽ. Tuệ tham gia khá nhiều môn thể thao và bộ môn nào em cũng thể hiện khả năng xuất sắc. Chỉ luyện tập chưa đầy một năm nhưng Hè năm học lớp 1, khi diễn ra HKPĐ cấp trường, Tuệ đã vượt mặt các anh chị để giành giải nhất môn bóng bàn. Từ đó đến năm học cuối cấp, em luôn xuất sắc dẫn đầu trường bộ môn này. Song song đó, Tuệ còn chơi cầu lông, cờ vua và năm học lớp 3 em lại giành giải nhất ở cả 2 môn này tại HKPĐ của trường. Năm học lớp 4, Tuệ lại dẫn dắt đội bóng đá lớp mình đoạt chức vô địch.

Đặng Xuân Tuệ tại Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ VIII (năm 2012) khu vực III diễn ra tại Nghệ An.
Thỏa sức với niềm đam mê bóng bàn

Với tài năng thiên bẩm, Tuệ đã sớm tỏa sáng trong lần thử sức đầu tiên tại sân thi HKPĐ TP. Nha Trang năm học 2009 - 2010 khi em vượt qua nhiều thí sinh để giành HC Vàng môn bóng bàn, HC Đồng môn cầu lông. Trong các năm tiếp theo (năm học 2010 - 2011, 2011 - 2012), Tuệ tiếp tục là gương mặt dẫn đầu thành phố. Tranh tài tại các giải tỉnh, Tuệ xuất sắc giành HC Bạc bóng bàn HKPĐ và giải vô địch các lứa tuổi năm học 2009 - 2010. Với những thành tích đạt được, đầu năm học lớp 4 (2010 - 2011), Tuệ chính thức được chọn vào đội tuyển bóng bàn của Trung tâm Huấn luyện kỹ thuật thể thao tỉnh để đào tạo, bồi dưỡng cho các giải đấu quốc gia.

Từ đó, Tuệ được thỏa sức với niềm đam mê bóng bàn và cả khát khao thử thách, chinh phục những đỉnh cao mới. Mỗi ngày, ngoài giờ học Tuệ lại chăm chỉ đến trung tâm tập luyện để nâng cao trình độ, kỹ năng. “Tuy khá vất vả vì lịch học, lịch tập luyện dày đặc nhưng em rất hào hứng, phấn khởi khi mỗi ngày lại có thêm những bài học bổ ích”, Tuệ chia sẻ. Với tài năng và trí thông minh, nhanh nhạy, Tuệ tiến bộ rất nhanh, được đánh giá cao và được nhiều kỳ vọng sẽ vươn xa tại các mùa giải quốc gia. Không phụ lòng mong mỏi của thầy cô huấn luyện viên, lần đầu tham dự HKPĐ toàn quốc lần thứ VIII (năm 2012) khu vực III diễn ra tại Nghệ An, Tuệ đã giành 1 HC Vàng đơn nam và cùng đồng đội giành 1 HC Vàng đôi nam - nữ, 1 HC Đồng đồng đội nam, góp phần giúp đoàn Khánh Hòa giành giải nhì toàn đoàn.

Đặng Xuân Tuệ (thứ 3 từ phải qua) tại Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ VIII (năm 2012) khu vực III diễn ra tại Nghệ An.
Ngoài những thành tích trên, Tuệ còn được biết đến là một học sinh, một đội viên gương mẫu, 5 năm liền là học sinh giỏi toàn diện, 3 năm liền đạt danh hiệu Cháu ngoan Bác Hồ, nhiều năm là lớp trưởng. Anh Đặng Xuân Thành, cha Tuệ chia sẻ: “Tôi luôn khuyến khích con tự phát triển bản thân, định hướng cho con phát triển một cách toàn diện và tốt nhất trên cơ sở lấy việc học làm nền tảng. Hy vọng bằng khả năng vốn có, bằng sự dìu dắt của các thầy cô, Tuệ sẽ có nhiều đóng góp hơn nữa cho phong trào thể thao chung của tỉnh”.

NGỌC THẢO

Last edited by a moderator:

HAIGIAY

Binh Nhì
Vậy Tuệ là của Nghệ an hay Khánh hoà vậy bác Hải ơi ?
Thành thật xin lỗi toàn thể mọi người,xin lỗi tác giả và em Tuệ, em cop đầu đề bị thừa chữ Nghệ An nên bị vậy,
Cảm ơn Bác Drhongson nhiều,em sẽ sửa lại ạ.

windq_hp

Thượng Sỹ
ah, Tuệ thì hay sang bên CLB anh chơi suốt vào các CN, được ba mẹ cưng lắm đi đâu cung chở đi, nhưng với trình hiện tại của chú phải chấp em nó 5 quả đấy.

mystery_kid1412

Thượng Sỹ
ah, Tuệ thì hay sang bên CLB anh chơi suốt vào các CN, được ba mẹ cưng lắm đi đâu cung chở đi, nhưng với trình hiện tại của chú phải chấp em nó 5 quả đấy.
Ặc! Em nó là tuyển thủ chuyên nghiệp, được đào tạo bài bản mà anh biểu nghiệp dư như em chấp 5 quả! Chắc em đi 3-0 trong vòng 1 nốt nhạc! :))

windq_hp

Thượng Sỹ
Ặc! Em nó là tuyển thủ chuyên nghiệp, được đào tạo bài bản mà anh biểu nghiệp dư như em chấp 5 quả! Chắc em đi 3-0 trong vòng 1 nốt nhạc! :))

hihi, thì anh thấy chú Tá cũng tặng em nó từ 2-3 quả rồi mà, thì anh nói hiện tại thôi, chứ vài năm nữa cháu nó chấp lại chú đấy chứ hả.

Bình luận từ Facebook