Đang tập Flick, các bác cho em ý kiến

Thanh Long GB

Đại Uý
Đây là cú flick bóng xoáy xuống. Em chỉ làm cho nó lên được thôi chứ không đủ uy lực như mấy bác Fan Zhendong, Ma Long.... Bác nào chỉnh sửa em cái ạ :(
Động tác hơi cứng ,mới tập Hạ yêu cầu thấp xuống .ko nên dùng lực quá nhiều đánh bóng qua bàn đã có cảm giác mới chọn điểm rơi và dùng lực .bóng xoáy nên thì đưa tay về trước nhiều hơn .còn bóng xoáy xuống thì dựng vợt kéo bóng nên trên và ra trước . Trúc bạn Tiên bộ

tuanpl

Thượng Sỹ
Mười quả chỉ vào bàn ba quả chưa ổn lắm bạn ạ, động tác vẫn hơi cứng , bạn nên uốn cổ tay quặc thêm vào và chậm thêm chút nữa để phát đc thêm lực vào bóng và tạo xoáy tốt hơn...

miziru

Thượng Tá
Em cũng tập tọe cái trò flick này được 1 thời gian rồi,có thể flick bóng xoáy xuống ok, còn các loại xoáy dị thì hên xui lắm, do là em nhìn xoáy còn non ,riêng quả flick bóng xoáy xuống theo em bác cần sửa ở 1 số điểm như sau :
+ Trong động tác chuẩn bị cần đẩy hông, vai phải lên phía trước nhiều hơn chút nữa, tạo điều kiện : phát lực tốt hơn, tầm xử lý bóng rộng hơn.
+ Flick banana với bóng xoáy xuống không giống quả Flick bắn thẳng vào bóng , thời điểm tiếp xúc bóng thay vì là cao điểm của bóng thì ở đây là khi bóng đã hạ độ cao rồi. Ở đây bác Flick hơi sớm bóng.
+ Flick banana không chỉ dựa vào lực của cổ tay mà phải dùng lực của nhiều bộ phận khác trên cơ thể, đặc biệt là cẳng tay ngoài. Ở đây cẳng tay ngoài của bác không có sự lấy đà về phía cơ thể chuẩn bị cho quả đánh nên sẽ bị thiếu lực và không thể khống chế bóng tốt.
+ Có thể bác dựa vào video của pingskills nên chúc vợt xuống bàn nhiều ( vợt tạo với mặt bàn góc 90 độ), tất nhiên sẽ dễ dàng flick hơn, tuy nhiên để lực căng hơn bác cần chúc vợt ít xuống dưới hơn và tăng lực uốn cong cổ tay về phía bụng của mình.
+ Khi flick cần phải thư giãn nếu muốn có 1 quả flick hiệu quả, đặc biệt là cổ tay, cẳng tay. Trong đó cẳng tay còn có tác dụng điều hướng bóng, tức là bác muốn bóng đi về đâu thì cẳng tay gần như sẽ chỉ về hướng đó ( lúc kết thúc động tác) . Ngoài ra, để tạo lực và xoáy mạnh hơn, thì bác nên cố gắng tiếp xúc bóng ở phần đầu vợt.
Hi vọng có thể giúp bác cải thiện quả flick được phần nào.

Last edited:

chiencao

Trung Uý
Em cũng tập tọe cái trò flick này được 1 thời gian rồi,có thể flick bóng xoáy xuống ok, còn các loại xoáy dị thì hên xui lắm, do là em nhìn xoáy còn non ,riêng quả flick bóng xoáy xuống theo em bác cần sửa ở 1 số điểm như sau :
+ Trong động tác chuẩn bị cần đẩy hông, vai phải lên phía trước nhiều hơn chút nữa, tạo điều kiện : phát lực tốt hơn, tầm xử lý bóng rộng hơn.
+ Flick banana với bóng xoáy xuống không giống quả Flick bắn thẳng vào bóng , thời điểm tiếp xúc bóng thay vì là cao điểm của bóng thì ở đây là khi bóng đã hạ độ cao rồi. Ở đây bác Flick hơi sớm bóng.
+ Flick banana không chỉ dựa vào lực của cổ tay mà phải dùng lực của nhiều bộ phận khác trên cơ thể, đặc biệt là cẳng tay ngoài. Ở đây cẳng tay ngoài của bác không có sự lấy đà về phía cơ thể chuẩn bị cho quả đánh nên sẽ bị thiếu lực và không thể khống chế bóng tốt.
+ Có thể bác dựa vào video của pingskills nên chúc vợt xuống bàn nhiều ( vợt tạo với mặt bàn góc 90 độ), tất nhiên sẽ dễ dàng flick hơn, tuy nhiên để lực căng hơn bác cần chúc vợt ít xuống dưới hơn và tăng lực uốn cong cổ tay về phía bụng của mình.
+ Khi flick cần phải thư giãn nếu muốn có 1 quả flick hiệu quả, đặc biệt là cổ tay, cẳng tay. Trong đó cẳng tay có tác dụng điều hướng bóng, tức là bác muốn bóng đi về đâu thì cẳng tay gần như sẽ chỉ về hướng đó ( lúc kết thúc động tác) . Ngoài ra, để tạo lực và xoáy mạnh hơn, thì bác nên cố gắng tiếp xúc bóng ở phần đầu vợt.
Hi vọng có thể giúp bác cải thiện quả flick được phần nào.
Góp ý của bác đầy đủ quá. Cảm ơn bác

dichphonghp

Thiếu Uý
Thiếu ma sát, động tác quá cứng, nói sao nhỉ, bác chỉ vào lực 100% theo động tác tay của bác chứ không biết phân bổ bao nhiêu lực theo từng quả. Theo em bác nên bắt đầu từ thấp đến cao đã

ngtrantoan

Đại Tá
Đây là cú flick bóng xoáy xuống. Em chỉ làm cho nó lên được thôi chứ không đủ uy lực như mấy bác Fan Zhendong, Ma Long.... Bác nào chỉnh sửa em cái ạ :(
bàn tập mà xịn dữ, bác mà làm đc như Fan, Malong thì bác k còn vào bongban.org chém gió đâu :D:D:D

tibha

Thượng Sỹ
Quả này chỉ sang bàn thôi mà không khó thì bị đối phương bạt chết. Theo mình bác ko cần tập những quả khó làm gì, có nhiều phương án để trả lại quả bóng mà. Có điều kiện mà tập như bác này chả mấy mà lên tay, bác cứ tập những quả cơ bản là ổn rồi

Trắng Đen

Thượng Tá
Quả này chỉ sang bàn thôi mà không khó thì bị đối phương bạt chết. Theo mình bác ko cần tập những quả khó làm gì, có nhiều phương án để trả lại quả bóng mà. Có điều kiện mà tập như bác này chả mấy mà lên tay, bác cứ tập những quả cơ bản là ổn rồi
Bh flick giờ lên ngôi, hiện đại,chuyển sang công chủ động, luyện hiểm, xoẹt phát vừa căng hoặc lên mang cá, vừa kiếm điểm hoặc khó đối thủ, vừa đẹp sướng tê nguời. Bong ngắn trên bàn gò, điểm rơi chỉ luân phiên tạo bất ngờ. Đánh trận chứ mấy em ;) đâu mê xin chữ ký.
Trẻ ko tập gia hối hận ạ :)

Last edited:

chiencao

Trung Uý
Bh flick giờ lên ngôi, hiện đại,chuyển sang công chủ động, luyện hiểm, xoẹt phát vừa căng hoặc lên mang cá, vừa kiếm điểm hoặc khó đối thủ, vừa đẹp sướng tê nguời. Bong ngắn trên bàn gò, điểm rơi chỉ luân phiên tạo bất ngờ. Đánh trận chứ mấy em ;) đâu mê xin chữ ký.
Trẻ ko tập gia hối hận ạ :)
Bác nói chuẩn ý em :D. Em thích đánh đẹp, nếu chỉ đẩy bóng qua bàn thì vẫn ở thế bị động.

lion

Đại Tá
Trước hết cho em ghen tị với bác một chút về cái phòng tập của bác nhoé, sau em
nghĩ có thể coi động tác của bác là "flick" được rồi. Tuy nhiên, theo nhận định của
em thì:
- Bác đang tập với bóng (hơi) lên nên chỉ cần đè bóng hất sang, nếu là bóng xoáy
xuống hoặc chuội (không xoáy, ít lực) thì đảm bảo rúc lưới ạ.
- Tiếp theo bàn về động tác của bác, nhìn tay trái em biết bác đang học theo thằng
cu Zhang ;), còn động tác chuẩn bị của bác thì cần nói hơi nhiều.

Đầu tiên là cái chân, em cảm giác bác vào chân còn hơi nông và hơi chậm, bác cố
gắng vào sớm hơn chút sẽ chủ động hơn, để vào sớm được thì bác phải đọc được
bóng dài hay ngắn ạ.

Tiếp theo, cái cổ tay của bác hơi cứng, độ gập cườm tay để mũi vợt quay vào trong
bụng không có, hầu như chỉ hơi ngang ngang, độ vẩy cổ tay không có nhiều (hơi ít)
Cánh tay của bác để hơi cao, cảm giác chưa hợp lý lắm, với bóng xoáy xuống thì hơi
khó thực hiện đấy ạ.

Bác nhìn cườm tay thằng Fan ZhenDong

Rồi Zhang JiKe

Ma Long

Thì thấy chúng nó gập kinh không ợ ;)

- Ngoài ra, em còn cảm giác độ căng về phần thân trên của bác khi thực hiện động
tác là không có gì, bác phải có cảm giác nó căng như cánh cung, nín thở, kết hợp
với sức bung của cổ tay và đẩy hơi ra thì mới có cú tiếp xúc ma sát cao được bác ạ.

lion

Đại Tá
Ngoài ra, có lẽ không nên để vợt dưới gầm bàn khi chờ bóng! Nhớ là chuyên gia khỉ mốc gì của Anh có khuyên thế!

Ý bác Đại Tá nói là do anh em mình nghiệp dư, khả năng đọc bóng (xoáy, dài ngắn, căng
lỏng) có rất nhiều hạn chế, chân chưa đủ nhanh, động tác chưa thành thục, nếu học theo
bọn No.1 TG thì sẽ trễ bóng, khó thực hiện động tác bác ạ.

XeLu3b@nh

Đại Tá
Cái này muốn đánh tốt điều trước tiên cổ tay phải mềm dẻo cái đã,chứ cổ tay mà cứng thì khó t/h được lắm.
Chúc bác nhanh chóng thành công quả flick

Bình luận từ Facebook