Dán mặt vợt bằng mủ (nhưạ) cây cao su tươi.

duongduytrung

Trung Sỹ
- Như tiêu đề, e nghe phong phanh là mủ cây cao su tươi có thể dùng dán mặt vào cốt, e ở Tây Nguyên trồng nhiều cao su nên món này rất nhiều.
- Xin hỏi, không biết là lấy mủ tươi về cứ thế thoa đều lên mặt và cốt chờ khô rồi dán hay là phải pha chế này nọ mới dùng được ạ.

longqin

Đại Uý
Bạn thử nghiệm luôn đi , nếu đạt yêu cầu thì thông báo cho mọi người biết, biết đâu lại tiết kiệm được khoản tiền mua keo hihi!
Nếu bạn muốn nó như keo haifu thì lấy mủ cao su khô ngâm trong xăng xe vài hôm là được, trước mình hay ngâm làm keo vá săm xe.

khigia dienluc

Trung Uý
Bạn tham khảo ở đây nè :
http://bongban.org/threads/keo-dan-vot.31766/#post-431980
Theo mình, nên mua loại đã chế biến sẵn (đã lọc bớt tạp chất và đã pha amoniac chống vón cục) thì tốt hơn. Còn nếu lấy trực tiếp từ cây caosu xài ngay có lẽ cũng được nhưng chưa thử lần nào (vì không có điều kiện), bạn tìm 1 combo cũ thử nghiệm xong chia sẻ với anh em nhé.

anh lang thang

Trung Uý
Bác nào ở Gò Vấp có thể ghé cửa hàng dụng cụ Tý Phước ở đường Lê Quang Định đoạn kẹp giữa hai đường Nơ Trang Long và Tăng Bạt Hổ, lọ keo cao su non tầm 15k bằng hũ sữa chua, dân kiến trúc tụi em hay dùng để dán mô hình, giống như keo sữa vậy. Dán cũng ngon lắm.

subin

Đại Tá
Bác nào ở Gò Vấp có thể ghé cửa hàng dụng cụ Tý Phước ở đường Lê Quang Định đoạn kẹp giữa hai đường Nơ Trang Long và Tăng Bạt Hổ, lọ keo cao su non tầm 15k bằng hũ sữa chua, dân kiến trúc tụi em hay dùng để dán mô hình, giống như keo sữa vậy. Dán cũng ngon lắm.

dán đi rồi hối hận.......

caykhewinter

Thượng Tá
Thua voi ban la minh da thu roi. Dan vao danh y nhu keo sua, ko khac ti nao. Nhung van de la luc boc mat ra hoi kho hon ti. No dinh chac hon keo sua.
Mủ cao su tinh khiết dán mặt vợt là nhất rồi bác. Bác cứ vậy mà làm, đỡ tốn kém. Không thì bác dùng keo vá săm xe đạp cũng tốt chán, kinh tế nữa. Nhưng kiểu này tái diễn, k khéo nhà sản xuất keo dán vợt đóng cửa mất.

duongduytrung

Trung Sỹ
Vâng cảm ơn các bác. Tiện đây e bày các bác cách vào keo cho cán vợt với mang cá nè: Mua aceton + keo 502, pha tỉ lệ 2 aceton và 1 keo 502, pha vào cái đít lõm của cái lon bia rồi lấy tăm bông hoặc cọ vẽ xoa lên cvợt thôi, xoa thật mỏng và đêù, cách này sẽ không làm cháy gỗ, nếu dùng 502 nguyên chất xoa lên cốt bốc khó lun.

caykhewinter

Thượng Tá
Vâng cảm ơn các bác. Tiện đây e bày các bác cách vào keo cho cán vợt với mang cá nè: Mua aceton + keo 502, pha tỉ lệ 2 aceton và 1 keo 502, pha vào cái đít lõm của cái lon bia rồi lấy tăm bông hoặc cọ vẽ xoa lên cvợt thôi, xoa thật mỏng và đêù, cách này sẽ không làm cháy gỗ, nếu dùng 502 nguyên chất xoa lên cốt bốc khó lun.
Do sơ hở, cốt vợt của mình rơi miếng mika. Mình dùng keo 502 dán miếng mika có chữ Andro vào chỗ lõm cốt vợt. Chữ Andro bị cháy ám khói, trắng đục. Cũng may còn dùng được, k thì lại tốn hơn 1,5 củ mua cốt mới.

Refene

Trung Uý
Em cũng mua keo cao su non về dán thử nhưng do phết keo dày quá nên nó lâu khô. Có bác nào có kinh nghiệm bôi keo làm sao cho mỏng đều chỉ em với. Em cảm ơn.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em cũng mua keo cao su non về dán thử nhưng do phết keo dày quá nên nó lâu khô. Có bác nào có kinh nghiệm bôi keo làm sao cho mỏng đều chỉ em với. Em cảm ơn.
Nhỏ keo lên cốt mút , kéo thành 3 đường ở trên cốt mút khoảng cách đều nhau , lấy miếng mút xốp hoăc miếng cao su , nhựa mềm , miết mỏng keo ra , ưng mỏng bao nhiêu cũng đc , sau đó lấy máy sấy tóc khò qua cho nhanh khô rồi dán = OK

Bình luận từ Facebook