Cốt vợt rung và không rung

chúmập

Thượng Sỹ
Xin các bác nào am hiểu nhiều về cốt vợt có thể liệt kê ra dùm em những cốt nào rung và cốt nào không rung?
Có bác nào đánh cốt rung mà bị đau tay, đau khớp vai giống em không? Xin cảm ơn . Bia Bia Bia.

tapmuttau

Binh Nhì
Đau tay và khớp vai là do người cầm vợt giữ quá chặt và dùng cơ bắp thôi bác, trái bóng hình như chỉ có 7gr, làm sao lực tác động vào vợt làm đau tay và vai được? Cách cầm vợt và vận động các cơ quá mức là thủ phạm gây đau rồi.

dvdbka

Trung Uý
Bạn đau vai là do bạn thực hiện động tác chỉ dùng mỗi cánh tay mà không dùng cả người, bạn bị đau tay là do bạn gồng cứng khi chơi. Thả lỏng toàn bộ cơ thể, xoay lườn và gập cánh tay ngoài khi giật, chắc chắn sau một thời gian bạn sẽ không bị đau vai và tay nữa!

kmfirecat

Thượng Sỹ
Xin các bác nào am hiểu nhiều về cốt vợt có thể liệt kê ra dùm em những cốt nào rung và cốt nào không rung?
Có bác nào đánh cốt rung mà bị đau tay, đau khớp vai giống em không? Xin cảm ơn . Bia Bia Bia.
Cốt Stiga Offensive CR Master, hầu như cốt của Stiga là cốt rung bác à. K rung thì cũng nhiều lém. E thấy cốt rung thường là loại cốt to bản nhưng mỏng. K biết như vậy có đúng k. hihi

HungGL

Đại Tá
cốt rung thì ảnh hưởng gì đến đau tay đâu nhỉ?? Chắc chắn bác bị chấn thương do sai kỹ thuật hoặc thiếu khởi động rồi!
Nói chung dòng carbon thì đầm hơn, gỗ thường thì rung...
các sợi tổng hợp như ZLC, ZLF, Aramid....thường là rung!

DatVu

Thượng Sỹ
Rung và ko rung thì loại nào tốt hơn mấy anh ??? cho biết ưu nhược điểm của mỗi loại ??? thank

cốt rung thiên về những người chơi cảm giác, thích độ lưu bóng. Còn cốt k rung thường là những cốt có độ nảy lớn, nếu ai đánh ko quen sẽ cảm thấy nhanh

boll_boll

Moderator
Đau tay và khớp vai là do người cầm vợt giữ quá chặt và dùng cơ bắp thôi bác, trái bóng hình như chỉ có 7gr, làm sao lực tác động vào vợt làm đau tay và vai được? Cách cầm vợt và vận động các cơ quá mức là thủ phạm gây đau rồi.

Trái bóng mà 7gr thì bác đánh không đau tay mới lạ. Bóng nặng tầm 2.5gr thôi bác nhé Bia

minhsaybn

Trung Sỹ

Nguyên nhân đau tay và vai đúng như lời bác dvdbka giải thích . Trước mình chơi động tác chưa chuẩn nên cũng dẫn tới tình trạng là bị đau như bạn. Hiện tại mình đang chơi cốt Amultart ZLC là loại cốt cho cảm giác có độ rung , nhưng không có vấn đề gì mà tại cốt rung mà lại đau tay và vai được.....

huydas

Đại Tá
cốt rung thiên về những người chơi cảm giác, thích độ lưu bóng. Còn cốt k rung thường là những cốt có độ nảy lớn, nếu ai đánh ko quen sẽ cảm thấy nhanh

Chuẩn rồi đấy....đó chính là độ kiểm soát của vợt với bóng đó.

xukaka

Đại Tá
Theo mình đó là do cảm nhận thôi, quan trọng là lối đánh của mình thế nào. Thường những cốt có độ dày như Amultart ZLC, Schlager có độ dày 7.1 nên khi cầm tay cảm thấy chắc, tự tin. Mình đang chơi Amultart ZLC khi chuyển qua Timo Boll ZLC cảm thấy cốt mỏng hơn, rung hơn. Nhưng sau thời gian quen vợt đánh quen dần, đánh trái tay hay hơn, có lẽ do cốt nhẹ nên động tác nhanh hơn.

Bình luận từ Facebook