Có nên đánh chậm lại ???

VirusBNG

Trung Uý
He he, những kinh nghiệm mình có được là do mình là dân tennis lâu năm thôi bạn ạ, còn đôí với bóng bàn thì cũng coi như là new member, những đường hướng trong tập luyện bóng bàn thì mình cũng biết chút chút thôi và không phải kỹ thuật nào tại thời điểm này mình cũng có thể thực hiện được mặc dù biết là sẽ phải luyện. Mình sẽ lưu số điện thoại của bạn để có gì tuần sau sẽ hẹn bạn qua chỗ mình ở Ngã Tư Sở giao lưu nhé.

Hix, Chủ Nhật này em về VPhúc rồi, chắc phải ra tết mới lại xuống HNội. Thôi đành hẹn Bác dịp khác vậy ;)
Cám ơn hữu ý cùng những lời chia sẻ của Bác nhiều :)

docmaorg

Đại Tá
Bác docmaorg mua TG2 Neo ở đâu thế bác, bác cho em chút so sánh giữa TG2 Neo vs TG3 Neo được không, em đang định chơi 1 trong 2 em này
TG2 neo mình có may mắn nguồn tốt, yên tâm mà cũng chỉ mau vài mặt chơi dần. Còn ở nhà cũng nhiều người có bán.
Đánh ZJK-ALC cá nhân mình thấy TG2 neo ổn hơn H3( cả hai đều dòng lót cam) H3 đánh ZJK-ALC cho vòng cung bóng thấp, đánh mất nhiều sức. TG2 neo đánh cho vòng cung cao ít mất sức hơn, xoáy nhiều hơn H3( cảm nhận riêng của mình). Còn với TG3 mình chưa thử bao giờ.H3 mình thấy hợp với dòng cốt thuần gỗ hơn ALC.

Nikoli Pham

Thiếu Uý
Các Bác cho em hỏi chút về kiến thức.
Tình hình là hôm trước em được Bác hiepasc khuyên là nên đánh bóng chậm lại, vì em mới học cơ bản được vài tháng, giật chủ yếu bằng phản xạ.
Cái em thắc mắc là : Đánh chậm là 1 zơ đánh, thi thoảng nên đánh chậm, hay bắt buộc lúc nào cũng phải đánh chậm ???

Sau vài ngày tập giật về các góc bàn, em đã đánh đc chậm và em rút ra đc kết luận.
- Điểm mạnh : Giật an toàn hơn, dễ phòng thủ, ít đánh hỏng đánh hụt, dễ điều bóng về các góc...
- Điểm yếu : Giật - Bạt cực kỳ thiếu lực, rất khó dứt điểm đối thủ...
Ngoài ra em thấy có Samsonov hình như cũng đánh chậm nên thủ rất tốt, nhưng dứt điểm chả thấy bạo lực tý nào cả !

Vậy kính các Bác cho ý kiến !!!

Việc đánh nhanh hình thành từ 1 thói quen xấu của những người mới chơi đó là đánh 1 động tác mà không có điểm dừng. Khi quan sát nhiều người đánh bóng đều, rồi chuyển qua giật bóng, tôi nhận thấy 1 điều rằng ai cũng đánh xong 1 cái, là vội vàng rút tay ra sau đánh tiếp cái mới theo quán tính mà họ quên đi rằng lúc họ đánh quả đầu tiên, động tác đầu tiên của họ là tư thế chuẩn bị, chứ ko phải là động tác kết thúc trước mặt, hay là động tác kéo tay ra sau. Vì thế động tác đánh đều được hình thành thế này Chuẩn bị - ra sau - đánh tới...Chuẩn bị - ra sau - đánh tới...Chuẩn bị - ra sau - đánh tới... Đây là 3 bước rất rõ ràng cho tất cả mọi cú đánh, BH, hay FH, Push, loop hay Flick...

Câu hỏi của bạn là đánh chậm lại có phải ko nào? Đánh chậm lại, là trong mỗi động tác lặp đi lặp lại, bạn cần phải trở về lại bước chuẩn bị ban đầu. Khoảnh khắc này chỉ là 1 phần bao nhiêu giây, nhưng não của bạn hoạt động nhanh đến nỗi chỉ cần 1 tích tắc ấy cũng đủ để quyết định đánh cú tiếp theo mạnh hay nhẹ, đặt banh điểm rơi nào, xoáy chiều nào...Tôi cũng đã từng là 1 nạn nhân của tính háu táu, nhanh nhẩu và thiếu tư duy. Tuy nhiên khi nhìn nhận thẳng vào sai lầm của mình, tôi mạnh dạn sửa sai, và bây giờ thì đỡ hơn trước nhiều. Và tôi biết ra được 1 điều rằng, trong tất cả các cú đánh, cú đánh banh đều là cú quan trọng nhất, vì nó là viên gạch đầu tiên cho toà tháp kĩ thuật của bạn. Tôi mạo muội chia sẻ, chúc bạn tiến bộ nhiều hơn. Thân.

NTBB

Super Moderators
Bài nhận định của Nikoli Phạm rất hay ! Đó cũng là khía cạnh mà nhiều chuyên gia BB đã lưu ý những người mới tập bóng bàn (sau mỗi cú vung vợt đánh bóng phải đưa vợt về vị trí chuẩn bị/trung gian, trước khi đưa ra sau lấy đà cho cú đánh tiếp theo). Tất nhiên chuyện đánh chậm hay nhanh còn liên quan đến nhiều yếu tố khác. Trong đó, mình muốn nói đến nhịp đánh của đối phương bên kia bàn.

Nếu đối phương có lối đánh nhanh, đánh mạnh thì bóng sang ta sẽ có nhịp nhanh và tốc độ cao (tức bóng bay nhanh), vậy làm sao ta ...chậm? Theo mình, có 1 vài cách :
- Nếu bóng dài thì lùi ra xa để đánh trả bóng, vì như vậy bóng đến phải đi 1 quãng đường dài hơn, và tất nhiên là "tốn" nhiều thời gian hơn (mặc dù tốc độ cao do đối phương đánh mạnh) nên ta có thời gian quan sát, phán đoán xoáy và điểm rơi, lẫn tốc độ bóng.
- Nếu là bóng ngắn (nhưng nhanh) thì đừng chạm bóng khi bóng mới nảy lên từ bàn (giai đoạn 1 và 2 của quỹ đạo bóng đến), mà hãy lùi vợt ra sau 1 chút, chạm bóng khi bóng đã lên cao, đã đến đỉnh , hoặc đã qua đỉnh (tùy kiểu bóng đến là gì mà đánh trả ở vị trí nào với góc vợt nào). Tóm lại cũng là tạo ra quãng đường đi của bóng đến dài hơn thì nhịp bóng qua lại sẽ ... chậm lại.

Còn nhiều cái nữa, nhưng sơ sơ thế. Khi nắm được nguyên lý thì việc vận dụng được hay không chỉ còn là chuyện luyện tập. Với những người mới tập bóng, chuyện nên đánh chậm lại là để nhằm có thời gian quan sát, điều chỉnh động tác cho đúng (vì đang học mà). Còn đương nhiên khi đã có trình cao và trong thi đấu thì phải nhanh, mạnh, xoáy nhiều... vì đó là những yếu tố tạo nên cơ hội thắng điểm.

Bình luận từ Facebook