CLB những người đánh mặt Tàu

monster159

Thượng Sỹ
Tin Arc 5 nó có tacky, độ dính ko cao, hầu như là ko đáng kể. Sao của bạn lại có dầu nhờn nhỉ ? Cái của mình ko giống của bạn nên chẳng biết khuyên kiểu gì
Vậy thông thường, với các mặt tàu mà có lớp dầu đó thì xử lý thế nào hả bro?

dathoang

Thượng Tá
Vậy thông thường, với các mặt tàu mà có lớp dầu đó thì xử lý thế nào hả bro?
Cái hay của tàu, của H3 là lớp dính dính đấy, nếu muốn hết dính thì bạn ko phải vệ sinh mặt vợt, cứ đánh xong là để đấy, 1 thời gian là hết dính.
Nếu muốn nhanh thì đổ cát vào mút, rồi lau đi nhưng mình chưa thử ^.^

monster159

Thượng Sỹ
Cái hay của tàu, của H3 là lớp dính dính đấy, nếu muốn hết dính thì bạn ko phải vệ sinh mặt vợt, cứ đánh xong là để đấy, 1 thời gian là hết dính.
Nếu muốn nhanh thì đổ cát vào mút, rồi lau đi nhưng mình chưa thử ^.^
:) Hình như bạn vẫn hiểu lầm ý mình, mặt mình có lớp dàu bóng, nhờn nhờn, chứ ko phải lớp tacky.

com1603

Thượng Tá
Các cao thủ mặt tầu cho e hỏi cái, " làm sao để bỏ được lớp dầu ở mặt tầu mới nhỉ"
Tình hình là e mới thử cái mút TinARC5 mới, mà dán vào côt Tenor, đánh nó cứ khó chịu với cái lớp dầu nhờn trên bề mặt.
Xin tư vấn của các cao thủ.
Thanks.
Thấp thủ được ko cao thủ? :D
Mùa này mồ hôi tha hồ, cứ thế bôi lên rồi lấy áo chà khắp mặt vợt, cứ thế thôi, làm nhiều vào ko hỏng mặt đâu mà sợ.
Đánh xong thì chà mồ hôi tiếp, đợi khô thì lấy miếng film bảo vệ mặt vợt đậy cái mặt lại cho khỏi hút bụi.
Dần dần miếng mút sẽ bóng lừ và ko bị xỉn, mốc như kiểu nhung và hết cái lớp dầu đó.

monster159

Thượng Sỹ
Thấp thủ được ko cao thủ? :D
Mùa này mồ hôi tha hồ, cứ thế bôi lên rồi lấy áo chà khắp mặt vợt, cứ thế thôi, làm nhiều vào ko hỏng mặt đâu mà sợ.
Đánh xong thì chà mồ hôi tiếp, đợi khô thì lấy miếng film bảo vệ mặt vợt đậy cái mặt lại cho khỏi hút bụi.
Dần dần miếng mút sẽ bóng lừ và ko bị xỉn, mốc như kiểu nhung và hết cái lớp dầu đó.
Okie, đơn giản vậy hả Long.
Thanks cao thủ nhé.
Mà hình như thấy bảo là sau khi hết cái lớp dầu chết tiệt ấy thì mới đánh được phải không ông? Chứ h tôi đánh thấy chán ngắt, giật ko vào mà đôi công, chặn đẩy cũng kém.

com1603

Thượng Tá
Okie, đơn giản vậy hả Long.
Thanks cao thủ nhé.
Mà hình như thấy bảo là sau khi hết cái lớp dầu chết tiệt ấy thì mới đánh được phải không ông? Chứ h tôi đánh thấy chán ngắt, giật ko vào mà đôi công, chặn đẩy cũng kém.
Đơn giản vậy thôi!
Nhưng mà ko phải hết lớp dầu ấy mới đánh được đâu, điều này là hết sức vô lý!
Chà mồ hôi thế này là kinh nghiệm 1 ông đánh mút Tàu lâu năm chỉ cho tôi thôi.
Mục đích đúng là để hết lớp dầu trên bề mặt đi để sau này miếng mút Tàu ko bị xỉn, mốc.
Miếng mút Tàu mà bị xỉn, mốc thì sẽ mất đi độ dính (tacky).
Ông cứ chà và để ý là 1 thời gian sau chỗ nào được chà sẽ bóng loáng, còn xung quanh cái ô vuông logo, chữ tàu... là những chố ko chà được mồ hôi thì nó sẽ bị xỉn, mốc nhìn như nhung, những chỗ đó sẽ ko có tacky!

Tuy nhiên, vấn đề của ông có lẽ là chưa quen mút Tàu, và cũng có lẽ là ko hợp cốt nữa vì hình như ông hay chơi mút Nhật trước đây?
Đánh một thời gian rồi sẽ quen thôi, ko phải vấn đề, đừng bận tâm đến lớp dầu quái quỉ đó làm gì, cứ chà mồ hôi và chiến thôi. :D
Chưa kể thời tiết 1 số hôm trời nồm cũng khiến miếng mút Tàu bị trơn tuột nếu ko lau liên tục và việc rúc lưới, giật ko lên là rất dễ xảy ra.
Miếng Tinarc 5 thì cũng ko hẳn là mút Tàu truyền thống, chắc là cũng dễ đánh hơn H3 rồi, thấy bảo miếng này đánh trái hay nên ông cứ từ từ thuần phục đi, ko vội được đâu ;)

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đơn giản vậy thôi!
Nhưng mà ko phải hết lớp dầu ấy mới đánh được đâu.
Vấn đề của ông có lẽ là chưa quen mút Tàu, và cũng có lẽ là ko hợp cốt nữa vì hình như ông hay chơi mút Nhật trước đây?
Đánh một thời gian rồi sẽ quen thôi, ko phải vấn đề, đừng bận tâm đến lớp dầu quái quỉ đó làm gì :D
Chưa kể thời tiết 1 số hôm trời nồm cũng khiến miếng mút Tàu bị trơn tuột nếu ko lau liên tục và việc rúc lưới, giật ko lên là rất dễ xảy ra.
Miếng Tinarc 5 thì cũng ko hẳn là mút Tàu truyền thống, chắc là cũng dễ đánh hơn H3 rồi, thấy bảo miếng này đánh trái hay nên ông cứ từ từ thuần phục đi, ko vội được đâu ;)
Có cá biệt nhé bác, như em, mồ hôi muối, mặt không bóng, vẫn dính nhưng sau vài tháng sẽ có cảm giác mặt nó sạn sạn :p

holo124

Đại Tá
Cũng đua đòi trở lại mặt tàu giống các bác :D
Combo của e Rosewood 5 . FH : TG3 - BH : Rasant Power sponge
Mới cắt dán xong chiều ra trận xem sao ....

duchieund

Binh Nhất
Cho em hỏi
Thấy bảo H3-50 bây giờ mua ko cần phải tune đúng ko ạk
Thực ra thì e ngại tune nên hỏi , các bro biết chỉ giúp e
E cám ơn trước

Haidang203

Hạ Sỹ
Tôi đang dùng Super Mizutani, FH T05 BH T80. nay muốn chuyển sang mặt tàu, xin các cao thủ chỉ dùm nên dùng mặt gì cho FH và BH, xin cảm ơn.

haphamhd

Trung Uý
Tôi đang dùng Super Mizutani, FH T05 BH T80. nay muốn chuyển sang mặt tàu, xin các cao thủ chỉ dùm nên dùng mặt gì cho FH và BH, xin cảm ơn.
Em đang chơi super zhang jike, cũng mới chuyển sang tàu được nửa năm. Theo em bác sang tàu có thể tham khảo combo của em: FB là H3-50 (38 độ và là bọt khí không phải tune) và BH là Ten 05

Haidang203

Hạ Sỹ
Em đang chơi super zhang jike, cũng mới chuyển sang tàu được nửa năm. Theo em bác sang tàu có thể tham khảo combo của em: FB là H3-50 (38 độ và là bọt khí không phải tune) và BH là Ten 05
Cảm ơn Bạn, nhưng Combo đó ngon không, để lấy cây Super zhang jike xài thử?

haphamhd

Trung Uý
Ten 05 oánh trái thì quá ổn rồi, không phải nói nhiều nữa.
Còn H3-50 thì vừa đủ độ cứng 38, không cần tune, do là mặt bọt khí nên nhẹ (H3 thường là cao su đúc sẽ nặng hơn) giúp vợt cân bằng và không bị nặng đầu.

Ttfan2012

Đại Tá
Mình đã từng đánh Sup jun với combo FH: H3-50; BH: Ten 64 và thấy đây là combo hợp lý với cây sup jun nhất cả về trọng lượng lẫn cảm giác bóng. Cây sup jun chẳng hiểu sao nhưng rất hợp với H3-50, cảm giác vẫn đảm bảo độ nảy mà vẫn xoáy dị dị kiểu H3; Xử lý bóng trên bàn bên FH rất ngon. Còn mặt ten 64 lúc đầu thực sự là mình đánh vậy chỉ vì thấy thằng Jun nó cũng đánh vậy. Nhưng sau đó lúc thử cả ten 80 mới thấy ten 80 kết hợp với sup jun sẽ khó kiểm soát hơn ten 64 khá nhiều và lưu bóng cũng giảm đáng kể. Đây là một vài cảm nhận của mình sau khi dùng sup jun xin đc chia xẻ cùng ae mặt Tàu.

Bình luận từ Facebook