Cho em hỏi vài điều về bóng bàn

hunghanoi

Super Moderators
Nhân tiện cho em hỏi đối phương đánh trả bóng mà rướn người nằm lên bàn có phạm luật không và có tính điểm không

Nếu tay tự do của đấu thủ này không chạm bàn và nếu bất kỳ bộ phận nào của cơ thể của đấu thủ đó hay trang phục của anh ta không chạm vào lưới hay không làm chuyển dịch mặt bàn thì KHÔNG phạm luật

hunghanoi

Super Moderators
Các bác cho e hỏi: Khi đỡ bóng chạm tay có bị mất điểm không, giao bóng chạm lưới nhiều lần có bị mất điểm không ạ? thank!

Đỡ bóng mà bóng chạm tay từ cổ tay ra vợt,thậm chí 2 chạm (ngón tay rồi mặt vợt chẳng hạn mà ta hay gọi là bóng đúp) nhưng KHÔNG PHẢI LÀ CỐ TÌNH vẫn là bóng tốt.

Giao bóng chạm lưới 1000 lần vẫn giao bóng lại.

hunghanoi

Super Moderators
Cảm ơn bác đã giải thích rõ! nhưng bác có thể cho biết quy định đó có nằm trong điều luật thi đấu nào không a? áp dụng cho Việt Nam mình hay cả quốc tế ạ?

Đây là luật của Liên đoàn bóng bàn thế giới ban hành mà Liên đoàn BBVN là thành viên nên mọi cuộc thi đấu đều phải tuân thủ - trừ khi có sự thay đổi (nào đó) cho phù hợp với hoàn cảnh thực tế thì phải đưa vào điều lệ của giải đấu đó.

songphaisock

Trung Tá
Nếu tay tự do của đấu thủ này không chạm bàn và nếu bất kỳ bộ phận nào của cơ thể của đấu thủ đó hay trang phục của anh ta không chạm vào lưới hay không làm chuyển dịch mặt bàn thì KHÔNG phạm luật
ây dà. bàn xịn thì k sao. chứ bàn như răng sắp rụng đụng vào đã rung bần bật thì cũng khó
Đây là luật của Liên đoàn bóng bàn thế giới ban hành mà Liên đoàn BBVN là thành viên nên mọi cuộc thi đấu đều phải tuân thủ - trừ khi có sự thay đổi (nào đó) cho phù hợp với hoàn cảnh thực tế thì phải đưa vào điều lệ của giải đấu đó.

trường hợp trọng bài nghiệp dư không biết luật vdv có quyền ý kiến k ạ

Drhongson

Đại Tá
Có hai trường hợp cho tình huống này !

1 - Trường hợp bóng đang ở trong khoảng không gian của MẶT BÀN TIẾP BÓNG thì phạm luật.

2 - Trường hợp bóng KHÔNG đang ở trong khoảng không gian của MẶT BÀN TIẾP BÓNG thì không phạm luật.(không tính lỗi ngoài bàn như trước đây nữa)

Đúng rồi , ngày xưa còn bắt cút-xê chứ bây giờ thì hết rồi .

hunghanoi

Super Moderators
à cònneeuy đối thủ giao bóng sai tè mà trọng tài không chịu bắt thì phải làm sao đây

Nếu nghi ngờ (nghiêm túc chứ không phải là mẹo) đối phương giao bóng sai mà trọng tài không có ý kiến gì thì có thể khiếu nại với chính trọng tài đó và sẽ được giải thích cặ̣n kẽ .

bazoka

Trung Sỹ
Xin hỏi bác Hùng 1 chút: Căn cứ nào để chứng minh mặt bàn có chuyển dịch hay không khi đối phương chạm vào bàn (cái này sẽ cãi nhau rất nhiều và ko bao giờ giải quyết công bằng được. Muốn chính xác chắc phải đặt máy đo dao động). Thông thường trường hợp chạm người vào bàn các trọng tài sẽ bắt ntn?
Thanks bác

Last edited:

bazoka

Trung Sỹ
Đỡ bóng mà bóng chạm tay từ cổ tay ra vợt,thậm chí 2 chạm (ngón tay rồi mặt vợt chẳng hạn mà ta hay gọi là bóng đúp) nhưng KHÔNG PHẢI LÀ CỐ TÌNH vẫn là bóng tốt.
.
Xin hỏi bác Hùng chỗ này: Làm sao xác định có cố tình hay là vô tình "dùng tay chơi bóng". Giả sử em gặp 1 cao thủ giao bóng mà em biết là dùng vợt đỡ sẽ ra ngoài, em chơi bàn tay đỡ để chắc ăn, tất nhiên là giả vờ trúng tay thôi, làm sao trọng tài bắt. Nếu ko bắt bóng sang bên kia ko đỡ được bị thua sẽ rất ức chế??? Tương tự nếu em giao bóng giả vờ để trúng tay, sẽ biến thành 1 quả giao khó> trường hợp ntn giải quyết sao hả bác??
Thông thường các trọng tài sẽ giải quyết các trường hợp chạm tay ntn??
Thanks bác

Tàu Gai

Thượng Sỹ
Các bác cho mình hỏi tí : Luật bóng bàn Việt Nam có cắm đánh mặt gai ko lót không vậy? (Dr. Neubauer Monster)

bazoka

Trung Sỹ
Các bác cho mình hỏi tí : Luật bóng bàn Việt Nam có cắm đánh mặt gai ko lót không vậy? (Dr. Neubauer Monster)

Không cấm đánh mặt gai không lót nhé bạn - tuy nhiên sẽ cấm mặt gai không ma sát (tức là mặt gai có bề mặt cái gai láng bóng.)
Mặt Dr. Neubauer Monster của bạn là loại không có ma sát nên luật ko cho phép nhé - Tuy nhiên chơi nghiệp dư thì chơi vô tư nhé, chả lẽ bạn chơi lại đuổi mình ra vì chơi mặt ko ma sát sao :D
Tuy nhiên nếu có thể thì bạn nên chuyển sang chơi loại mặt có ma sát như là Dr. Neubauer Monster Classic hoặc cái Andro Chao không lót giống mình cũng được lắm.

Last edited:

Tàu Gai

Thượng Sỹ
Không cấm đánh mặt gai không lót nhé bạn - tuy nhiên sẽ cấm mặt gai không ma sát (tức là mặt gai có bề mặt cái gai láng bóng.)
Mặt Dr. Neubauer Monster của bạn là loại không có ma sát nên luật ko cho phép nhé - Tuy nhiên chơi nghiệp dư thì chơi vô tư nhé, chả lẽ bạn chơi lại đuổi mình ra vì chơi mặt ko ma sát sao :D
Tuy nhiên nếu có thể thì bạn nên chuyển sang chơi loại mặt có ma sát như là Dr. Neubauer Monster Classic hoặc cái Andro Chao không lót giống mình cũng được lắm.

Ths bạn thật nhiều ! Mình sẽ nghiên cứu thêm mặt gai có ma sát.

hunghanoi

Super Moderators
Xin hỏi bác Hùng chỗ này: Làm sao xác định có cố tình hay là vô tình "dùng tay chơi bóng". Giả sử em gặp 1 cao thủ giao bóng mà em biết là dùng vợt đỡ sẽ ra ngoài, em chơi bàn tay đỡ để chắc ăn, tất nhiên là giả vờ trúng tay thôi, làm sao trọng tài bắt. Nếu ko bắt bóng sang bên kia ko đỡ được bị thua sẽ rất ức chế??? Tương tự nếu em giao bóng giả vờ để trúng tay, sẽ biến thành 1 quả giao khó> trường hợp ntn giải quyết sao hả bác??
Thông thường các trọng tài sẽ giải quyết các trường hợp chạm tay ntn??
Thanks bác

1 - Bạn vô tình hay cố tình chơi bóng bằng tay (từ cổ tay trở xuống) đều là bóng tốt. TT không bắt lỗi này (vì luật cho phép).Vấn đề là bạn có thuần thục và tự tin để chủ động chơi bóng bằng tay hay không (nhớ là vợt vẫn phải cầm trên tay đấy nhé)

2 - TT sẽ là người đưa ra quyết định sau khi nhận định các trường hợp bóng có chạm tay (mà sai luật) hay không.

hunghanoi

Super Moderators
Xin hỏi bác Hùng 1 chút: Căn cứ nào để chứng minh mặt bàn có chuyển dịch hay không khi đối phương chạm vào bàn (cái này sẽ cãi nhau rất nhiều và ko bao giờ giải quyết công bằng được. Muốn chính xác chắc phải đặt máy đo dao động). Thông thường trường hợp chạm người vào bàn các trọng tài sẽ bắt ntn?
Thanks bác

1 - Trọng tài là người quyết định bàn có bị xê dịch hay không ? anh có thể phản đối nhưng quyết định của TT là cuối cùng.Thông thường để nhận định được chính xác người ta đánh dấu chân bàn,nếu chân bàn rời khỏi vị trí được đánh dấu coi như bàn đã dịch chuyển.

2 - Chạm (tì) thân người vào bàn mà không làm dịch chuyển bàn thì không mắc lỗi.Nếu làm xê dịch mặt bàn thì bằng nhận định của mình TT sẽ quyết định lỗi xô (đẩy) bàn.

iso9000

Thượng Tá
Tiện đây các bác cho em hỏi luật có quy định thời gian khởi động trước khi vào thi đấu chính thức ko a.

Bình luận từ Facebook