Cho em hỏi vài điều về bóng bàn

viethung

Binh Nhì
1. Đánh trả bóng khi bóng chưa chạm phần bàn của mình có phạm luật hay không?
2. Luật bóng bàn có hoàn toàn giống luật tenis không?

viethung

Binh Nhì
Nhân tiện cho em hỏi đối phương đánh trả bóng mà rướn người nằm lên bàn có phạm luật không và có tính điểm không

ovtcharov

Thượng Sỹ
Đỡ bóng chạm tay, giao bóng chạm lưới

Các bác cho e hỏi: Khi đỡ bóng chạm tay có bị mất điểm không, giao bóng chạm lưới nhiều lần có bị mất điểm không ạ? thank!

bongban-vn

Trung Sỹ
"Originally Posted by ovtcharov View Post:
Các bác cho e hỏi: Khi đỡ bóng chạm tay có bị mất điểm không, giao bóng chạm lưới nhiều lần có bị mất điểm không ạ? thank!

* khi đỡ giao bóng, bóng chạm tay (tay cầm vợt) được coi là bóng tốt khi. Bóng chạm "MỘT" điểm từ cổ tay trở xuống (từ cổ tay đến vợt).
* Giao bóng chạm lưới nhiều lần không bị mất điểm (bóng chạm lưới rồi qua bàn đối phương)

Last edited:

pham van thuy

Binh Nhì
thuy ngua hoang .bac ninh

Không pác nào giải thích hộ sao?
khi 2 nguoi thi đau bong ban xe co trong tai...đieu đau tien la nhat nhat phai nge trong tai chi đao va quyêt đinh tat ca tuy nhien vđv khieu nai phai gio mot tay cao qua đau xin phep trong tai/ bong tram vot truoc roi nguoi tram ban khong sao/ bong tram tay tu co tay suong nhung van sang qua luoi khong sao/ bong tram tay tram vot,đúp,nhung van qua luoi nhung trong tai khong nhin thay ke khong sao,neu đôi phuong tu y bat bong mat điêm luon. giao bong cham luoi ma đôi phuong tu y bat bóng mât điem luon/

ovtcharov

Thượng Sỹ
Cảm ơn bác đã giải thích rõ! nhưng bác có thể cho biết quy định đó có nằm trong điều luật thi đấu nào không a? áp dụng cho Việt Nam mình hay cả quốc tế ạ?

ovtcharov

Thượng Sỹ
"Originally Posted by ovtcharov View Post:

* khi đỡ giao bóng, bóng chạm tay (tay cầm vợt) được coi là bóng tốt khi. Bóng chạm "MỘT" điểm từ cổ tay trở xuống (từ cổ tay đến vợt).
* Giao bóng chạm lưới nhiều lần không bị mất điểm (bóng chạm lưới rồi qua bàn đối phương)
Cảm ơn bác đã giải thích rõ! nhưng bác có thể cho biết quy định đó có nằm trong điều luật thi đấu nào không a? áp dụng cho Việt Nam mình hay cả quốc tế ạ?

ovtcharov

Thượng Sỹ
khi 2 nguoi thi đau bong ban xe co trong tai...đieu đau tien la nhat nhat phai nge trong tai chi đao va quyêt đinh tat ca tuy nhien vđv khieu nai phai gio mot tay cao qua đau xin phep trong tai/ bong tram vot truoc roi nguoi tram ban khong sao/ bong tram tay tu co tay suong nhung van sang qua luoi khong sao/ bong tram tay tram vot,đúp,nhung van qua luoi nhung trong tai khong nhin thay ke khong sao,neu đôi phuong tu y bat bong mat điêm luon. giao bong cham luoi ma đôi phuong tu y bat bóng mât điem luon/
cảm ơn bác đã nói rõ, nhưng bác viết sai chính tả nhiều từ quá nên hơi khó đọc! mong bác lưu ý nhé!

hailualendoi

Binh Nhì
Đo là luật quốc tế, áp dụng cho tất cả mọi người chơi bóng bàn trên thế giới, còn nếu bác thấy nó phức tạp quá thì đánh phủi với nhau cũng đcBia

ovtcharov

Thượng Sỹ
Đo là luật quốc tế, áp dụng cho tất cả mọi người chơi bóng bàn trên thế giới, còn nếu bác thấy nó phức tạp quá thì đánh phủi với nhau cũng đcBia
Ý e là nó nằm trong điều khoản cụ thể của luật nào để khi cãi nhau,tranh luận mình dẫn chứng ra cho họ tâm phục khẩu phục mà!Trong luật bóng bàn e ko thấy đề cập đến.

Drhongson

Đại Tá
Khi cần hỏi về luật bóng bàn , anh em mình có thể phone hỏi trọng tài quốc tế Hùng Hà nội 0912 183 232 .
Chúc vui .

ovtcharov

Thượng Sỹ
Thank bác!Trọng tài hùng ạ, có khi hôm nào phải gọi cho bác ấy làm phiền tí, ko biết bác ấy có "oánh" ko nhỉ?

hunghanoi

Super Moderators
1. Đánh trả bóng khi bóng chưa chạm phần bàn của mình có phạm luật hay không?

Có hai trường hợp cho tình huống này !

1 - Trường hợp bóng đang ở trong khoảng không gian của MẶT BÀN TIẾP BÓNG thì phạm luật.

2 - Trường hợp bóng KHÔNG đang ở trong khoảng không gian của MẶT BÀN TIẾP BÓNG thì không phạm luật.(không tính lỗi ngoài bàn như trước đây nữa)

Bình luận từ Facebook