Cho E hỏi tí!

Ma Cao

Trung Uý
Cách đây vài hôm có 1 A post hàng loạt các cấu trúc cốt, và có rất nhiều cấu trúc nhiều lớp gỗ cùng loại bên trong. E VD cụ thể:

729 L5: Limba - ayous - ayous - ayous- ayous - ayous- limba.

E có 3 câu hỏi, mong các A có kinh nghiệm giải đáp

1. Có 5 lớp ayous. Vậy tại sao họ kg làm 1 khối ayous cho khỏe và tiết kiệm chi phí mà lại dát mỏng tửng miếng rồi dán lại ? để tăng độ cứng? tăng đô bám xoáy?

2. Bằng cách nào họ dát mỏng gỗ như tờ giấy được?

3. Ngày càng có nhiều công nghệ mới như Carbon, Acrylate, Fiberglass, zlc, v.v. vậy mấy loại này có công dụng gì? tăng độ cứng, tăng độ ổn định, tốc độ hay là gì?

Từ trước giờ E chỉ chơi Yinhe nên kg để ý mấy cái này! mong các bác chỉ giáo!

Cám ơn!

o3ma

Đại Tá
1. Ít nhất nó cũng làm tăng độ bền chịu lực của cốt khi va chạm. Nếu là 1 tấm nguyên mà mỏng cỡ 6mm thì rất dễ vỡ. Thực tế các loại cốt 1 lớp thì dày cỡ 1cm nhưng cũng rất dễ vỡ nếu lỡ cho hôn bàn. Nếu dán thành nhiều lớp thì các lớp sẽ khác thớ (ko đồng nhất về cấu tạo nữa) và tăng độ bền trong khi cốt rất mỏng.
2. Dát mỏng gỗ bác tham khảo cách này. Nếu trước đây chưa có máy như thế này thì sẽ mất nhiều công hơn để bào mỏng đi.
.

http://ospblades.com/post/gallery/osp-picture-gallery/
3. Vấn đề này e ko dám chém.
Điều 1 và 2 chả biết đúng ko, mong bác tham khảo.

Last edited:

Ma Cao

Trung Uý
cám ơn A nhiều, nhưng cưa mỏng gỗ như tờ giấy thì họ làm sao nhỉ. Chắc các bác làm cốt handmade biết rõ điều này, như kg nói, sợ tiết lộ bí quyết. E nghĩ lcác bác làm vợt handmade nhập nguyên miếng gỗ đã dán sẵn sau đó về mông má cho ra cây vợt!

Trainee

Đại Tá
cám ơn A nhiều, nhưng cưa mỏng gỗ như tờ giấy thì họ làm sao nhỉ. Chắc các bác làm cốt handmade biết rõ điều này, như kg nói, sợ tiết lộ bí quyết. E nghĩ lcác bác làm vợt handmade nhập nguyên miếng gỗ đã dán sẵn sau đó về mông má cho ra cây vợt!
Cái này mấy bác như bác @anzippo, @thaythuydn , ... sẽ rõ hơn cả.

fujishan

Đại Uý
Cách đây vài hôm có 1 A post hàng loạt các cấu trúc cốt, và có rất nhiều cấu trúc nhiều lớp gỗ cùng loại bên trong. E VD cụ thể:

729 L5: Limba - ayous - ayous - ayous- ayous - ayous- limba.

E có 3 câu hỏi, mong các A có kinh nghiệm giải đáp

1. Có 5 lớp ayous. Vậy tại sao họ kg làm 1 khối ayous cho khỏe và tiết kiệm chi phí mà lại dát mỏng tửng miếng rồi dán lại ? để tăng độ cứng? tăng đô bám xoáy?

2. Bằng cách nào họ dát mỏng gỗ như tờ giấy được?

3. Ngày càng có nhiều công nghệ mới như Carbon, Acrylate, Fiberglass, zlc, v.v. vậy mấy loại này có công dụng gì? tăng độ cứng, tăng độ ổn định, tốc độ hay là gì?

Từ trước giờ E chỉ chơi Yinhe nên kg để ý mấy cái này! mong các bác chỉ giáo!

Cám ơn!
hehe, anh Ma Cao đang chơi T3 mà hỏi nhiều cốt quá nhỉ.

Ma Cao

Trung Uý
hehe, anh Ma Cao đang chơi T3 mà hỏi nhiều cốt quá nhỉ.

E hoi chi de biet them Kien thuc thoi, Chu kg co y dinh mua, vi dau co tien ma mua, he he. Cot thi T3, con mat vot thi su dung lai mat cu cua con trai, con gai vứt di. Chắc co le kg ai co the tra loi 3 cau hoi cua E! Hix

Trainee

Đại Tá
E hoi chi de biet them Kien thuc thoi, Chu kg co y dinh mua, vi dau co tien ma mua, he he. Cot thi T3, con mat vot thi su dung lai mat cu cua con trai, con gai vứt di. Chắc co le kg ai co the tra loi 3 cau hoi cua E! Hix
Dạ em nghĩ là có người trả lời được, nhưng họ không thích nói chuyện với bác chăng thôi?

amateur

Trung Uý
có cái máy đấy làm cốt handmade được đó, gỗ mặt chắc là dùng veneer. veneer có máy sản xuất công nghiệp làm rất nhanh.

Bình luận từ Facebook