Chia sẻ cách cắt mút tiết kiệm

archer

Đại Tá
Nếu ae nào có điều kiện luôn cắt mút mới đánh rồi sau 1 thời gian ngắn khấu hao thanh lý mua ngay mút mới khác xài thì tuyệt quá, nhưng đa số ae còn lại hoặc điều kiện không cho phép, hoặc ko muốn đầu tư tốn kém lãng phí như vậy thì ngoài cách mua lại mút cũ, khi các bác có điều kiện cắt mút mới có thể tham khảo phương pháp sau đây để tiết kiệm hơn kéo dài gần gấp đôi thời gian sử dụng hiệu quả mút.
Thông thường khi mua mút mới về ae sẽ cắt như sau:

Nay e đề nghị cắt như sau:

Sau 1 thời gian sử dụng, điểm G-Sweetspot là điểm tương tác bóng-mút mật độ cao nhất sẽ nổi chân gai nhiều nhất như hình sau:

Khi đó ta đo độ dài X của đáy dưới mút, ướm thước lên phía trên để cắt theo đường kẻ màu xanh sao cho độ dài đường cắt đúng bằng X:

Quay ngược phần dưới mút vừa cắt lên, bôi keo lên cốt và lên mỗi phần mút, và lần lượt dán từng miếng, thật cẩn thận sao cho khít nhau, và tiếp tục tận hưởng độ ma sát và chất lượng gần như mút mới cho mỗi cú đánh!

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ, bớt được tiền mua mút, lại thêm nhiều sức khỏe nhiều niềm vui và lên nhiều bóng!

wh_qn87

Đại Tá
Có cách ghép nào để 2 phần ghép nhau như họ chế tạp mút ghép ko bro ? Nếu biết làm như thế thì mút nhỏ ko còn là vấn đề nữa

Bbtayninh

Thượng Tá
Hiệu quả hơn kiểu chủ thớt đấy bác ạ
Em đánh trái tay mặt ten05 đólên gai có phần trên .bỏ thì tiếco nên em xoay lại phan tiếp.cũng ko thua mặt mới.làm như chủ thớt em là rồi mà ko đuợc.vì vòng cung ko tròn điều như vòng tròn,mối nối ngay chổ tiếp bóng bóng it ổn định.đôi lời chia sẽ mong chủ thớt đừng gạch em.

archer

Đại Tá
Em đánh trái tay mặt ten05 đólên gai có phần trên .bỏ thì tiếco nên em xoay lại phan tiếp.cũng ko thua mặt mới.làm như chủ thớt em là rồi mà ko đuợc.vì vòng cung ko tròn điều như vòng tròn,mối nối ngay chổ tiếp bóng bóng it ổn định.đôi lời chia sẽ mong chủ thớt đừng gạch em.
Chia sẻ để giúp nhau, ai gạch bác, là người thiếu hiểu biết và ít cầu thị
Này thì GẠCH cho cả 2 tên!!! :mad::cool:

archer

Đại Tá
Em thì ghép kiểu này.xoay như bác khó.vì cây vợt vòng cung cong ko đều.
Cách này thực sự hay hơn cách cắt đường thẳng của em! :D
Nhân tiện có thể có ae băn khoăn ko biết làm sao để xác định vết cắt để lộn lại cho khít đẹp vào cốt, thì cách làm rất đơn giản, là bóc mút khỏi cốt, quay ngược đầu cốt lại và ướm lên mặt mút, và cắt theo cạnh vợt thôi :)

yinhet11+

Đại Uý
Tư duy từ cái nhỏ đến cái lớn, đọc thấy thú vị quá. Vấn đề ở đây không phải là tiết kiệm mà là sáng kiến trên nền tảng tiết kiệm! - chỉ cần ít độ và ít uống bia trong một tuần là có vài mặt mới ngay! Cảm ơn 2 bạn đã có skkn để rồi mặt mới cũng có và bia cũng đều!!!

longqin

Đại Uý
Cắt ghép thế này hơi bất tiện khi lau rửa mút bằng nước hay mút ướt do nó có thể ngấm vào cốt qua vết cắt. Nhất là các ae đánh mặt tàu. Vậy giải pháp là gì các bác?

lamtq

Đại Tá
Nếu ae nào có điều kiện luôn cắt mút mới đánh rồi sau 1 thời gian ngắn khấu hao thanh lý mua ngay mút mới khác xài thì tuyệt quá, nhưng đa số ae còn lại hoặc điều kiện không cho phép, hoặc ko muốn đầu tư tốn kém lãng phí như vậy thì ngoài cách mua lại mút cũ, khi các bác có điều kiện cắt mút mới có thể tham khảo phương pháp sau đây để tiết kiệm hơn kéo dài gần gấp đôi thời gian sử dụng hiệu quả mút.
Thông thường khi mua mút mới về ae sẽ cắt như sau:
View attachment 58024 View attachment 58026
Nay e đề nghị cắt như sau:
View attachment 58025
Sau 1 thời gian sử dụng, điểm G-Sweetspot là điểm tương tác bóng-mút mật độ cao nhất sẽ nổi chân gai nhiều nhất như hình sau:
View attachment 58027
Khi đó ta đo độ dài X của đáy dưới mút, ướm thước lên phía trên để cắt theo đường kẻ màu xanh sao cho độ dài đường cắt đúng bằng X:
View attachment 58028
Quay ngược phần dưới mút vừa cắt lên, bôi keo lên cốt và lên mỗi phần mút, và lần lượt dán từng miếng, thật cẩn thận sao cho khít nhau, và tiếp tục tận hưởng độ ma sát và chất lượng gần như mút mới cho mỗi cú đánh!
View attachment 58029
Chúc anh em cuối tuần vui vẻ, bớt được tiền mua mút, lại thêm nhiều sức khỏe nhiều niềm vui và lên nhiều bóng!
Lý thuyết thì tương đối ok -thực ra vẫn có duy ý chí vì phần chạm bóng còn lan rộng lên trên - nhưng thực nghiệm thì ko khả thi lắm vì nếu đuờng ghép ko xuất sắc thì khi chiến đấu sẽ ảnh huởng rất nhiều do vị trí ghép nằm ở trong phần sweetspot
dù sao cũng là 1 ý tuởng ko tồi

archer

Đại Tá
E nghĩ lần đầu cắt mút mới nên cắt như e, lúc sau cắt lộn đầu nên cắt như bác @Bbtayninh là ổn thỏa. Đánh ra ngoài vùng đó thì tạm coi là hỏng rồi. Tất nhiên có đk thì cứ cắt mới là sướng nhất! :D

huymdt

Thượng Tá
Em thì ghép kiểu này.xoay như bác khó.vì cây vợt vòng cung cong ko đều.
E nghĩ lần đầu cắt mút mới nên cắt như e, lúc sau cắt lộn đầu nên cắt như bác @Bbtayninh là ổn thỏa. Đánh ra ngoài vùng đó thì tạm coi là hỏng rồi. Tất nhiên có đk thì cứ cắt mới là sướng nhất! :D
Ý tưởng hay tuyệt, hy sinh chút thẩm mỹ để tăng gấp đôi công năng. 1001 likes cho 2 bạn ;).

huymdt

Thượng Tá
Góp thêm chút ý kiến, khi cắt mút mới ta xoay ngược miếng mút ngay từ đầu sẽ dễ cắt, sau này xoay ngược lại cũng không bị cấn nhiều phần logo nhé các bạn ;).
cat mut 1.jpg

Bình luận từ Facebook