Câu Lạc Bộ những người chơi Vợt Dọc

hungvotdoc

Thượng Tá
Rất tiếc giải open spanish vừa diễn ra cụ Hezhi đã bị loại ngay từ vòng 1, già thật rồi.
Thật là tiếc cho cụ Hezhi ! Xin hỏi quả gai Dragonow bạn đang chơi là gai ngắn hay gai trung, gai dọc hay gai ngang ? So với Dawei 388c-1 thì thế nào? (bạn đã chơi 388c-1 chưa?)

minhbaohiem

Thượng Sỹ
gai này là gai ngắn, gai ngang, chơi FH được, còn dawei 388c-1 khó chơi với FH lắm, có thể hợp với BH hơn. Trừ khi đồng chí chơi được như cây vợt dọc nữ trẻ TQuốc Xintong.

minhbaohiem

Thượng Sỹ
Nói thật với đc, tôi là người hơi "tốn gai" (ko phải tốn gái đâu nhé) nên đã chơi tương đối nhiều gai, do ko có sư phụ đúng nghĩa về short pip nên cứ phải mò mẫm chơi hết e này đến e khác để tìm e gai trong mộng. hiii, hiện tại đang chờ em 802-40 về nữa.

hungvotdoc

Thượng Tá
gai này là gai ngắn, gai ngang, chơi FH được, còn dawei 388c-1 khó chơi với FH lắm, có thể hợp với BH hơn. Trừ khi đồng chí chơi được như cây vợt dọc nữ trẻ TQuốc Xintong.
Bạn đã thử 388c-1 lâu chưa? Nếu đã lâu lâu rồi thì nên thử lại đi, sẽ điều khiển được ngay nếu như bạn đã có thâm niên chơi gai ngắn, và kết quả thì thật tuyệt vời - rất gây khó cho đối thủ ở những quả đôi công, chặn giật.. mà mình thì giật, bạt vẫn tốt. Gai 388c-1 có thể gọi là gai trung cũng được vì chân gai nhỏ và hơi cao hơn các loại gai ngắn khác nên mới chuyển sang gai tấn công thì dùng đúng là khó thật nhưng sau một thời gian chơi các loại gai ngắn từ dễ đến khó các động tác vào bóng với mặt gai quen dần thì tự nhiên sẽ điều khiển tốt 388c-1. (Đây là kinh nghiệm của bản thân tôi đã trải qua).
Còn cây vợt dọc nữ trẻ Zhou Xintong theo tôi được biết thì chơi FH là 388D-1 (gai dài, lót mỏng) chứ không phải là 388c-1. BH chơi gai ngắn để chủ yếu giao bóng tạo xoáy ( gao bóng xong xoay vợt ngay - thế mới tài). Tôi cũng vừa mới mua thử một mặt 388D-1, đã đánh thử với máy thấy cũng được, đang chờ chiều nay đánh thử với người xem mức độ điều khiển thế nào? độ khó ra sao đây.

hungvotdoc

Thượng Tá
Nói thật với đc, tôi là người hơi "tốn gai" (ko phải tốn gái đâu nhé) nên đã chơi tương đối nhiều gai, do ko có sư phụ đúng nghĩa về short pip nên cứ phải mò mẫm chơi hết e này đến e khác để tìm e gai trong mộng. hiii, hiện tại đang chờ em 802-40 về nữa.
Tôi cũng có khác gì bạn đâu! Sau gần 4 năm chuyển sang gai công thì cũng trải qua khoảng 8 loại gai (cũng chưa nhiều lắm - còn rất nhiều "em" mình chưa thử). Tuy nhiên cũng rút được ra kinh nghiệm: Không nghe cửa hàng PR mà phải nhìn thực tế chân gai thì mới biết dùng có hiệu quả không. Em nào chân càng "dài" hoặc thưa nữa (em Giant dragon 8228A chẳng hạn) thì càng hay! (tất nhiên là đang nói tới gai tấn công).

songphaisock

Trung Tá
Em cũng có lần thử miếng gai trung DHS Sharping. Miếng này đánh cũng khá hay, bạt rất chuẩn và chuội nhưng tốc độ thì k được cao lắm

hungvotdoc

Thượng Tá
Đã thử gai dài 388D-1 lót dày nhất (1ly) đánh một mặt FH. Quả thực là không phù hợp với lối đánh chủ động của vợt dọc một mặt. Lại phải quay về với em "chân vừa vừa" 388C-1 thôi.

hungvotdoc

Thượng Tá
Không biết cháu mấy tuổi mà có vẻ có năng khiếu ra phết ! Tôi cũng cho con gái 9 tuổi tập vợt dọc được vài buổi nhưng không có được năng khiếu như thế này. Rất cổ vũ những mầm non vợt dọc để của quý hiếm không bị thất truyền.

Tackebong

Trung Uý
Mình mới chơi bóng bàn được 6 tháng, thuận tay trái, vợt dọc (dùng Zetro quad CPEN).
Bên BH mình hay giật hoặc flick trên bàn nhưng động tác của mình còn khá dở, gần đây có gặp vài bác đánh gai, thấy có quả bắn trái động tác ngắn khá dứt khoát có vẻ hợp với rơ của mình (gai tròn hình trụ- mình chưa chơi món này nên không rành nó là gai dài hay gai công). Mình có mượn bắn trái thử vài quả cảm giác khá thích: cảm giác được bóng lún vào mặt gai :confused: (không biết có phải ảo giác không) và vợt khá nhẹ (một phần do chú đó dùng cốt gỗ)
Đang phân vân không biết có nên thử BH dùng gai hay không, nhờ các cao thủ vợt dọc hướng dẫn giúp.

hungvotdoc

Thượng Tá
Mình mới chơi bóng bàn được 6 tháng, thuận tay trái, vợt dọc (dùng Zetro quad CPEN).
Bên BH mình hay giật hoặc flick trên bàn nhưng động tác của mình còn khá dở, gần đây có gặp vài bác đánh gai, thấy có quả bắn trái động tác ngắn khá dứt khoát có vẻ hợp với rơ của mình (gai tròn hình trụ- mình chưa chơi món này nên không rành nó là gai dài hay gai công). Mình có mượn bắn trái thử vài quả cảm giác khá thích: cảm giác được bóng lún vào mặt gai :confused: (không biết có phải ảo giác không) và vợt khá nhẹ (một phần do chú đó dùng cốt gỗ)
Đang phân vân không biết có nên thử BH dùng gai hay không, nhờ các cao thủ vợt dọc hướng dẫn giúp.
Bạn mới chơi 6 tháng mà chơi được BH thì chứng tỏ bạn tập BH ngay từ đầu có phải không? Tôi chơi vợt dọc đã nhiều năm nhưng chỉ chơi được một mặt. Đã mấy lần dán thử BH để tập nhưng không ổn lại phải bóc ra. Hiện tôi đang chơi một mặt gai công (chuyển sang gai được khoảng 4 năm rồi). Nên nói về kinh nghiệm BH thì không có. Tuy nhiên việc dùng gai thì theo tôi bạn chưa nên dùng, hãy hoàn thiện các động tác kỹ thuật, phản xạ, cảm nhận bóng.... trước đã (vì thấy bạn mới chơi 6 tháng chắc tuổi còn trẻ khỏe). sau này nếu bạn quăng trái được như Wang Hao thì việc gì phải chuyển gai cho phí ! Chúc bạn thành công!

Tackebong

Trung Uý
Bạn mới chơi 6 tháng mà chơi được BH thì chứng tỏ bạn tập BH ngay từ đầu có phải không? Tôi chơi vợt dọc đã nhiều năm nhưng chỉ chơi được một mặt. Đã mấy lần dán thử BH để tập nhưng không ổn lại phải bóc ra. Hiện tôi đang chơi một mặt gai công (chuyển sang gai được khoảng 4 năm rồi). Nên nói về kinh nghiệm BH thì không có. Tuy nhiên việc dùng gai thì theo tôi bạn chưa nên dùng, hãy hoàn thiện các động tác kỹ thuật, phản xạ, cảm nhận bóng.... trước đã (vì thấy bạn mới chơi 6 tháng chắc tuổi còn trẻ khỏe). sau này nếu bạn quăng trái được như Wang Hao thì việc gì phải chuyển gai cho phí ! Chúc bạn thành công!
Vâng , em tập đánh BH ngay từ lúc bắt đầu chơi (lúc đầu em dùng vợt ngang nhưng cầm theo kiểu vợt dọc, sau này mới dùng vợt dọc).
Em cầm vợt theo kiểu bấm 2 ngón giữa và áp út vào BH, ngón trỏ tạo thành kìm tròn với ngón cái (không cần dán thụt mặt FH xuống xa cán vợt) nên không chặn đẩy mà tập đôi công trái luôn.
(10-20 quả mới được 1 quả gần gần giống WH :( )
Ngoài giật trái xa bàn, em còn flick trái theo kiểu: vào bóng giống như đẩy trái (dùng BH ) và khi bóng tiếp xúc thì vẩy lên, không biết có đúng kỹ thuật không nhưng thấy áp dụng cho bóng xoáy xuống nặng dễ thực hiện và ít rúc lưới hơn là cú móc trái (em móc trái với máy (cho bắn xoáy xuống) thì cũng tạm mà vào trận toàn móc vào lưới do đối thủ trả bóng ngắn quá)

hungvotdoc

Thượng Tá
Vâng , em tập đánh BH ngay từ lúc bắt đầu chơi (lúc đầu em dùng vợt ngang nhưng cầm theo kiểu vợt dọc, sau này mới dùng vợt dọc).
Em cầm vợt theo kiểu bấm 2 ngón giữa và áp út vào BH, ngón trỏ tạo thành kìm tròn với ngón cái (không cần dán thụt mặt FH xuống xa cán vợt) nên không chặn đẩy mà tập đôi công trái luôn.
(10-20 quả mới được 1 quả gần gần giống WH :( )
Ngoài giật trái xa bàn, em còn flick trái theo kiểu: vào bóng giống như đẩy trái (dùng BH ) và khi bóng tiếp xúc thì vẩy lên, không biết có đúng kỹ thuật không nhưng thấy áp dụng cho bóng xoáy xuống nặng dễ thực hiện và ít rúc lưới hơn là cú móc trái (em móc trái với máy (cho bắn xoáy xuống) thì cũng tạm mà vào trận toàn móc vào lưới do đối thủ trả bóng ngắn quá)
Tập với máy cũng tốt nhưng chỉ để mình hoàn thiện một động tác nào đấy thôi còn mục tiêu cuối cùng là xử lý tốt các đường bóng đa dạng của đối phương đánh với mình (con người). Bạn đánh đôi công BH như vậy nếu có chuyển sang gai thì phải là gai công rồi nhưng đó là tương lai - bao giờ bạn cảm thấy quả trái đã đạt đến giới hạn của mình rồi mà vẫn còn bị hạn chế như kém uy lực, tạo xoáy kém, trả giao bóng kém... thì hãy nghĩ tới chuyển sang gai.

Bình luận từ Facebook