Cần tư vấn về Đau khuỷu tay

dammebongban

Trung Uý
Bản chất nó là viêm gân. Các bác uống thuốc , thuốc tưới vào điểm viêm rất ít, tiêm tại chỗ sẽ đặc hiệu và dứt điểm được, e tiêm ngày nào cũng cả chục ca, chưa ca nào phải đến mũi 3 , thì đã khỏi
1. Tôi đã tiêm duy nhất 1 mũi( bs khuyên nghỉ chơi 15 ngày) chơi lại nhẹ nhàng, cường độ tăng dần đến khi bình thường là ok.

Last edited:

nhatbong

Trung Sỹ
Giờ em cũng đỡ nhiều rồi, nhờ đợt trước làm theo bài các bác chỉ, bôi thuốc Voltaren trước khi đi chơi và dán salon gel lúc tối về ngủ. Chơi vừa sức, trách những động tác gây đau. Khởi động kỹ và tập bài kéo giãn khớp 2 lần sáng chiều, em bị khớp vai nên em đu xà đơn, chỉ đu cho giãn thôi chứ không dám kéo, giờ em chơi lại cũng được 8/10 phần so với trước, cảm ơn các bác đã chỉ giáo!
Về cơ bản thì 2 cái này tác dụng như nhau, bôi 1 cái cũng được, mà cả 2 cũng không sao, quan trọng là mình bôi đủ liều lượng cho nó thẩm thấu vào được chứ bôi nhiều vào rồi tuột đi thì phí thuốc!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Chết vì cái tội tay to!
Bình thường nếu chấn thương do bóng bàn anh nghỉ khoảng 10÷15 ngày là ổn. Nhưng do chặt cành cây to, dao cùn nên nó bật lại, khác chơi bóng bàn. Dù nghỉ cả tháng (muốn hồi phục tự nhiên, không muốn uống thuốc hay tiêm) mà chơi lại đau, dán Salonpas thấy lần thấy không ổn. Chuyển sang dùng Salonsip thấy ổn hơn, dùng thường xuyên ngày/1 lần. Chắc khoảng 10 ngày nữa ổn thôi.

Kỳ Nguyễn

Trung Sỹ
Bình thường nếu chấn thương do bóng bàn anh nghỉ khoảng 10÷15 ngày là ổn. Nhưng do chặt cành cây to, dao cùn nên nó bật lại, khác chơi bóng bàn. Dù nghỉ cả tháng (muốn hồi phục tự nhiên, không muốn uống thuốc hay tiêm) mà chơi lại đau, dán Salonpas thấy lần thấy không ổn. Chuyển sang dùng Salonsip thấy ổn hơn, dùng thường xuyên ngày/1 lần. Chắc khoảng 10 ngày nữa ổn thôi.

View attachment 147673

dammebongban

Trung Uý
Có thể Bác bị nhẹ, Mình bị hơn 1 năm rồi nhưng mỗi tuần chỉ chơi 1 lần 3h là vẩn còn ê ẩm cả cánh tay, không bớt hẳn được. Lúc mới bị không vặn nỗi nắp chai nước, đi khám BS Nhật phán bị Tennis Elbow cho thuốc giảm đau và kháng viêm, bóng bàn thì không bỏ được nên trước khi chơi lại uống thuốc, giờ thì không uống nửa chỉ cần thoa dầu nóng, đánh xong về chờm đá.
View attachment 146224
Đánh xong về chườm đá: Chuẩn đó bạn

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
hạng ruồi bây giờ chỉ ngồi làm khán giả, vừa xem vừa thưởng 2 lon bia thôi! Khổ thật! Cứ ham hố với bọn trẻ làm gì. Gân cốt yếu rồi

Em bắt đầu chơi lại rồi, đòn hơi rén 1 chút nhưng đội gà non em thịt hết :)

dammebongban

Trung Uý
Bản chất nó là viêm gân. Các bác uống thuốc , thuốc tưới vào điểm viêm rất ít, tiêm tại chỗ sẽ đặc hiệu và dứt điểm được, e tiêm ngày nào cũng cả chục ca, chưa ca nào phải đến mũi 3 , thì đã khỏi
1. Tôi đã tiêm duy nhất 1 mũi( bs khuyên nghỉ chơi 15 ngày) chơi lại nhẹ nhàng, cường độ tăng dần đến khi bình thường là ok.
2. NOTE ( mình đc khuyên từ 1 lđ có thâm niêm trong nghề tại bv thể thao ) và đúng như bạn @IFUD đã chia sẻ:
Tiêm tại khớp đa phần là tiêm corticoid, dùng lâu dài không tốt đâu bác. Lâu dài sẽ bị phụ thuộc corticoid, bỏ ngang là sẽ bị như nghiện ma toé mà bị cắt thuốc đấy, rồi loãng xương, loét dạ dày, phù thủng do tích nước, chưa kể tiêm tại khớp lâu ngày thì corticoid sẽ tích tụ tại khớp, tăng nguy cơ hoại tử khớp nữa.
3. Cuối cùng là nếu bạn nào ko có điều kiện đi khám chuẩn chỉ thì áp dụng cách sau:
- trước khi chơi thì khởi động nhẹ nhàng thật kỹ.
- sau khi chơi các bạn sẽ thấy vùng bị đau sẽ hơi sưng, về nhà chườm đá luôn khoảng 15÷30phut( tác dụng co cơ, giảm đau, giảm phù nề(giảm tiết dịch)... Nhiều bạn sáng ngủ dậy thấy đau mà làm theo cách này thì sẽ thấy rõ hiệu quả.
=== Ít thông tin để ae tham khảo...

Định Totti

Binh Nhất
Em đã từng bị đau, đau đến mức độ mặc quần không được, tụt quần không xong, đều phải dùng tay trái, cầm chai nước còn rơi, cầm bát cơm thì đổ xuống, nói chung là rất đau. Ban đầu em không biết bôi Salonpas, sau lên tra thì hóa ra em sai, loại chấn thương này phải dùng loại lạnh (Salonship) hay Voltaren để bôi, kết hợp chườm đá, xịt lạnh thì càng tốt.

Khi em bị đau, em cố chơi, bụng bảo dạ thôi cố đến khi nào không cố được, nhưng lần nào ra club cũng được 10 phút là chán, đau không thể chơi được, nhiều lần em định vứt cốt đi, nhưng nghĩ lại thấy tội đ...gì phải thế, không dùng thì bán cmn đi có tiền tiêu. Rồi có hôm em định ra buổi cuối, đau là nghỉ bóng bàn luôn, hôm đó vẫn đau. Lúc về tuyệt vọng quá, tình cờ ngang qua cửa hàng thuốc của bệnh viện Hoàn Mỹ (BV này có khoa điều trị chấn thương thể thao), em nghĩ cửa hàng thuốc của họ kiểu gì cũng có toa thuốc trị triệu chứng này, và với niềm hi vọng mong manh em ghé vào. Khi nghe em tả về chỗ đau, các em dược trình viên nói luôn đó là chứng đau gối tay của những người chơi cầu lông, bóng bàn, tennis và kê cho mấy thứ thuốc này. Em về nhà cơm nước xong, uống thuốc, bôi thuốc, chườm đá rồi đi ngủ. Trong giấc mơ cũng không thấy mình khỏi tay. Nhưng sáng ra em thấy tay nhẹ bẫng như chưa hề đau tay, vung vài cái thấy OK, cầm chai nước và vật nặng hơn vẫn OK, thế là chiều đi chơi tiếp, chơi đến bây giờ luôn :)
Địa chỉ chỗ nào vậy bác?

Bình luận từ Facebook