cần 1 lời khuyên- đổi từ cầm vợt tay trái sang cầm vợt tay phải

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
chào mọi người, em tập bóng bàn cơ bản khoảng 3 năm rồi, em là người thuận tay trái, nhưng bây giờ cái vai trái của em bị bệnh khô khớp, rất cứng và khó thả lỏng ( em mới 17t thôi ) , em biết cái vai trong bóng bÀN LÀ rất quan trọng, khi thực hiện các kĩ thuật em cũng hơi bị cứng và ngượng, liệu bây giờ em có nên chuyển từ tay trái sang tập bóng tay phải không? mong mọi người góp ý

Duc_NM

Đại Tá
Bác thử xem lại xem kỹ thuật của mình có đúng không, có gồng vai quá khi đánh bóng không chứ mình thấy nhiều người chơi thể thao như anh em mình đều bị khô khớp vai. Chứ ông nào đánh động tác cứng mà cũng nghĩ đến chuyện chuyển tay thì cực lắm. Mà bác bị bệnh khô khớp thì không phải là không có khả năng bác chuyển sang chơi tay trái một thời gian cái vai trái cũng sẽ bị khô, đến lúc ấy thì mất nhiều thời gian rồi đấy.

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
chào mọi người, em tập bóng bàn cơ bản khoảng 3 năm rồi, em là người thuận tay trái, nhưng bây giờ cái vai trái của em bị bệnh khô khớp, rất cứng và khó thả lỏng ( em mới 17t thôi ) , em biết cái vai trong bóng bÀN LÀ rất quan trọng, khi thực hiện các kĩ thuật em cũng hơi bị cứng và ngượng, liệu bây giờ em có nên chuyển từ tay trái sang tập bóng tay phải không? mong mọi người góp ý

Cái khó là bạn phải tìm người tập cho mình và phải có quyết tâm. Vì bạn đã tập được 3 năm nên khi chuyển sang tập tay nghịch thì thời gian tập của bạn sẽ nhanh hơn so với tay thuận vì bạn đã có nền tảng kỹ thuật từ tay thuận Chỉ có điều cú giật của bạn sẽ không được mạnh như tay thuận. Chúc bạn thành công!

lamtanmai

Thượng Tá
tay trái chơi môn thể thao nào cũng là một lợi thế nhỏ nhỏ đối với môn thể thao đó, quyết tâm tập luyện là sẽ thành tài thôi. Em bị khô khớp và đau vai do động tác giật gồng người rất nhiều trong thời gian dài nên mới bị như vậy. Trong bóng bàn đôi chân mới là điều quan trọng nhất, đã có một cao thủ hạng A diễn đàn nói với anh rằng " bộ pháp là điều quan trọng nhất, nếu có bộ pháp tốt thì cho dù động tác phần trên bị hạn chế và xấu thế nào vẫn có thể có một cú đánh chất lượng tương đối ", hi vọng e sẽ sớm tìm được bộ pháp tốt để phát huy thế mạnh của mình và hạn chế đau vai.
Good Luck!

MaiXuanViet

Moderator
Bạn nên tập thả lỏng vai ra khi đánh sẽ tốt hơn là chuyển tay và chơi cường độ ít thôi. Vậy thì khớp vừa giảm khô dần dần, vừa khỏi mất thời gian tập lại căn bản. Nếu kết hợp thêm ăn uống theo bác sĩ thì dần dần có thể khỏi đấy.

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
các huynh ko biết đâu vai em chỉ cần cử động là kêu lục cục lục cục ghê rợn lắm @@ muốn nó lỏng cũng khó, cứ lỏng rồi lại cứng lại ngay, cứ như quả trái chẳng hạn, đánh đôi cong thôi vai cũng mỏi cứng lại ko đánh nhiều lượt lại đc :( quả side spin flick thì đưa khuỷu tay ra trước là cái vai cứng đơ rồi, chán lắm các huynh à :(

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
còn em đánh thì ko bao giờ gồng lên đâu, nên bỏ qua cái chuyện chủ động gồng cứng vai :( dạo đôi công trái ko bao giờ đẩy lâu được vì nó cứng và rất mỏi :(

MaiXuanViet

Moderator
tuổi còn trẻ thế thì khó mà khô khớp lắm. Chắc chế độ ăn uống của bạn thiếu chất và tư thế của bạn không thoải mái khi chơi bb hoặc làm các việc khác (như ngồi máy tính chẳng hạn). Mình nghĩ cái này nên đi gặp bác sĩ chứ còn trẻ thế mà xương khớp rệu rạo thì sau này lớn tuổi biết làm thế nào.

thaianhnguyen_hp94

Thượng Sỹ
haizz... tay trái trong bóng bàn cũng là 1 lợi thế mà, tuy nhiên phải kiên trì luyện tập, theo e bác k còn khả năng thì mới chuyển chứ nếu còn thì k nên :D

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
tuổi còn trẻ thế thì khó mà khô khớp lắm. Chắc chế độ ăn uống của bạn thiếu chất và tư thế của bạn không thoải mái khi chơi bb hoặc làm các việc khác (như ngồi máy tính chẳng hạn). Mình nghĩ cái này nên đi gặp bác sĩ chứ còn trẻ thế mà xương khớp rệu rạo thì sau này lớn tuổi biết làm thế nào.
trc em bị ở cổ giờ lan xuống cả vai a à, đi x quang ko thấy j hết :(

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
cũng chỉ là 1 phần thôi, m cũng tay trái :D nếu b ngại chuyển sang tay phải thì có thể tập lườn :D
hình như bạn ko hiểu ý mình, hi, lườn thì đương nhiên là có, nhưng cái vai là cái ổ xoay rồi , nó ko trơn chu thì động tác ko trơn chu dc, về lâu dài có thể dẫn đến hỏng khớp, chắc cho mình tập nhiều nên cái mô sụn nó phát triên ko đều -> cọ vào đầu màng xương

NTBB

Super Moderators
Mình nghĩ với tình trạng cái vai của bạn như vậy thì việc cần làm ngay lúc này là đi đến 1 bệnh viện chuyên khoa về xương khớp để khám và điều trị. Rồi sau đó hãy nghĩ đến chuyển "đổi hay không đổi". Sở dĩ mình khuyên bạn phải khẩn trương đi khám vì bạn mới 17 tuổi, cái tuổi mà cơ thể đang phát triển, đang hình thành, rất hiếm khi có ai bị bệnh xương, khớp ở tuổi còn trẻ như thế (trừ trường hợp bẩm sinh, hoặc do tai biến cấp tính).

Người cao tuổi như bọn mình thường dùng Glucozamin, một loại chế phẩm từ thiên nhiên (dạng thực phẩm chức năng) để uống nhằm bồi bổ thêm cho việc tạo chất bôi trơn trong các ổ khớp. Bạn còn trẻ, nên chắc ăn nhất là cứ đi khám ở BV, bác sĩ họ sẽ có phương pháp điều trị tốt nhất cho bạn. Sau rồi hãy nghĩ đến chuyện ...BB.

Chúc bạn nhanh lành cái vai trái !

thaianhnguyen_hp94

Thượng Sỹ
hình như bạn ko hiểu ý mình, hi, lườn thì đương nhiên là có, nhưng cái vai là cái ổ xoay rồi , nó ko trơn chu thì động tác ko trơn chu dc, về lâu dài có thể dẫn đến hỏng khớp, chắc cho mình tập nhiều nên cái mô sụn nó phát triên ko đều -> cọ vào đầu màng xương
thế nên tốt nhất b nên đi khám lại cái vai của b đi cho nó an toàn giao thông :D r sau đó thì hãy tính sang chuyện bb nhé :D

aunhh

Đại Tá
trc em bị ở cổ giờ lan xuống cả vai a à, đi x quang ko thấy j hết :(
Tình trạng của bạn vô cùng khó. Mình nghĩ bạn đi bệnh viện khám thử xem. Nếu tay trái không chơi được và nếu bạn có đam mê thì phải chuyển tay thôi. Và cần có nghị lực và kiên trì ghê lắm
Chúc bạn đầy nghị lực vượt qua để tiếp tục đam mê của mình:zingme1:

haboll

Đại Uý
Bạn bằng tuổi mình :))
Mình cũng oánh tay trái :3
Chuyển đi bạn ơi :)) có lợi thế nhiều lắm í :)
Nhất là giao bóng :))

MaiXuanViet

Moderator
Bạn bằng tuổi mình :))
Mình cũng oánh tay trái :3
Chuyển đi bạn ơi :)) có lợi thế nhiều lắm í :)
Nhất là giao bóng :))

bạn ấy đang đánh tay trái rồi bạn ơi, nếu đổi thì đổi sang tay phải đấy, lợi thế gì nữa đâu :)

Bình luận từ Facebook