Cách tấn công sau cú giao bóng giống của Fan Zhendong (serve reverse pendulum)

chiencao

Trung Uý
Chả là thế này, vì ngưỡng mộ cái hay cái đẹp nên em cũng luyện được 1 chút (chưa đến mức tinh xảo) chiêu giao bóng lắc tay nghịch của Fan Zhendong (và Zhang Jike). Bình thường thì trong 1 set lâu lâu mới giao 1 lần. Hôm rồi em giao liên tục trong 5 set để đối thủ bắt bài cú giao của mình, bắt bài rồi thì họ sẽ trả bóng khó, xoáy xuống nhiều (có chút xoáy ngang do tác dụng của cú giao của em vẫn còn) sang bên phải, ngắn (bóng không đi ra khỏi bàn), cao gấp 2, 3 lần lưới... để mình tập xử lý cú trả giao bóng đó. Để nếu gặp cao thủ còn may ra kiếm chắc được chút ít :D. Và với cú trả giao bóng đó, ngoài việc đẩy bóng trả lại thì em không thể làm gì khác. Bạt hoặc giật đều bị vào lưới chắc do thiếu lực. Em đã cố chồm người lên bàn để tăng lực cứ giật (hoặc bạt) nhưng đều không thành công, bóng toàn rúc lưới.

Có bác nào thích giao bóng kiều này chỉ em cách xứ lý với ạ :( . Em muốn tấn công (công nhẹ cũng được) chứ không thích trả lại. Lỡ họ tấn công trước thì mình coi như mất lợi thế quả giao bóng đó.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
............xoáy xuống nhiều (có chút xoáy ngang do tác dụng của cú giao của em vẫn còn) sang bên phải, ngắn (bóng không đi ra khỏi bàn), cao gấp 2, 3 lần lưới...
Ở vị trí này bên trái, em flick còn hỏng, chưa tìm được phương án tối ưu để tấn công, vì bóng đối trả em toàn lỏng, chứ chặt và nặng thì chờ nó đi qua điểm cao nhất, bắt đầu rơi đến ngang lưới là khoảng đánh được, bạt, hông, flick lưng bóng, kiểu gì cũng vào bàn.

Sang bên FH thì chắc bác phải học cú flick FH của ZJK rồi, dễ hơn của ML, còn nếu dẻo và nhanh thì làm giống ML luôn. Em không biết flick FH.

Em không có bóng trả lại này ở bên FH, nhưng với FH, bóng cứ cao tầm 2 - 3 lưới, nếu không đủ chân tay để giật, em cứ bạt, nhưng khi vào bóng thì lại kéo vợt ngang, tức là bạt kéo ngang chứ không kéo vợt dọc, bóng sang không cần mạnh, nhưng do xoáy ngang, lại lao từ trên xuống nên cực chuội, đỡ chỉ có rúc hoặc bung, chỉ có phương án bê lên hoặc cấu lại BH bằng xoáy là hiệu quả, mà thế thì bác bạt xong, lùi luôn ra chờ FH giã cho một fát thì cắm đầu xuống đất ngay

linh729

Thượng Tá
Chả là thế này, vì ngưỡng mộ cái hay cái đẹp nên em cũng luyện được 1 chút (chưa đến mức tinh xảo) chiêu giao bóng lắc tay nghịch của Fan Zhendong (và Zhang Jike). Bình thường thì trong 1 set lâu lâu mới giao 1 lần. Hôm rồi em giao liên tục trong 5 set để đối thủ bắt bài cú giao của mình, bắt bài rồi thì họ sẽ trả bóng khó, xoáy xuống nhiều (có chút xoáy ngang do tác dụng của cú giao của em vẫn còn) sang bên phải, ngắn (bóng không đi ra khỏi bàn), cao gấp 2, 3 lần lưới... để mình tập xử lý cú trả giao bóng đó. Để nếu gặp cao thủ còn may ra kiếm chắc được chút ít :D. Và với cú trả giao bóng đó, ngoài việc đẩy bóng trả lại thì em không thể làm gì khác. Bạt hoặc giật đều bị vào lưới chắc do thiếu lực. Em đã cố chồm người lên bàn để tăng lực cứ giật (hoặc bạt) nhưng đều không thành công, bóng toàn rúc lưới.

Có bác nào thích giao bóng kiều này chỉ em cách xứ lý với ạ :( . Em muốn tấn công (công nhẹ cũng được) chứ không thích trả lại. Lỡ họ tấn công trước thì mình coi như mất lợi thế quả giao bóng đó.

== Bóng trả lại ko cao lắm và hơi khựng (lừ đừ) thì bạn có thể đặt ngắn lại hoặc sấn (gò; cắt) dài sâu
== Bóng trả sang cao; nếu hơi khựng thì hất nhẹ lại (động tác tiếp xúc giống kiểu giật moi); bóng mà trôi hoặc hơi chồm thì đẩy lại hoặc flick; quăng ép đầu bóng được thì càng tốt (cứ thử các kiểu; hỏng nhiều thì rút kinh nghiệm)

Bạt hoặc giật đều bị vào lưới thì khả năng là bạn vào bóng trễ nhịp hoặc cách tiếp xúc chưa ổn. Nói chung có clip thì dễ bàn luận hơn

chiencao

Trung Uý
Em không có bóng trả lại này ở bên FH, nhưng với FH, bóng cứ cao tầm 2 - 3 lưới, nếu không đủ chân tay để giật, em cứ bạt, nhưng khi vào bóng thì lại kéo vợt ngang, tức là bạt kéo ngang chứ không kéo vợt dọc, bóng sang không cần mạnh, nhưng do xoáy ngang, lại lao từ trên xuống nên cực chuội, đỡ chỉ có rúc hoặc bung
Em vẫn chưa hiểu ý bác lắm :(. Kéo ngang chứ không kéo dọc là sao ạ? Có phải đánh vào phía bên phải bóng thay vì sau lưng không? Và đánh sang bên BH đối thủ phải không ạ (đánh chữ I)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em vẫn chưa hiểu ý bác lắm :(. Kéo ngang chứ không kéo dọc là sao ạ? Có phải đánh vào phía bên phải bóng thay vì sau lưng không? Và đánh sang bên BH đối thủ phải không ạ (đánh chữ I)
chuẩn đó bác, chính xác thì chỉ là xoa bằng FH thôi, vì nếu bóng cứng thì mới mạnh, còn bóng lỏng thì xoa kéo nhẹ nhàng, càng nhẹ càng khó đỡ bác ạ

Đánh thẳng vào BH họ ạ

lamtq

Đại Tá
Minh chỉ bạn cách này 100% ko vào luới nữa.
Trc tiên nói về ng lý. Bóng bị trả sau qả giao Pdl bác đánh vào luới là do xoáy ngang xuống thuận chiều b đánh và xoáy nhiều hơn lực tới. Do đó khi b đánh Fh do bóng ở gần góc phải nên b ko chồm đủ tay vì vậy lúc tiếp xúc bỏng đã mất lực và thuận xoáy ngan xuống nên b ko còn đà lăng bóg qa luới.
Khắc phục : phuơng án1
dễ thực hiện nhất là buớc chân phải lên sát góc phải và đánh = Bh .bảo đảm góc đánh và chiều xoáy sẽ rất thuận tiện cho bạn và gây bất ngờ cho đối thủ vì lúc này b sẽ đánh đc cả 2 góc mà yên tâm ko bị rớt luới nữa.
Phuơng án 2
Trg hợp b ko kịp sàng bộ hoặc muốn dùng Fh thì vẫn phải bc chân phải vào gần vị trí bóng tới sau đó mở vai và đánh đuờng thẳng( chữ I)- Ko đánhđuờng chéo vì bị trùng xoáy mất lực bóng sẽ rớt khó wa luới
bảo đảm khi b thực hiện 2 PÁ này sẽ ko bị truờng hợp b nói nữa. Chúc b thành công

Bui Su

Thượng Tá

a giống hệt e. mới đầu e cũng thế. có 2 cách để xử lý việc này.
1. giao lắc ngược nhưng xiết bóng ít tạo ít xoáy sẽ rễ giật. xiết mạnh thì cảm giác bóng phải tốt thì cũng sẽ giật được
2. nếu bóng ra ngoài bàn đợi bóng rơi xuống giật moi lên.
giao kiểu này e thấy rất nhiều xoáy gặp người trình thấp đỡ hay bị bung.gặp người trình ngang or hơn mình công lag hỏng do bóng còn nhiều xoáy khi đối phương trả sang lẫn người ta cài bóng k cho công.

phuongnguyen

Đại Tá
Trc tiên nói về ng lý. Bóng bị trả sau qả giao Pdl bác đánh vào luới là do xoáy ngang xuống thuận chiều b đánh và xoáy nhiều hơn lực tới. Do đó khi b đánh Fh do bóng ở gần góc phải nên b ko chồm đủ tay vì vậy lúc tiếp xúc bỏng đã mất lực và thuận xoáy ngan xuống nên b ko còn đà lăng bóg qa luới.
dễ thực hiện nhất là buớc chân phải lên sát góc phải và đánh = Bh .bảo đảm góc đánh và chiều xoáy sẽ rất thuận tiện cho bạn và gây bất ngờ cho đối thủ vì lúc này b sẽ đánh đc cả 2 góc mà yên tâm ko bị rớt luới nữa.
Phuơng án 2
Trg hợp b ko kịp sàng bộ hoặc muốn dùng Fh thì vẫn phải bc chân phải vào gần vị trí bóng tới sau đó mở vai và đánh đuờng thẳng( chữ I)- Ko đánhđuờng chéo vì bị trùng xoáy mất lực bóng sẽ rớt khó wa luới
bảo đảm khi b thực hiện 2 PÁ này sẽ ko bị truờng hợp b nói nữa. Chúc b thành công
Phuong an 2 la clip nay doan sau phai k a Lam.. De lam hon flick nhieu.

miziru

Thượng Tá
Phuơng án 2
Chính xác bác ơi .

Bình luận từ Facebook