Cách giao quả mổ

pongvn

Trung Sỹ
Mình thỉnh thoảng cũng nghịch quả này khi đánh với mấy người yếu yếu. Nhưng quả mổ của mình xoáy xuống thì nặng chứ xoáy ngang thì chả thấy xoáy đâu cả. Nghịch thui chứ thực ra mình cũng không thích quả này lắm. Nhưng trên thực tể. Có 1 quả giao bóng lạ để sự dụng vào những thời khắc quyết định là rất quan trọng. Ae ở đây đa phần là dân chơi bóng bàn nghiệp dư. Nói về cái vấn đề giao bóng đúng luật thì nó vô vàn lắm bác ạ. Cứ hoạc được cái gì thì tốt cái đó. Thừa hơn thiếu mà. Nhưng đừng để khi thi đấu lại nghĩ mãi không biết phát quả nào. Tẩu hỏa nhập ma là toi đấy bác ạ ^^!

Vâng, đúng đấy ạ. Cứ bảo đúng luật nhưng mà xem thi đấu đến A cũng không có mấy người giao đúng cả. Tung bóng thì toàn tung cầu vồng, rồi thì lấy cả người che bóng nữa, ai đẹp hơn tí thì cũng dùng tay che bóng cả...

son_canloc

Đại Tá
Thế khi mổ thì nên đứng cách bàn khoảng bao nhiêu để vung vợt lên không bị chạm vào bàn ạ. Với lại khi để vợt vuông góc với bàn thì chém xuống hay là chém ra phía trước ạ
Về khoảng cách thì tuỳ theo chiều cao và sải tay của bạn ( miễn sao tư thế thoải mái )
Mổ thì có 2 tư thế cơ bản để áp dụng
1 - đối diện ( vợt cùng chiều biên dọc )
2 - vợt cùng chiều biên ngang
Còn mổ về trước thì xoáy ngang bóng chạy ngang
Mổ chém mũi xuống thì bóng nhảy lên cao vào mặt gây bất ngờ
Quan trọng nhất là thời điểm tiếp xúc ( bước đầu nên dùng 2 ngón tay giữu bóng và dùng vợt miết vào bóng kéo bóng theo để tìm cảm giác xoáy )

pongvn

Trung Sỹ
Về khoảng cách thì tuỳ theo chiều cao và sải tay của bạn ( miễn sao tư thế thoải mái )
Quan trọng nhất là thời điểm tiếp xúc ( bước đầu nên dùng 2 ngón tay giữu bóng và dùng vợt miết vào bóng kéo bóng theo để tìm cảm giác xoáy )

Nghĩa là cầm bóng không tung rồi miết vợt vào theo các góc tiếp xúc khác nhau phải không ạ?

tieucats

Binh Nhì
Chỗ mình chơi thi thoảng có 2 cụ đến chơi, cụ mổ rất xoáy! Tuy nhiên là phạm luật vì khi mổ hai tay vợt và bóng xoa ngược chiều nhau nên xoáy khủng khiếp!:p bóng trả sang là bị bạt Bùm!!!

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Nghĩa là cầm bóng không tung rồi miết vợt vào theo các góc tiếp xúc khác nhau phải không ạ?
Chính xác luôn , nên mua loại bóng nhẹ cho dể tập , khi đã quen thì thay đổi động tác kỷ thuật dần theo
Hoặc tay cầm vợt mổ về phỉa trước ,tay kia để bóng trong lòng bàn tay ném nhẹ ngược chiều vào vợt , bóng qua lưới sẻ nhảy giật lùi ngữa ra sau

pongvn

Trung Sỹ
Chính xác luôn , nên mua loại bóng nhẹ cho dể tập , khi đã quen thì thay đổi động tác kỷ thuật dần theo
Hoặc tay cầm vợt mổ về phỉa trước ,tay kia để bóng trong lòng bàn tay ném nhẹ ngược chiều vào vợt , bóng qua lưới sẻ nhảy giật lùi ngữa ra sau

Còn cái tay, khi mổ thì dùng cổ tay là chính hay dùng cả cánh tay ạ?

son_canloc

Đại Tá
Còn cái tay, khi mổ thì dùng cổ tay là chính hay dùng cả cánh tay ạ?
Khi mổ toàn bộ trọng tâm cơ thể dồn vào cánh tay nhưng điểm phát lực là cổ tay ( thả lỏng , lắc cổ tay kéo bóng theo về phía trước )

oceanboy

Trung Uý
về quả mổ bác cứ qua xới của bác Hùng Mổ, em may mắn đc giao lưu với bác ấy vài trận mà vẫn ko đỡ đc quả mổ của bác ấy, quá dã man

Vâng, đúng đấy ạ. Cứ bảo đúng luật nhưng mà xem thi đấu đến A cũng không có mấy người giao đúng cả. Tung bóng thì toàn tung cầu vồng, rồi thì lấy cả người che bóng nữa, ai đẹp hơn tí thì cũng dùng tay che bóng cả...

đến trung tâm thể thao hc mình dạy bạn qua mổ

Võ Văn Sang

Binh Nhì
Muốn xoáy nhiều thì phải có lực mạnh ban nhé, Vật lý học có nói, cánh tay đoàn càn dài thị lực càng mạnh, vì thế bạn muốn mổ bong xoáy mạnh , thì điểm tiếp xúc bóng phải nằm ở vị trí gần đàu vợt nhất, chúc bạn thành công!

blueh

Thiếu Uý
chẳng cần nói trình độ bcd, mình xem giải Cây vợt vàng, mấy tay Ấn Độ giao bóng mổ ăn điểm VN liên tục, mổ xoáy ngang, xoáy xuống, mổ xoa ngược, VN không khống chế được. Mà họ cũng chỉ xài ở những tình huống quyết định thôi.

Trainee

Đại Tá
Bữa nay thấy bài này của bác Sơn. Để em thử học theo !
Em khoái quả mổ vô cùng mà tập mãi chỉ ra bóng xoáy xuống :))
Ko biết giờ bác có thêm mẹo gì để tập quả này ko ?

HaQuocLinh

Thượng Tá
Quả giao mổ này cũng rất lợi hại. Khi đánh độ mình toàn sài quả mổ mặt ngoài này đối phương thường lúng túng hơn tạo cơ hội tấn công! còn ngoài ra chẳng bao giờ sài hoặc có sài thì dùng đến khoảng 70% thôi và đánh uống bia chủ yếu sài quả con lắc ngược thôi. mình nhớ đã tập khoảng 3 tuần liên tục để mổ mặt trong xoáy và theo ý mình , nhưng quả mổ mặt ngoài phải tập những 3 tháng lận mới thành thạo. cũng may mình tập nó từ hồi cấp 3 nên giờ thấy rất thích. Hôm rồi có xem giải Việt Nam mở rộng bóng bàn nữ thấy 1 tay vợt học sinh cấp 3 Nhật 16 tuổi mà cũng nhờ quả mổ này thắng đương kim vô địch Đông Nam Á 3-2. Mỹ Trang của Việt Nam ta gặp quả mổ của học sinh này cũng chào thua 3-0 lận chứng tỏ quả giao bóng nào cũng có sự lợi hai riêng miễn là ta thành thạo nó các bác có thấy thế không à

son_canloc

Đại Tá
Quả giao bóng Mổ thực ra cũng như quả giao bóng tung cao phát Con lắc , có điều dân phong trào chú trọng vào quả Mổ vì nó phát lực tốt hơn , dễ thực hiện hơn . Phát tung cao lắc cổ tay tốt chỉ cần thay đổi góc tiếp xúc thì sẽ kín và đa dạng hơn nhiều . Những người được tiếp xúc nhiều với bóng họ sẽ chọn phát tung cao còn đường bóng không thay đổi so với Mổ

money12

Đại Tá
Qu
Nhìn các cao thủ giao bóng mổ em rất thích, gây nhiều khó khăn cho ĐP, đôi khi lại có thể ăn điểm trực tiếp. Em cũng tập tành thử nhưng mà quả mổ của em thì chẳng có xoáy gì cả, giao xong ĐP oánh cho phát lại đi nhặt bóng. Mong các cao thủ chỉ giáo cho em xem nên thực hiện quả mổ như thế nào cho hiệu quả, sử dụng lực cổ tay là chính hay cả cánh tay...
qua 59 hoàng cầu mình dạy bạn tập giao bóng quả mổ

Heo con

Đại Tá
quả này dễ nhìn sơ qua là biết, nhưng để giao tinh tế là cả 1 vấn đề. Có thể kết hợp quả này để biến thể thành quả giao bóng con lắc cầu vồng hoặc giao bóng con lắc thông thường biến hóa để lòe mắt đổi thủ

Bình luận từ Facebook