Cách đối phó với cú giao bóng dị.

phuongnguyen

Đại Tá
Nhờ các cao thủ chỉ giáo cú giao bóng đi nhanh,dài xoáy xuống liệng ra sát góc BH.
Nhanh quá thì mình chỉ kịp kê lại cho qua thôi bác. Hướng vợt vuông góc với hướng bóng đến, góc vợt ngữa tí. Bóng xoáy càng ngang thì quả trả lại rất cong. Làm khó lại đp đấy bác.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cú này, nếu bác dùng các mặt CỨNG, BÁM đánh sẽ rất dễ, vì em chuyên thích xoáy xuống

1. trong bàn, bác chúc mũi vợt, ngửa mặt vợt, chờ bóng đập xuống bàn rơi vào mặt vợt, xoay cẳng tay (nhiều bác chỉ thích chơi cổ tay) nửa vòng là bóng đủ qua lưới rồi, đặt vào đâu thì tùy bác thôi

2. ngoài bàn, bác cũng làm hệt như trong bàn, chỉ có điều là không ngửa mặt vợt nhiều, chờ bóng đi qua điểm cao nhất, đánh như 1 là sang

Em sợ bóng lên, ngang, yêu bóng xuống, thành ra các cú xuống, ngắn trong bàn, thích thì đánh (tất nhiên là đánh mạnh thì khó, chứ vẩy cho họ khó, hoặc điều góc thì dễ hơn, nhưng bị quen bóng hoặc trình cao hơn nhiều quá, họ bạt hoặc bắn lại chết ngay), không thích thì em chờ bóng sắp tới đỉnh, em dúi lại luôn, ra bóng chuội, sấn thì chặt xuống, đẩy thì chuội lỏng, bóng toàn dài ra vào sâu BH, đánh được cũng mất khối chân khối tay

3. nếu bóng nặng dài, thấp, bác đưa cẳng tay về song song trước bụng, chờ bóng đến, xoay hông một cái mạnh, là thành giật BH ngay, cực nặng và nhanh, đối tịt ngay quả đó

U50

Trung Sỹ
Cú này, nếu bác dùng các mặt CỨNG, BÁM đánh sẽ rất dễ, vì em chuyên thích xoáy xuống

1. trong bàn, bác chúc mũi vợt, ngửa mặt vợt, chờ bóng đập xuống bàn rơi vào mặt vợt, xoay cẳng tay (nhiều bác chỉ thích chơi cổ tay) nửa vòng là bóng đủ qua lưới rồi, đặt vào đâu thì tùy bác thôi

2. ngoài bàn, bác cũng làm hệt như trong bàn, chỉ có điều là không ngửa mặt vợt nhiều, chờ bóng đi qua điểm cao nhất, đánh như 1 là sang

Em sợ bóng lên, ngang, yêu bóng xuống, thành ra các cú xuống, ngắn trong bàn, thích thì đánh (tất nhiên là đánh mạnh thì khó, chứ vẩy cho họ khó, hoặc điều góc thì dễ hơn, nhưng bị quen bóng hoặc trình cao hơn nhiều quá, họ bạt hoặc bắn lại chết ngay), không thích thì em chờ bóng sắp tới đỉnh, em dúi lại luôn, ra bóng chuội, sấn thì chặt xuống, đẩy thì chuội lỏng, bóng toàn dài ra vào sâu BH, đánh được cũng mất khối chân khối tay

3. nếu bóng nặng dài, thấp, bác đưa cẳng tay về song song trước bụng, chờ bóng đến, xoay hông một cái mạnh, là thành giật BH ngay, cực nặng và nhanh, đối tịt ngay quả đó
Trình thấp k vẩy hoặc giật trái được,kê bóng toàn bị sập lưới còn đỡ qua bàn thì như chuyền 2 mời anh xơi.Không biết khống chế quả này ntn.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trình thấp k vẩy hoặc giật trái được,kê bóng toàn bị sập lưới còn đỡ qua bàn thì như chuyền 2 mời anh xơi.Không biết khống chế quả này ntn.
Nếu bác chỉ có phương án cắt lại, VỚI BÓNG XUỐNG NGẮN, bác chọn thời điểm bóng vừa nẩy lên khỏi mặt bàn, hơi ngửa mặt vợt, đẩy nhẹ sang một cái. Chú ý:

1. bóng vừa nẩy khỏi mặt bàn lên, nếu chuyên môn gọi là gạt bóng ở điểm 1.5-2h

2. mặt vợt ngửa ra mức nào tùy mức độ xoáy, nhưng đều ngửa mặt vợt

3. lực tác động nhẹ, chủ yếu là bẩy bóng qua lưới thôi, bóng sẽ chuội lỏng, ngắn, khá khó chịu, đối cao hơn nhiều mới táng được, đa số cũng chỉ dám flick BH điểm rơi khó lại thôi bác ạ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
VỚI BÓNG DÀI XUỐNG, không đánh được BH, bác chỉ còn 2 lựa chọn duy nhất là

1. né chân táng FH
Để dễ dàng né chân táng FH, bác đứng trung bàn luôn, đừng đứng gần, chấp nhận lao vào đẩy chuội đối với các cú giao trong bàn. Chân không cầm vợt thẳng với chân bàn bên không cầm vợt, nghiêng người ra là có thể táng FH nhẹ nhàng an toàn được rồi ạ

2. cắt lại, jeu Joo SeaHyuk, cái này thì em không chơi jeu này, nên đành phải hỏi bác nào chơi jeu cắt thủ, hoặc hỏi @dathoang vì nó cũng làm cách này khi bị bí giao bóng, "CÙNG LẮM THÌ CẮT LẠI THÔI" :(

Trainee

Đại Tá
Chuyển luyện gai BH đi anh! Không triệt để được, nhưng cũng giải quyết được 90%

phuongnguyen

Đại Tá
Nếu chuyền 2 rõ là bác chưa đọc được xoáy.
Em cũng hay bị vậy . Kê lại nhỏng cao họ tán mất bóng. Giờ em lại như vầy.
Bóng qua nhanh nhưng chạy > có xoáy lên, kê úp vợt tí và ngược lại.
Tập tiếp quả chặn đi bác, thường là góc phải mình. Còn ở góc trái thì hên xui, gặp cao thủ rồi.

Bình luận từ Facebook