Cách cầm vợt cho cú Backhand Ma Sát

VirusBNG

Trung Uý
Chào các cao thủ bóng bàn.
Trước tiên cho em nói qua chút lý thuyết. Em chia cú đánh trái và đánh phải thành 3 cấp độ :
- Giật thuần ma sát : 100% ma sát
- Giật lai bạt : 50% lực, 50% ma sát
- Bạt : 100% lực
Đợt này em bắt đầu chuyên tâm luyện giật trái tay. Nhưng em ko thể nào có được cú giật thuần ma sát, mà chỉ thực hiện đc giật lai bạt, hoặc bạt (trái tay). Em biết là em đang lỗi ở cách cầm vợt + cách tiếp xúc bóng.
Lúc vảy cổ tay em thấy tê tê đầu ngón tay cái như kiểu điện giật. Nếu thực hiện đc thì flick Backhand thuần ma sát cũng dễ dàng hơn.

Vậy kính các Bác tư vấn giúp em về cách cầm vợt. Ngón cái tỳ mạnh vào mặt vợt hay ko ? Cả ngón trỏ tỳ mạnh vào mặt vợt, hay chỉ nguyên phần khớp nối ngón tay với bàn tay, hay ngón trỏ + ngón cái bóp vào mặtp vợt...

Son_ct

Đại Uý
Bác tham khảo cách cầm vợt của Ma Long nhé
11:25 - 12:05 : cách cầm forehand
18:30 - 19:15 : cách cầm backhand và sự chuyển giữa FH - BH khi đánh

Đại khái là theo Ma Long thì khi đánh FH, ngón cái thả lỏng, ngón chỏ tì vào vợt. Còn khi đánh BH thì ngón cái tì vào vợt. Em tập theo thấy khá hiệu quả, k bị ngượng khi đổi tay

VirusBNG

Trung Uý

Đại khái là theo Ma Long thì khi đánh FH, ngón cái thả lỏng, ngón chỏ tì vào vợt. Còn khi đánh BH thì ngón cái tì vào vợt. Em tập theo thấy khá hiệu quả, k bị ngượng khi đổi tay
Em xem chán chê rồi nhưng ko biết tiếng tung của nên ko hiểu tâm pháp của nó.
Vậy lúc BH thì ngón Cái tì vào mặt vợt, vậy ngón trỏ thì sao ???

Son_ct

Đại Uý
Em xem chán chê rồi nhưng ko biết tiếng tung của nên ko hiểu tâm pháp của nó.
Vậy lúc BH thì ngón Cái tì vào mặt vợt, vậy ngón trỏ thì sao ???
Có phụ đề tiếng anh mà bác, ngón chỏ lúc đấy thả lỏng thôi, cá nhân em thấy khi giật BH mà thả lỏng được tay thì giật rất sướng, cứng phát hỏng ngay :D

VirusBNG

Trung Uý
Đã hiểu. Cám ơn Bác sơn_ct.
Vậy là em đúc rút đc, lỏng tay để giật, còn cứng tay để bạt hoặc giật lai bạt (cho cả trái lẫn phải). Còn ngón trỏ + cái chỉ có tác dụng định hướng cho cú giật chuẩn xác (kiểu như nóng súng).
Thank bác !

linh729

Thượng Tá
Đã hiểu. Cám ơn Bác sơn_ct.
Vậy là em đúc rút đc, lỏng tay để giật, còn cứng tay để bạt hoặc giật lai bạt (cho cả trái lẫn phải). Còn ngón trỏ + cái chỉ có tác dụng định hướng cho cú giật chuẩn xác (kiểu như nóng súng).
Thank bác !

Theo mình là lỏng tay để tạo được gia tốc nhanh (như lúc vọt ga vậy) hoặc giảm lực phù hợp flick, giật ma sát, chặn giảm lực
Còn cứng tay để bóng không bị mất lực và cú đánh ổn định hơn, phù hợp với chặn tăng lực hoặc đấm, bạt, giật lai bạt, phông bóng xa bàn

Duc_NM

Đại Tá
Mình thấy giật hay bạt cả FH lẫn BH đều không có ngón nào tì vào mặt vợt hết, phải lỏng tay thì tốc độ vợt mới cao, còn chuyện bạt hay giật thì chỉ là hướng đi của tay và góc độ mặt vợt.

bachikho

Đại Tá
practice makes perfect, chịu khó tập nhiều tốt hơn chú ý vào mấy cái tiểu tiết các bác ợ, tất cả do thói quen thôi, cao thủ mỗi ku cầm 1 kiểu có ai giống ai đâu nhỉ

8xOnline

Trung Uý
Bạt trái rất không an toàn, em nghĩ bác nên giật hoặc giật lai bạt.
Nói chung cú giật trái khó nhất là cảm giác bóng, nó không như vợt quần vợt ta có thể nhìn xuyên qua lưới vợt và biết căn cho bóng chạm vào điểm mềm của vợt (gọi là sweet spot), đàng này cú trái trong bóng bàn bị che mất điểm chạm nên chỉ có thể bằng cảm nhận.
Cá nhân em: Về grip cú giật thì nên áp nhẹ ngón cái tự nhiên và ngón trỏ để ngang với thành mút phía dưới mặt backhand, riêng grip fick thì ngón cái chổng ngược lên đè mạnh hơn chút.
Mô tả khó quá, em đổi grip thường xuyên nên theo dõi ý kiến của các cao thủ khác vậy.

thaythuydn

Đại Tá

cám ơn bạn.videoclip huấn luyện này hay quá.sáng nay mình vừa làm việc vừa xem mất 2 giờ.bạn lấy clips này từ nguồn nào.comments của HLV củng hay

VirusBNG

Trung Uý
Bạt trái rất không an toàn, em nghĩ bác nên giật hoặc giật lai bạt.
Nói chung cú giật trái khó nhất là cảm giác bóng, nó không như vợt quần vợt ta có thể nhìn xuyên qua lưới vợt và biết căn cho bóng chạm vào điểm mềm của vợt (gọi là sweet spot), đàng này cú trái trong bóng bàn bị che mất điểm chạm nên chỉ có thể bằng cảm nhận.
Cá nhân em: Về grip cú giật thì nên áp nhẹ ngón cái tự nhiên và ngón trỏ để ngang với thành mút phía dưới mặt backhand, riêng grip fick thì ngón cái chổng ngược lên đè mạnh hơn chút.
Mô tả khó quá, em đổi grip thường xuyên nên theo dõi ý kiến của các cao thủ khác vậy.
Bác nói đúng thật, bóng nổi cao mà hung hăng xông vào bạt trái y rằng bóng bay vào mặt đối thủ hoặc khán giả, hix hix. E đang cố gắng sửa chữa bằng cách chờ bóng rơi xuống thấp hơn rồi giật lai bạt, ngoài ra đang học cách đấm bóng của dân phủi.
Ah mà em mới phát hiện ra, BH sidespin có thể chống lại bóng xoáy xuống rất dễ dàng ngoài ra lại làm khó đối thủ.
Hiện nay các cú giật chủ yếu là topspin (kể cả các VDV thế giới), nếu phát triển sidespin BH lẫn FH thì có lẽ vô đối lắm.

Son_ct

Đại Uý
cám ơn bạn.videoclip huấn luyện này hay quá.sáng nay mình vừa làm việc vừa xem mất 2 giờ.bạn lấy clips này từ nguồn nào.comments của HLV củng hay
Dạ nguồn youtube thôi thầy ạ :) em hay tìm trên youtube, mỗi kỹ thuật có nhiều người hướng dẫn khác nhau, cách nào phù hợp với bản thân mình thì tập theo :D

Thầy có thế nhờ bạn thầy dịch ra tiếng việt cho mọi người không ạ, như cái Pingskills mà thầy và bác NTBB đang làm ý ạ :)

Last edited:

Son_ct

Đại Uý
Bác nói đúng thật, bóng nổi cao mà hung hăng xông vào bạt trái y rằng bóng bay vào mặt đối thủ hoặc khán giả, hix hix. E đang cố gắng sửa chữa bằng cách chờ bóng rơi xuống thấp hơn rồi giật lai bạt, ngoài ra đang học cách đấm bóng của dân phủi.
Ah mà em mới phát hiện ra, BH sidespin có thể chống lại bóng xoáy xuống rất dễ dàng ngoài ra lại làm khó đối thủ.
Hiện nay các cú giật chủ yếu là topspin (kể cả các VDV thế giới), nếu phát triển sidespin BH lẫn FH thì có lẽ vô đối lắm.
Hihi, theo em đấy là 1 trong những lý do mà TQ với mặt H3 đang thống trị bóng bàn thế giới vì khả năng tạo xoáy khó lường trong các cú đánh FH :confused::confused::confused:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Tùy mỗi người nhưng có ma sát thì bao giờ cũng an toàn hơn vì có thế bóng mới đi theo đường cong qua lưới vào bàn. Tôi cũng là người được đánh giá là có càng trái hay ! nhưng chủ yếu là nhấc bóng và bạt lai giật trên vũ khí thô sơ là mặt Silver/Sadius đặc điểm của Silver là kiểm soát bóng tốt, bóng đi không nảy cao. Động tác chủ yếu là gia lực bằng cơ thể cầm vượt gấp cổ tay không lỏng, không chặt để có độ văng tự nhiên !

Duc_NM

Đại Tá
Bác ơi đấm bóng BH không phải chỉ có dân phủi mới chơi nhé, cao thủ hàng đầu thế giới đứng cận bàn cũng toàn dùng đấy thôi.

VirusBNG

Trung Uý
Bác ơi đấm bóng BH không phải chỉ có dân phủi mới chơi nhé, cao thủ hàng đầu thế giới đứng cận bàn cũng toàn dùng đấy thôi.

Bác nhớ đấy là trận nào ko ? Để em tìm xem thử tình huống còn học hỏi :)

thaythuydn

Đại Tá
Dạ nguồn youtube thôi thầy ạ :) em hay tìm trên youtube, mỗi kỹ thuật có nhiều người hướng dẫn khác nhau, cách nào phù hợp với bản thân mình thì tập theo :D

Thầy có thế nhờ bạn thầy dịch ra tiếng việt cho mọi người không ạ, như cái Pingskills mà thầy và bác NTBB đang làm ý ạ :)
Có thể bạn tập hợp lại nhiều videoclips huấn luyện của nhiều cao thủ thế giới như Malong,Zhang Jike,Mitzuni,Timo Boll,v.v. ,rồi đưa vào mục kỷ thuật nâng cao chẳng hạn,sau đó lên mạng tìm người để dịch giùm cho ACE ngâm cứu.Nên tìm nhửng videoclips có phụ đề tiếng Anh,vì chuyển ngử ra tiếng Việt củng khó ,nhưng NGHE được tiếng Anh lại càng khó hơn.Mình là thầy đây nhưng là thầy MẨU GIÁO dạng bảo mẩu thôi ,nên nếu có thể thì lên mạng nhờ ACE dịch giùm.Hiện tại thì NTBB và Whoiam85 đang hợp tác để làm bộ PingSkills.com cho ACE.Còn 2 bạn rất nhiệt tình khác là Anh Thắng giảng viên một Đại học miền Trung và một member có lẻ từ hải ngoại là Lư quang Long đang bận chuẩn bị ăn Tết nên chưa liên lạc được.

bachikho

Đại Tá
bác mới tập thì đừng nên quá chú ý vào các kỹ thuật nâng cao làm j, cứ làm thật tốt các kỹ thuật cơ bản đi đã, TQ bá chủ TG cũng chỉ vì người ta thực hiện kỹ thuật cơ bản quá nhuần nhuyễn
bác nói có thể giật phải như film, vậy còn các tình huống khác thì sao, bác giật xong ng ta đỡ lại bác xử lý thế nào, bác đỡ khi ng ta đánh ra sao...???
tập 3th mà đã giật trái là phục bác đó, theo tui 3th mà bác đẩy trái đôi công, chặn trái ngon lành là ok lắm rùi, tui thấy nhiều ng chưa biết bò đã lo chạy, phát thuận chưa nên thân nhưng lại đòi tập phát ngược, đôi công còn tậm tịt nhưng lại đòi tập giật trái thấy buồn cười lắm (vì nếu đúng động tác thì đôi công chính là tiền đề cho cú giật, từ thế đôi công lùi lại, động tác tay dài ra là thành cú giật thôi)

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Có thể bạn tập hợp lại nhiều videoclips huấn luyện của nhiều cao thủ thế giới như Malong,Zhang Jike,Mitzuni,Timo Boll,v.v. ,rồi đưa vào mục kỷ thuật nâng cao chẳng hạn,sau đó lên mạng tìm người để dịch giùm cho ACE ngâm cứu.Nên tìm nhửng videoclips có phụ đề tiếng Anh,vì chuyển ngử ra tiếng Việt củng khó ,nhưng NGHE được tiếng Anh lại càng khó hơn.Mình là thầy đây nhưng là thầy MẨU GIÁO dạng bảo mẩu thôi ,nên nếu có thể thì lên mạng nhờ ACE dịch giùm.Hiện tại thì NTBB và Whoiam85 đang hợp tác để làm bộ PingSkills.com cho ACE.Còn 2 bạn rất nhiệt tình khác là Anh Thắng giảng viên một Đại học miền Trung và một member có lẻ từ hải ngoại là Lư quang Long đang bận chuẩn bị ăn Tết nên chưa liên lạc được.

Thấy Thụy thích thì Virus giới thiệu với thầy 1 list trên Youtube

1. Waldner :
Part 1 :
Part 2 :

2. Kreanga

3. Michael Maze http://www.youtube.com/watch?v=6bu3lO03JsI

4. Jörgen Persson

5. Waldner - Persson (cơ bản)
http://www.youtube.com/watch?v=1XJT6bW0QVc

Còn tiếng Trung Quốc thì nhiều lắm...

Bình luận từ Facebook