Các Pro cho hỏi vấn đề thay đổi Grip?

8xOnline

Trung Uý
Thú thật với các bác là em đang loạn cú trái, thế nên muốn đi tìm lối ra cho nó.
Điều em băn khoăn là không biết các Pro có thay đổi Grip (tay cầm cán) khi đánh cú Forehand và Backhand không?
Mong Pros chỉ giáo! Thanks!

hermesqn

Trung Uý
Bữa mình có nghe đc cái câu này ở đâu đó nè :D : "when you do your FH and BH, don't change your grip, you have no time to do that"

trung2409

Trung Uý
theo mình nghĩ là không nên thay đổi bạn à... cầm trái phải thế nào cứ thế mà đánh.
bản thân mình đã thay đổi khá nhiều các cầm vợt, đầu tiên là trung tính cầm ko lỏng quá, ko chặt quá... thời gian đầu mình thấy khó khăn do trình độ mình kém cỏi nên cách cầm vợt đó ko hiệu quả... sau mìnhd đổi sang cầm chặt tay, sát mang cá vào hổ khẩu, thấy mặt vợt ko bị rung (không mất thăng bằng). nhưng cổ tay lại kém linh hoạt đi... cầm mỗi kiểm 2-3 tuần (đánh liên tục nhé)... mình lại phát hiện ra là mỗi kiểu đều có cái hay của nó.
Kinh nghiệm của mình là cứ thay đổi xoành xoạch cho nó lên tay dần....
giờ mình lại quay về kiểu chặt trái lỏng phải....
Bạn thử cầm kiểm mình nhé... mình cầm vợt tay phải, ngón cái quặp vào... như kiểu đang bắt tay (kiểu của anh Đoàn kiến quốc) ngón trỏ đỡ mặt trái lên 1 chút (vì mình yếu trái nên mặt trải phải đỡ lên trên chút để dễ thăng bằng, không nằm ngang như mấy video được.
Khi đánh phải mình bẻ cổ tay xuống chút, ngược lại khi đánh trái cũng thế... tập dần đôi công và giật với bóng trơn... vài tuần là ok ngay...

linh729

Thượng Tá
Thú thật với các bác là em đang loạn cú trái, thế nên muốn đi tìm lối ra cho nó.
Điều em băn khoăn là không biết các Pro có thay đổi Grip (tay cầm cán) khi đánh cú Forehand và Backhand không?
Mong Pros chỉ giáo! Thanks!

FH

BH

8xOnline

Trung Uý
Bài của bác NTBB rất đầy đủ và bổ ích, cảm ơn bác nhiều nhiều. E sẽ tiếp tục nghiên cứu và tập luyện, mục tiêu là phải có cú trái bá đạo...hihi...
Cảm ơn bác linh729 nhiều, những hình ảnh của bác cũng làm em ngộ ra nhiều điều, nhưng các siêu sao trên em thích mỗi người một cú..hic...thế nên em dựa vào những ảnh bác đưa mà rút ra kiểu cầm của em...
theo mình nghĩ là không nên thay đổi bạn à... cầm trái phải thế nào cứ thế mà đánh.
bản thân mình đã thay đổi khá nhiều các cầm vợt, đầu tiên là trung tính cầm ko lỏng quá, ko chặt quá... thời gian đầu mình thấy khó khăn do trình độ mình kém cỏi nên cách cầm vợt đó ko hiệu quả... sau mìnhd đổi sang cầm chặt tay, sát mang cá vào hổ khẩu, thấy mặt vợt ko bị rung (không mất thăng bằng). nhưng cổ tay lại kém linh hoạt đi... cầm mỗi kiểm 2-3 tuần (đánh liên tục nhé)... mình lại phát hiện ra là mỗi kiểu đều có cái hay của nó.
Kinh nghiệm của mình là cứ thay đổi xoành xoạch cho nó lên tay dần....
giờ mình lại quay về kiểu chặt trái lỏng phải....
Bạn thử cầm kiểm mình nhé... mình cầm vợt tay phải, ngón cái quặp vào... như kiểu đang bắt tay (kiểu của anh Đoàn kiến quốc) ngón trỏ đỡ mặt trái lên 1 chút (vì mình yếu trái nên mặt trải phải đỡ lên trên chút để dễ thăng bằng, không nằm ngang như mấy video được.
Khi đánh phải mình bẻ cổ tay xuống chút, ngược lại khi đánh trái cũng thế... tập dần đôi công và giật với bóng trơn... vài tuần là ok ngay...
Thanks bác, nhưng kiểu của bác k hợp với em rồi, em k quặp ngón cái lại mà để ngang khi đánh phải, khi đánh trái thì em lại chổng ngược nó lên, đọc bài của bác xong em ngộ ra kiểu đặt dương ngón cái lên rất dễ thực hiện cú trái dùng nhiều vai như Kenta và Niwa (em khoái cú trái của 2 người này), và cũng rất dễ thực hiện cú Backhand Flick giống Niwa và kiểu ôm chặn đẩy trái của Kenta. hihi...
K biết em ngộ ra như thế có đúng k nữa, mong các pro chỉ giáo thêm.

8xOnline

Trung Uý
Bài dịch của bác Út, cực hay mà sao giờ này em mới thấy nhỉ, em cũng siêng lên DĐ nghiên cứu nhưng toàn sục sạo ở mục Nâng Cao, hic, ngu quá...quá hay và cơ hội để kiểm chứng lại những cú giao bóng đã ngộ ra. Cảm ơn bác thật nhiều.!

Bình luận từ Facebook