Các KỸ THUẬT Sử Dụng GAI DÀI

thaythuydn

Đại Tá
Đánh như mình thì khả năng cả năm không rụng cái Gai nào vì mình thiên về NHU . Sở trường của mình là kê rút vợt để hảm lực , ve vẩy điểm rơi tìm cơ hội bạt mút , hihi giống như dùng chân khống chế đường chuyền vượt tuyến trong bóng đá , lực đã bị triệt tiêu . Có thể vì thế mà mình nghiện gai mất rồi
Như vậy bạn có vỏ NHU đạo/ Judo còn mình chơi vỏ Quyền Anh nên mau rụng gai Bạn sử dụng kỷ thuật pull back block.Xin hỏi bạn một câu ngoài bóng bàn là có phải bạn Sơn ở xã Can Lộc cùng quê với cụ Nguyễn Du không?.
"Mai sau dù có bao giờ...."(K)

son_canloc

Đại Tá
Như vậy bạn có vỏ NHU đạo/ Judo còn mình chơi vỏ Quyền Anh nên mau rụng gai Bạn sử dụng kỷ thuật pull back block.Xin hỏi bạn một câu ngoài bóng bàn là có phải bạn Sơn ở xã Can Lộc cùng quê với cụ Nguyễn Du không?.
"Mai sau dù có bao giờ...."(K)
Hihi , đúng rồi thầy . E cùng quê với Nguyễn Du nhưng 2 người lại thích 2 lĩnh vực khác nhau cho nên mãi tới bây giờ chúng em vẫn không thể là bạn giao lưu với nhau được

Mai sau dù có bao giờ
Đốt lò hương ấy so tơ phím này
...

Bây giờ Gai gãy Cốt hư
Kể làm sao xiết muôn phần xót Bia

muốn bật revers bóng không lực,lỏng thì bật Nhẹ thôi,dùng lực rất ít thì bóng qua lưới,còn nếu ham dùng lực mạnh thì ngược lại bóng sẻ bị rúc lưới.Mình chưa thử nên chưa biết đúng hay sai.
Em thấy thầy chia sẻ câu này rất chính xác , khi bóng nổi cao e thường bạt ôm và xoa vào bóng 1 lực vừa phải thấy cũng dễ vào . Thanks

son_canloc

Đại Tá
Bác ơi như vậy khái niệm gõ gai vào bóng mất đi rồi. Vả lại muốn bóng say rượu thì phải làm gai bị uốn cong mà. Hãm nhiều quá giảm tính trả xoáy và khó điều khiển điemr rơi
Mình mới tập làm quen với Gai cho nên tiêu chí của mình là cố gắng đưa được bóng vào bàn càng nhiều càng tốt , bóng say rượu mình rất thích nhưng phải 1 time nữa may ra mới làm cho nó say được , cái thằng 388D-1 của mình tửu lượng khá lắm , mình thì liêu xiêu với nó nhưng nó thì ngược lại , đi đứng thẳng tắp . Hihi mình đang tính tập Đấm và Tát cho nó thử xem
Mình dùng Yinhe T9 2 tốc độ , do mình quen thủ hãm lực rồi cho nên khi đánh Mazunop FFO+ cũng thấy hãm tốt

thinhnguyen

Đại Tá
Mình mới tập làm quen với Gai cho nên tiêu chí của mình là cố gắng đưa được bóng vào bàn càng nhiều càng tốt , bóng say rượu mình rất thích nhưng phải 1 time nữa may ra mới làm cho nó say được , cái thằng 388D-1 của mình tửu lượng khá lắm , mình thì liêu xiêu với nó nhưng nó thì ngược lại , đi đứng thẳng tắp . Hihi mình đang tính tập Đấm và Tát cho nó thử xem
Mình dùng Yinhe T9 2 tốc độ , do mình quen thủ hãm lực rồi cho nên khi đánh Mazunop FFO+ cũng thấy hãm tốt
.......
Thích nhất là cái cố gắng đưa bóng vô bàn càng nhìu càng tốt. Chơi gái thì phải dẻo dai thì mới lên đỉnh được, chứ dồn dập vò dẩm đấm bodp thì làm sao mà cô ấy chịu...ý lộn chơi gai nhe. Cho nên mình phải vân vê vờ vẩn cho e nó mềm nhủng ra rồi e nó mới bíu lấy bác sơn ghì vào.....
Bản thân các cô gái thì cô nào cũng đã có chu kỳ nên bác sơn chơi thì phải biết lúc nào mà.....ý lộn là gai chứ ko phải gái nhé.

thinhnguyen

Đại Tá
Lâu lấu tiếu chút xíu : gái chân dài ~ gai dài có chân gai cao. Gái chân ngắn ~ gai ngắn chân gai thấp.
@: vậy trong chúng ta thích chân dài nhiều hay ngắn nhiều? Thông thường thì già già thích chân dài hơn...hihihi....
Đầu tuần vui tí cho hot topic.

natalia

Thượng Sỹ
Mình không rỏ nhưng đó là sự thật Nhưng nhớ là gai không có mút lót đó nhe Không biết keo mủ có thấm vào chân gai làm cho nó bền không? 388D-1 Quattro đúng là bền hơn gai 388D-1 nhưng không độc bằng 388D-1
chao thay. toi dang thi dau o nam dinh ,btc cu bat danh gai fai co lot mut . thay tu van giup nen dung mat gai nao a . cam on thay

son_canloc

Đại Tá
Lâu lấu tiếu chút xíu : gái chân dài ~ gai dài có chân gai cao. Gái chân ngắn ~ gai ngắn chân gai thấp.
@: vậy trong chúng ta thích chân dài nhiều hay ngắn nhiều? Thông thường thì già già thích chân dài hơn...hihihi....
Muốn Gái ( Gai ) chân dài chiều theo được ý mình thì cũng tốn rất nhiều công sức và tiền bạc vì cái tính thất thường của em nó , muốn chơi được em nó không phải là dể
Vì sao những người có tuổi lại dể chinh phục các em chân dài hơn lũ trẻ trâu ? Vì họ biết lượng sức của mình nhất là Tiền bạc rủng rỉnh , kinh nghiệm đầy mình Vào Ra hợp lý và nhất là cái khoản Vuốt Ve họ luôn nhẹ nhàng , còn lũ trẻ Trâu thì quá tự tin vào sức trẻ > nên Vồ Chộp Móc Ngoáy đủ kiểu và hậu quả là Ra ngoài sớm ...
Còn Gái (Gai ) trung thì nữa nạc nữa mỡ Cơm không ra Cơm - Phở không ra Phở nên Già hay Trẻ cũng ít người thích . Hi hi tớ thì già chưa đến nhưng trẻ thì qua lâu rồi nhưng nói thật cái khoản nữa nạc nữa mỡ tớ không thèm , có chết thì cũng chết cho sâu nên tớ quyết định chọn em chân dài . Kaka

hungvotdoc

Thượng Tá
Muốn Gái ( Gai ) chân dài chiều theo được ý mình thì cũng tốn rất nhiều công sức và tiền bạc vì cái tính thất thường của em nó , muốn chơi được em nó không phải là dể
Vì sao những người có tuổi lại dể chinh phục các em chân dài hơn lũ trẻ trâu ? Vì họ biết lượng sức của mình nhất là Tiền bạc rủng rỉnh , kinh nghiệm đầy mình Vào Ra hợp lý và nhất là cái khoản Vuốt Ve họ luôn nhẹ nhàng , còn lũ trẻ Trâu thì quá tự tin vào sức trẻ > nên Vồ Chộp Móc Ngoáy đủ kiểu và hậu quả là Ra ngoài sớm ...
Còn Gái (Gai ) trung thì nữa nạc nữa mỡ Cơm không ra Cơm - Phở không ra Phở nên Già hay Trẻ cũng ít người thích . Hi hi tớ thì già chưa đến nhưng trẻ thì qua lâu rồi nhưng nói thật cái khoản nữa nạc nữa mỡ tớ không thèm , có chết thì cũng chết cho sâu nên tớ quyết định chọn em chân dài . Kaka
"Em" của bác đã "chân dài" rồi mà còn không "lót" nữa thì đối thủ nào mà chịu cho nổi ! hehe!

Thanh Trà

Thượng Tá
OX HAY LÓT VÀ NẾU DÙNG LÓT THÌ DÀY BAO NHIÊU LÀ PHÙ HỢP

1. Ôm bàn Gò, Kê chặn thụ động họa hoằn mới công/ve:
Lối chơi này thường là trả bóng ngắn qua lưới, sử dụng các cú kê chặn (có tính chịu đòn) trước những cú giật mạnh của đối thủ nên ko có thời gian nhiều cho các động tác thực hiện cú đánh. Nên, bóng trả lại càng ngắn (khả năng giảm lực) càng tốt và càng lộn xoáy càng tốt. Để đáp ứng được 2 yêu cầu đó thì cần lớp lót phải mỏng.
Vì vậy, với lối đánh này hoặc là dùng Gai ko lót (OX) hoặc lót mỏng cho đến 0.5mm.
Nói cách khác là lót dày từ 0.0-0.5mm.

2. Ôm bàn Gò, Kê chặn chủ động, Hất hẩy, có kết hợp công/ve:
Với nhiều động tác có tính chủ động đánh gây áp lực nhiều hơn, nên cần có lớp lót dày hơn để đảm bảo khả năng điều khiển thực hiện được các cú đánh, trong khi vẫn giữ được tính phản xoáy cao khi phòng thủ ôm bàn trước những đòn tấn công.
Vì vậy, với lối đánh này lót dày từ 0.6-1.0mm.

3. Cắt phòng thủ xa bàn:
Yêu cầu:
- Trả bóng không bị đuối;
- Giúp ôm lưu bóng để cắt miết tăng xoáy;
- Có khả năng biến đổi phương án trả xoáy.
Nếu dùng lót quá mỏng hoặc OX bạn chỉ trả lại được xoáy bằng xoáy của đối thủ sang, trong khi cắt xa bàn có quãng đường dài, nên thực chất bóng đi trên đường trả về sẽ bị giảm bớt đi độ xoáy. Vì vậy, đối thủ sẽ chủ động và dễ dàng đọc biết được đường bóng trả lại. Nhưng nếu tăng thêm độ dày của lót bạn có thể tăng tiếp xoáy nhiều hơn và tạo ra các phương án thay đổi lượng xoáy được.
Lớp lót phù hợp cho các yêu cầu trên của lối đánh này có độ dày từ 0.8-1.2mm

4. Chủ công bằng gai dài:
It thấy hoặc gặp lối đánh này, tuy nhiên trong thực tế vẫn có một số trường hợp cá biệt. Để công được bằng gai dài đòi hỏi mặt gai phải ôm giữ được bóng lâu hơn các trường hợp trên vì vậy lớp lót phải dày mới đáp ứng được.
Để đủ khả năng công được và vẫn chưa làm mất hết tính phản xoáy/độ dị của gai dài,
lớp lót thường cần từ 1.4-1.7mm.

Lưu ý: Trong khoảng độ dày của lớp lót phù hợp cho mỗi lối chơi, tùy phụ thuộc vào sự cảm nhận hoặc ưa thích cá nhân mà có người chọn mỏng hơn hay dày hơn.

Last edited:

congcong73

Đại Tá
Nhìn chữ Ký của Bác @thinhnguyen thì 388C-1 là GÁI Trung ạ???

son_canloc

Đại Tá
.......
Theo dân gian vẫn thường khen : rượu ngon nửa chai, gái ngon...... hihihi..
Nên gái trung 388C-1 lót mỏng của mình thì ngon ko thua mấy e chân dài mà còn chiều lòng anh. Kakska....
A lại nghỉ khác , chân dài không phải ai muốn cũng chơi được tiền bạc rủng rỉnh nhưng Vồ Vập mà không Vuốt Ve nhẹ nhàng là em nó không nghe theo đâu . Thế cho nên chú mới chọn dở dở ương ương thế cho dể chứ gì , hihi a thì biết tỏng tòng tong cái ruột của chú rồi

Mình chơi gai theo kiểu Bạt Ve Vẩy nhưng thực chất chỉ làm động tác giả đánh lừa thôi , quả bạt thì mình hảm bóng một nhịp rồi xoa đẩy lực vừa phải , vòn ve vẩy cũng chúc mũi vợt xuống móc ngược như thật nhưng thực ra khi tiếp bóng đẩy nhẹ về trước . Gai dài nếu tăng lực là rúc lưới ngay nhưng nhìn động tác của mình thì cứ tưởng bóng sang cháy bàn

thinhnguyen

Đại Tá
A lại nghỉ khác , chân dài không phải ai muốn cũng chơi được tiền bạc rủng rỉnh nhưng Vồ Vập mà không Vuốt Ve nhẹ nhàng là em nó không nghe theo đâu . Thế cho nên chú mới chọn dở dở ương ương thế cho dể chứ gì , hihi a thì biết tỏng tòng tong cái ruột của chú rồi

Mình chơi gai theo kiểu Bạt Ve Vẩy nhưng thực chất chỉ làm động tác giả đánh lừa thôi , quả bạt thì mình hảm bóng một nhịp rồi xoa đẩy lực vừa phải , vòn ve vẩy cũng chúc mũi vợt xuống móc ngược như thật nhưng thực ra khi tiếp bóng đẩy nhẹ về trước . Gai dài nếu tăng lực là rúc lưới ngay nhưng nhìn động tác của mình thì cứ tưởng bóng sang cháy bàn
......
Zậy mà a nói biết. Do e xài mãi những e chân dài vn mang tên mn. Rồi qua mấy e chân dài đức, nhật, bỉ, thụy sĩ, .... nói chung là chân dài khắp mấy châu e m cũng kham hết, em nó rất nghe lời bảo sao là vậy không dám cải mình. E china sồn sồn này là để khìu móc cho vui. Thay đổi tư thế lại hưng phấn. Hay a lại ko có sức để....

thaythuydn

Đại Tá
chao thay. toi dang thi dau o nam dinh ,btc cu bat danh gai fai co lot mut . thay tu van giup nen dung mat gai nao a . cam on thay
btc hoàn toàn sai Gai không mút lót ox vẫn hợp lệ 100 phần trăm .chỉ có gai không bám/frictionless thì bất hợp lệ dầu có hay không có mút lót Tổ trọng tài như vậy là không cập nhật rồi Ở Đà nẳng củng có một dố trọng tài không nắm vấn đề này ?buồn thật

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Bác đang đánh giải, ko nên thay đổi sang chủng loại mặt gai khác. Bác cần phải tận dụng tính năng của mặt gai OX đó, đi mua thêm một miếng mút lót mỏng 0.3-0.5mm dán thêm vào.
Có như vậy bề mặt gai cũ vẫn còn hiệu ứng theo lối đánh quen thuộc của bác. Với lớp mút lót mỏng mới bác cần phải điều chỉnh một ít về lực vào bóng, chút ít cảm nhận về góc vợt, động tác trong mỗi cú đánh và thời gian lưu bóng.
Chúc bác gặt hái được nhiều thành tích trong giải đấu.

thaythuydn

Đại Tá
Mấy hôm nay mình tập chận quả giật qua BH của mình bằng 2 loại gai dài trên một cốt vợt gổ 2 tốc độ của Dr Neubauer đó là SuperBlock ox và Tibhar Grass D-Tecs.Loại superblock không bám/frictionless và Grass có bám/friction thì thấy như sau:
Với Super thì chỉ cần dựng đứng vợt là ok ,rất chuội ,đối phương giật tiếp sẻ rúc lưới
Với Grass thì phải dựng đứng mặt vợt nhưng phải Kéo NGANG thì bóng mới vào bàn và chuội ,còn nếu chỉ dựng đứng chận như SuperB thì bóng sẻ rơi ra NGOÀI bàn không chuẩn.
Một kinh nghiệm nữa củng hay là nếu đối phương không giật tiếp quả 2 mà trả bóng lỏng lại về BH của mình ,thì mình dựng đứng vợt kéo NGANG về góc xa FH của họ và chuẩn bị cho quả tiếp theo/swipe

thaythuydn

Đại Tá
Mấy hôm nay mình tập chận quả giật qua BH của mình bằng 2 loại gai dài trên một cốt vợt gổ 2 tốc độ của Dr Neubauer đó là SuperBlock ox và Tibhar Grass D-Tecs.Loại superblock không bám/frictionless và Grass có bám/friction thì thấy như sau:
Với Super thì chỉ cần dựng đứng vợt là ok ,rất chuội ,đối phương giật tiếp sẻ rúc lưới
Với Grass thì phải dựng đứng mặt vợt nhưng phải Kéo NGANG thì bóng mới vào bàn và chuội ,còn nếu chỉ dựng đứng chận như SuperB thì bóng sẻ rơi ra NGOÀI bàn không chuẩn.
Một kinh nghiệm nữa củng hay là nếu đối phương không giật tiếp quả 2 mà trả bóng lỏng lại về BH của mình ,thì mình dựng đứng vợt kéo NGANG về góc xa FH của họ và chuẩn bị cho quả tiếp theo/swipe
Về cú chận bóng giật với gai dài có bám thì theo TTAnh B thì hơi ép mặt vợt khi bóng chạm thì Liếc cổ tay về trước và lên trên một tí Mình có thử nghiệm nhưng hơi khó thực hiện Try again

vanuc

Đại Tá
Đợt này đang tập chơi gai dài 755 lót 0,5 mm; may quá tìm thấy topic này để học hỏi; xin các bác chỉ giáo thanks

Bình luận từ Facebook