các bạn cho mình hỏi về Kiểm Soát cốt vợt :D

truongmanhtung

Binh Nhất
_ Do em không đi chuyên sâu vào vẫn đề cốt, cốt nào em hợp là em đánh chứ không tìm hiểu cốt đó ra sao và cấu tạo thế nào, vừa rồi em mới đổi cây vợt KeyShot Light có chất liệu ARYLATE, cho thấy độ Speed: 8.4 và Control: 7.9 , các a chị giải thíc cho em độ kiểm soát 7.9 là như thế nào ? kiểm soát là như thế nào ạ ? nghĩa là cầm vợt di chuyển dễ hay là ra sao mà người ta cọi là kiểm soát, cho em hỏi ngu tí :D
_ Và 1 điều nữa là cốt đã vào keo hơi trơn chút. ko biết làm thế nào để đỡ trơn nhỉ :D

Last edited:

PoorPlayer

Thượng Sỹ
Đó là chỉ số mang tính tương đối do nhà sx đưa ra để người tiêu dùng dễ cân nhắc thôi bạn.
Công ty Butterfly khi đưa ra sản phẩm mới sẽ thực hiện một vài bài test bằng các cộng cụ đo để phản ánh các tiêu chí của sản phẩm đó.
Theo mình thì độ kiểm soát không phải là dễ cầm vợt mà là dễ xử lý bóng. (Tức là cảm giác dễ chịu hơn khi bạn đánh vào quả bóng, điều khiển hướng bóng dễ dàng và linh hoạt hơn, thường thì nó sẽ tỉ lệ nghịch với độ nảy của cốt)
Vợt có chất liệu Arylate hoặc Zylon thì thường là có độ kiểm soát > Vợt có sợi carbon chẳng hạn.

PoorPlayer

Thượng Sỹ
_ Và 1 điều nữa là cốt đã vào keo hơi trơn chút. ko biết làm thế nào để đỡ trơn nhỉ :D

Có 2 cách:
- Rã keo: Hơi khó, bạn tham khảo ở các diễn đàn hoặc hỏi người chuyên về vấn đề này để làm cho đúng.
- Quấn thêm vào cốt vòng cao su (lốp xe đạp đua rất nhỏ, đủ để quấn 1 vòng cán) hoặc dùng dây quấn chuyên nghiệp (dành cho vợt bóng bàn, có bán tại các shop dụng cụ bóng bàn).

MaiXuanViet

Moderator
_ Do em không đi chuyên sâu vào vẫn đề cốt, cốt nào em hợp là em đánh chứ không tìm hiểu cốt đó ra sao và cấu tạo thế nào, vừa rồi em mới đổi cây vợt KeyShot Light có chất liệu ARYLATE, cho thấy độ Speed: 8.4 và Control: 7.9 , các a chị giải thíc cho em độ kiểm soát 7.9 là như thế nào ? kiểm soát là như thế nào ạ ? nghĩa là cầm vợt di chuyển dễ hay là ra sao mà người ta cọi là kiểm soát, cho em hỏi ngu tí :D

Đúng như PoorPlayer nói, độ kiểm soát chính là dễ xử lý bóng, dễ điều khiển bóng. Hay có nhiều người mặc định nó là "đầm" bóng theo cách nói dân gian. Nó là cảm giác khi đánh bóng có độ lún vào cốt vợt 1 khoảnh khắc rồi mới nhả ra nên sẽ đi theo hướng điều khiển của tay dễ dàng hơn. Đó cũng là lý do tại sao cốt carbon nhanh thì khó điều khiển, là do bóng ko lún vào cốt nhiều như cốt gỗ. :)

Cốt đã vào keo hơi trơn thì ngoài cách bọc lại bằng ruột xe đạp bạn có thể dùng giấy ráp mịn đánh sơ qua 1 lần, sẽ có độ sần hơn cho cán. Nhưng sẽ mất đi độ bóng của lớp keo. Mình thì chuộng cách lót 1 lớp vải bên trong tạo độ êm rồi bọc lại bằng ruột xe hơn. ^^

Trường.văn

Trung Sỹ

như 2 bác đã nói ở trên e rút gọn lại kiểm soát là......cho bạn 1 cảm giác an toàm hơn khi bạn điều khiển quả banh......

vấn đề thứ 2 thỳ bạn đừng lo đánh 1 thời gian tay nó quen hơi keo là hết chơn ngay.....đảm bảo 100% :D

Bình luận từ Facebook