Bóng bàn - Xoáy và điểm rơi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Tên topic đã nói cái mình muốn nói, nhưng trước khi nói về điểm rơi, theo trình độ gà non, em nghĩ xoáy được kiểm soát tốt mới nói đến chuyện điểm rơi.

Ai cũng biết, xoáy là tổng hợp của các kiểu xoáy cơ bản sau:
1. Lên 2. Xuống 3. Ngang 4. Chuội/Không xoáy
thành vô lường xoáy như:
Lên ngang, xuống ngang, chuội lên, chuội xuống, ....

Không nói về đánh, mà nói về đỡ, vì theo một số người, không đỡ được thì đánh, như vậy mình sẽ luôn bị động, vì phải đánh. Mà đánh vốn đã 50/50 rồi, nên không đỡ được thì đánh chỉ còn 30/70 thôi, thế là bình quân ra mình đã thua rồi, thắng chỉ là chuyện may mắn thôi. Vì vậy cần xây dựng cách đánh trên quan điểm ĐỠ CHO GIỎI, CHO KHÓ, ĐỐI PHƯƠNG BÍ RỒI THÌ MỚI ĐÈ NÓ RA MÀ ĐÁNH.

Để đỡ được xoáy, nhiều người ai cũng biết, nhưng cứ nói lại:

1. Đỡ phá xoáy/Đỡ ngược chiều xoáy
2. Đỡ dựa xoáy/Đỡ cùng chiều xoáy

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác cắt xuống mà đối phương đẩy chuội, bóng giống như bị anti và gai đẩy, vật vờ và lằng nhằng thì có được gọi là chuội không ạ

h2ptnn

Trung Uý
Bác cắt xuống mà đối phương đẩy chuội, bóng giống như bị anti và gai đẩy, vật vờ và lằng nhằng thì có được gọi là chuội không ạ
Thi thoảng,mình cũng làm quả séc chém xuống trái tay đường chéo dài,chả biết có xoáy ko nhưng ĐP động vào thì rụng xuống và kêu khó chịu.Chẳng biết như vậy có phải là "chuội...xuống" ko bạn nhỉ?và cách đỡ thế nào bạn nhỉ?

NHATDANG15

Binh Nhì
Ko có ý mỉa mai nhưng em ko bt là có chuội lên, chuội xuống bác à, nếu bác giải thik cho e cái này dc thì tốt quá
Thực tế thì ko thê có bóng ko xoáy ( bóng chuội), có một it́ xoáy lên hay xuống.... gọi là bóng chuội. Nên nếu gọi chính xác thì có cả chuội lên, chuội xuống, chuội ngang...:D,:D!

h2ptnn

Trung Uý
Tên topic đã nói cái mình muốn nói, nhưng trước khi nói về điểm rơi, theo trình độ gà non, em nghĩ xoáy được kiểm soát tốt mới nói đến chuyện điểm rơi.

thành vô lường xoáy như:

Không nói về đánh, mà nói về đỡ, vì theo một số người, không đỡ được thì đánh, như vậy mình sẽ luôn bị động, vì phải đánh. Mà đánh vốn đã 50/50 rồi, nên không đỡ được thì đánh chỉ còn 30/70 thôi, thế là bình quân ra mình đã thua rồi, thắng chỉ là chuyện may mắn thôi. Vì vậy cần xây dựng cách đánh trên quan điểm ĐỠ CHO GIỎI, CHO KHÓ, ĐỐI PHƯƠNG BÍ RỒI THÌ MỚI ĐÈ NÓ RA MÀ ĐÁNH.

Hay quá!M đăng đỡ séc xoáy rất là kém,lên đây học hỏi kno của ace để về áp dụng

lamtq

Đại Tá

thành vô lường xoáy như:

thế chú xách vợt đi chơi ng ta hỏi chú đi đâu chú nói đi đánh bóng hay nói đi đỡ bóng?
lại còn chuội lên với chuội xuống hại não qá.
đừng qan tâm qá Lý thuyết e ơi. fang nhiều là nó vỡ ra àh

Trainee

Đại Tá
Thi thoảng,mình cũng làm quả séc chém xuống trái tay đường chéo dài,chả biết có xoáy ko nhưng ĐP động vào thì rụng xuống và kêu khó chịu.Chẳng biết như vậy có phải là "chuội...xuống" ko bạn nhỉ?và cách đỡ thế nào bạn nhỉ?
Chém xuống giao xoáy xuống mà lại hỏi là có phải bóng chuội ko, lạy trời !
Bóng chuội thuần là bóng hoàn toàn không có xoáy, bóng đi nhanh kiểu tịnh tiến không quay. Bóng này cắt thì dễ bềnh lên, còn chặn thông thường theo thói quen đánh đều, hay đỡ bóng giật khác thì dễ bị rúc. Quả này hay được các bác đánh với gai, hoặc giao sốc đánh phủ đầu.
Thực tế thì khó có quả giao thuần chuội mà nó sẽ bị lai chút xoáy gì đó, tùy vào kỹ thuật người giao.

h2ptnn

Trung Uý
Bóng chuội thuần là bóng hoàn toàn không có xoáy, bóng đi nhanh kiểu tịnh tiến không quay. Bóng này cắt thì dễ bềnh lên, còn chặn thông thường theo thói quen đánh đều, hay đỡ bóng giật khác thì dễ bị rúc. Quả này hay được các bác đánh với gai, hoặc giao sốc đánh phủ đầu.
Thực tế thì khó có quả giao thuần chuội mà nó sẽ bị lai chút xoáy gì đó, tùy vào kỹ thuật người giao.
Bạn nói đúng.Bóng mình séc đi nhanh kiểu tịnh tiến,theo cảm nhận của mình thì ko có xoáy nhưng thấy bài viết ở trên nên mình muốn hỏi ace trình độ cao hơn cho rõ để còn điều chỉnh.Ko bao giờ M séc 2 quả liền vì sợ Ngta lại đỡ đc,thỉnh thoảng làm quả ăn điểm liền thôi.

h2ptnn

Trung Uý
thế chú xách vợt đi chơi ng ta hỏi chú đi đâu chú nói đi đánh bóng hay nói đi đỡ bóng?
lại còn chuội lên với chuội xuống hại não qá.
đừng qan tâm qá Lý thuyết e ơi. fang nhiều là nó vỡ ra àh
Nói hay quá!nhưng ae trình kém phải tư duy quả bóng 1 chút mới nhanh lên đc c 1,2 quả chứ!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Với các bác đánh lâu rồi, như anh @lamtq thì không cần hiểu, vì đơn giản là số bóng bác ấy đánh bằng 10 tất cả số bóng anh em ta tập nếu dưới 3 năm, chưa kể tập, chưa tính đến việc cọ sát với quá nhiều các loại bóng vỉa hè, cao thủ, chính thống, nên nhìn một quả bóng bay, bác ấy biết luôn là đỡ thế nào, mà không cần biết quả bóng ấy là lên, xuống, chuội, ngang, tức là biết kết quả rồi, thì còn đọc lời giải làm gì. Nếu anh em ta có kinh nghiệm đó thì cũng khỏi phải phân tích luôn, mỗi tội, để đạt được đến như các bác, nếu thông minh tột đỉnh chắc cũng phải mất 1/2 thời gian bác đã bỏ ra, tức khoảng gần 10 năm, hoặc 7 năm, thế thì .... chẻ cha nó vợt đi cho nó nhanh.

Mục đích của em là hiểu xoáy, biết cách đỡ và đích cuối chính là đánh được mọi quả xoáy. Đánh ra đánh chứ không phải đánh vào cũng không biết tại sao, ra cũng không biết vì sao.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trình em cũng phọt phẹt như mọi người biết, nhưng mong muốn học hỏi, nhưng là học hỏi chứ không phải là làm giống một ai đó. Vì vậy, em rất quan tâm đến lý thuyết.

Quay lại với chủ đề của topic

1. Đỡ bóng thế nào
Đỡ giao bóng có nguyên tắc rõ ràng, trước tiên là học hiểu khái niệm. sau đó là áp dụng.
Ở đây bác nào chơi bi-a sẽ hiểu rõ xoáy, cũng như là đánh quả bóng cái của bi-a đập vào băng để điều.
Bác @docmaorg nói chuẩn luôn, anh em ta sẽ lấy hình ảnh quả bóng ăn vào băng của bida/bia để hình dung cho dễ

sarius_hsxtiend

Thượng Sỹ

thành vô lường xoáy như:

Chủ đề này hay đấy nhưng bác xây dựng cách đánh trên quan điểm : "ĐỠ CHO GIỎI, CHO KHÓ" thì cần luyện tập và cọ sát nhiều lắm thì mới được; phần tư duy này của bác hay nhưng lại phải cần thực hiện nó một cách thuần thục; em thấy các VĐV Tuyển Việt Nam mình thường đỡ quả 1 theo kiểu mượn xoáy (trả xoáy) với tốc độ nhanh (tư duy trả giao bóng+ bộ pháp ); nhìn thì thấy cũng đơn giản mà học thì khó quá! Em có đôi lời góp vui mong các bác chém nhẹ tay. Trân trọng./.

lamtq

Đại Tá
Nói hay quá!nhưng ae trình kém phải tư duy quả bóng 1 chút mới nhanh lên đc c 1,2 quả chứ!
mình có bảo b ko tư duy đâu
Với các bác đánh lâu rồi, như anh @lamtq thì không cần hiểu, vì đơn giản là số bóng bác ấy đánh bằng 10 tất cả số bóng anh em ta tập nếu dưới 3 năm, chưa kể tập, chưa tính đến việc cọ sát với quá nhiều các loại bóng vỉa hè, cao thủ, chính thống, nên nhìn một quả bóng bay, bác ấy biết luôn là đỡ thế nào, mà không cần biết quả bóng ấy là lên, xuống, chuội, ngang, tức là biết kết quả rồi, thì còn đọc lời giải làm gì. Nếu anh em ta có kinh nghiệm đó thì cũng khỏi phải phân tích luôn, mỗi tội, để đạt được đến như các bác, nếu thông minh tột đỉnh chắc cũng phải mất 1/2 thời gian bác đã bỏ ra, tức khoảng gần 10 năm, hoặc 7 năm, thế thì .... chẻ cha nó vợt đi cho nó nhanh.

Mục đích của em là hiểu xoáy, biết cách đỡ và đích cuối chính là đánh được mọi quả xoáy. Đánh ra đánh chứ không phải đánh vào cũng không biết tại sao, ra cũng không biết vì sao.
a đc cọ sát nhiều lúc mới chơi vì chịu đánh chứ ko đc tập tành j cả. Kinh ngiệm 14 năm bb là điều ko fa3i bàn cãi . ở đây cũng ko phai a dạy đời nói e phải chơi ko thèm tư duy hay qan tâm j lý thuyết mà nói e va nhiều thì nó vỡ ra , lúc đó có thể e tự ngộ ra chân lý. Lâu hơn vừa học vừa hành hả cu?! ko lâu thế đâu. Vào đây chú uống với a đến ly bia thứ 5 a đọc khẩu quyết cho. Dễ lắm. ko cần ngiên cứu nhiều thế hại não lắm. DĐể dành Nơron
thần kinh mà ngiên cứu cái khác

lamtq

Đại Tá
Đỡ giao bóng có nguyên tắc rõ ràng, trước tiên là học hiểu khái niệm. sau đó là áp dụng.
Ở đây bác nào chơi bi-a sẽ hiểu rõ xoáy, cũng như là đánh quả bóng cái của bi-a đập vào băng để điều.
Trình em cũng phọt phẹt như mọi người biết, nhưng mong muốn học hỏi, nhưng là học hỏi chứ không phải là làm giống một ai đó. Vì vậy, em rất quan tâm đến lý thuyết.

Quay lại với chủ đề của topic

1. Đỡ bóng thế nào

Bác @docmaorg nói chuẩn luôn, anh em ta sẽ lấy hình ảnh quả bóng ăn vào băng của bida/bia để hình dung cho dễ
hai b để ý là Bida chỉ là ko gian 2 chiều nhé.và luôn luôn quả banh bida bị mặt bàn chặn mất 1 chiều xoáy

docmaorg

Đại Tá
hai b để ý là Bida chỉ là ko gian 2 chiều nhé.và luôn luôn quả banh bida bị mặt bàn chặn mất 1 chiều xoáy
Em đồng ý với bác vì BiA nó chạy trên mặt phẳng, nhưng về khái niệm xoáy nó cũng có thể sử lý được như xoáy trong bóng bàn.
Quả cule Bi-A = Quả xoáy lên BB
Quả trô lùi Bi-A = Xoáy xuống BB
Cule (Phải - Trái) - Bi-A = Ngang lên BB
Kéo bi ngang giật lùi ( trái phải ) - Bi-A = Ngang xuống BB
Kéo bi ngang Vuông góc đánh giữa tâm bi cái - Bi-A = Quả chuội BB

archer

Đại Tá
Bóng này theo e là vừa nhanh vừa dài, ít xoáy và là 1 ít xoáy ngang xuống. Vì nhanh dài nên thường đốii thủ bị động giật mình, 2 nữa bác 1 set cướp 1 quả nên đối thủ ko có đk làm quen, đưa vợt ra đỡ theo cách vẫn quen làm với bóng dài ra ngoài bàn tức là hơi úp vợt xu hướng định đẩy hoặc giật trái thì sẽ bị rúc vì ko đủ tay chân và tốc độ cũng như góc cần thiết.
Đối với quả này nếu chưa quen thì hơi ngửa vợt đẩy bóng xa vào góc trái bàn để an toàn 1 chút tuy nguy cơ bị né bạt cháy bàn là rất cao, nhưng chấp nhận.
Quen loại này rồi thì giật lại thôi.

block

Binh Nhất
V

Vậy đỡ quả này thế nào ae?

Bình luận từ Facebook