Bình luận về những trận đấu kinh điển !

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đòn kết liễu của Waldner đúng là quả giật và ăn điểm chủ yếu nhờ quả đó nhưng cái đáng nói ở đây là thường thì đã giật thì toàn 1 phát chết luôn, nếu bị chặn sang trái thì 1 là đấm 2 là kê lại chứ ít khi đối giật lắm, ổng toàn đứng ôm bàn chặn đẩy là chính thôi. Như em nghĩ thì lối của Zhang Jike hiện tại chính là phiên bàn nâng cấp toàn diện của Waldner, cũng chặn đẩy làm chủ đạo khi đấu với các tay tấn công kinh khủng như Ma Long, Xu Xin, Wang Hao, nhưng có quả đờ mi nữa (Cái này mới làm nên thành công), khả năng tấn công của Zhang cũng tốt hơn hẳn và cái giống nhất là giật cực hiểm.

tuyetchieu

Trung Uý
Nói thật là em cũng không thích waldner tí teo nào thậm chí còn có ác cảm, bởi nếu là rơ chặn đẩy "tích cực" thì em nghĩ phải như anh Samsonov mới quyến rũ.
Điều duy nhất mà em phục Waldner là ngay cả thời đánh bóng 38mm mà hắn chặn vẫn hay đến mức không tưởng. Cái cách mà lão Wa này nhấn nhấn, dí dí cái cổ tay nhìn thực sự đáng ghét nhưng lại là ác mộng. Bấy lâu nay, người TQ chỉ xác nhận mình có 2 đối trọng duy nhất (em nói là gần đây nhé) là Waldner và TMB mà thôi. Vậy chắc là hắn hay thật, tiếc là em chưa có cơ hội để giao lưu mấy bóng. Nghe đâu, hình như có lần bác VMC "va" phải bố này, kết quả "tuyền" là 3 - 21, 4 - 21...
Lại nói đến banh 38 (nhiều mem có khi chưa được thử đánh bao giờ), phải nói là quá khó chơi, banh nhỏ quá nên vừa nhanh vừa nhiều xoáy. Giật sang được đến quả thứ 3 là khủng khiếp rồi, mà chặn được đến quả thứ 3 thì cũng là kinh nhân. Mà hồi đó cả TG không có anh nào biết giật trái đâu nhé, cả TG yếu trái mới đau. :D
Em thì thấy Waldner chặn hay nhất khi đánh quả bóng 38 (em có lối chơi chặn đẩy phản công nên em hiểu rất rõ, khi chuyển qua đánh bóng 40 em xuống 3 bóng liền). Quả bóng 38 có tốc độ và nhịp bóng rất nhanh nên khi bị chặn lại kiểu bẻ lưng rất khó nhồi tiếp quả 2,3 một cách tự tin được buộc phải đánh mạo hiểm dẫn đến đánh hỏng, còn với lên thì ăn quả bạt cháy bàn ngay. Cũng vì tốc độ quá nhanh nên ít ai có đủ tự tin rút tay về giật trái quả chặn ngược lại mà chỉ đấm trái ngay trên bàn nên thời đó quá giật trái không được phát triển mấy.

Bản thân em thích đánh quả bóng 38 hơn thậm chí xem trận đấu bóng 38 cũng thấy hay hơn như trận Kong Linhui vs Waldner ở chung kết Olympic Sydney 2000. Đây là trận bóng bàn em thấy hay nhất từ trước đến giờ, hôm nào bác BHG bình luận trận này giúp em nha.

Last edited:

Schlum

Đại Uý
thứ nhất Saive ko hề sợ Waldner bác nhé, thứ 2 đang bàn về người có BH tốt thời bóng 38 kia mà nhỉ??? ;)

Các cụ sa đà vào chém hoài niệm, chém gió rồi và không luận để cho phát triển tương lai BB nữa à?!
Bóng 38 đã là quá khứ hãy để đó... bây giờ là 40+ và sắp 42,44 rồi ....

Chém vào đương thời WH,ML,XX,ZJK,TMB,OVT,....và tương lai là FZD ... đi hay hơn!

backhand-ghost

Đại Tá
Các cụ sa đà vào chém hoài niệm, chém gió rồi và không luận để cho phát triển tương lai BB nữa à?!
Bóng 38 đã là quá khứ hãy để đó... bây giờ là 40+ và sắp 42,44 rồi ....

Chém vào đương thời WH,ML,XX,ZJK,TMB,OVT,....và tương lai là FZD ... đi hay hơn!
Đồng ý luôn với huynh này.
BhG nói rùi, đề nghị là ae ta hoài niệm về ngày trước thui, những gì đã qua cứ để cho nó thiếu xót, dang dở một chút đi. Vậy nó mới đẹp và day dứt chứ hả. Tập trung "bình" cái hiện tại, "dự" cái tương lai nhé.

backhand-ghost

Đại Tá
nay mới vô đọc bài của chủ thớt- hay và sâu sắc- hóng tiếp nào :D:p:cool:
Chú em chắc không đoán được anh là ai đâu. he2, nhưng hôm nào bức xúc chú cho anh làm một bài về lứa 9x (phủi thôi) của các cậu nhé, bức xúc lắm một số em. Đang còn rất trẻ mà đã ăn thua, đánh banh mà cứ nghĩ đến chuyện ăn người bằng giao bóng (đục, chọi, che bóng..) hoặc đang trẻ mà đã nghĩ đến việc chơi kheo léo và tính toán mánh mung thì làm sao mà tiến bộ được. Điều này mình cũng từng trực tiếp phê bình cả Đạt "trố" nữa, đang trẻ vậy mà cứ đứng chặn bóng, vê véo thì làm sao mà ra biển lớn đây. Trẻ là phải "trâu, bò", sức mạnh, cơ bản, tiên tiến. Đánh thật nhiều cho nó "vỡ" ra đã, rồi mới khéo léo, vặn vẹo sau, có cái nền tảng vững vàng thì mới tiến xa được phải không em.
Đánh như em anh thấy là rất ok chứ như ông em Tú Cổ Nhuế thì hỏng.
Anh nói có gì không đúng thì trao đổi nhé.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Em thì thấy Waldner chặn hay nhất khi đánh quả bóng 38 (em có lối chơi chặn đẩy phản công nên em hiểu rất rõ, khi chuyển qua đánh bóng 40 em xuống 3 bóng liền). Quả bóng 38 có tốc độ và nhịp bóng rất nhanh nên khi bị chặn lại kiểu bẻ lưng rất khó nhồi tiếp quả 2,3 một cách tự tin được buộc phải đánh mạo hiểm dẫn đến đánh hỏng, còn với lên thì ăn quả bạt cháy bàn ngay. Cũng vì tốc độ quá nhanh nên ít ai có đủ tự tin rút tay về giật trái quả chặn ngược lại mà chỉ đấm trái ngay trên bàn nên thời đó quá giật trái không được phát triển mấy.

Bản thân em thích đánh quả bóng 38 hơn thậm chí xem trận đấu bóng 38 cũng thấy hay hơn như trận Kong Linhui vs Waldner ở chung kết Olympic Sydney 2000. Đây là trận bóng bàn em thấy hay nhất từ trước đến giờ, hôm nào bác BHG bình luận trận này giúp em nha.
Bài hát yêu cầu "Kong Linghui - Waldner" đã được ban biên tập "bài hát tôi yêu" ghi nhận. Có cơ hội sẽ phục vụ bạn sớm.
BhG cũng khoái trận này, khi Kong Linghui cắn vào hình quốc kỳ trên áo mình cũng phấn khích chết đi được, lúc đó ai chẳng "mê đắm" họ Khổng này.
Thân.

fan_ars

Trung Uý
Đồng ý luôn với huynh này.
BhG nói rùi, đề nghị là ae ta hoài niệm về ngày trước thui, những gì đã qua cứ để cho nó thiếu xót, dang dở một chút đi. Vậy nó mới đẹp và day dứt chứ hả. Tập trung "bình" cái hiện tại, "dự" cái tương lai nhé.
e dự luôn, họ Xu cuối năm.nay mất vtri 1st, Zjk ăn Ml ở ck Wc bb ^_^

backhand-ghost

Đại Tá
e dự luôn, họ Xu cuối năm.nay mất vtri 1st, Zjk ăn Ml ở ck Wc bb ^_^
Bác "dự" gì mà ác thế, thằng em Xu nó cũng được mà. Cũng cố gắng vậy là hay rồi.
BhG không "dự" mà chỉ "ước" là 2 ông em kia một lần đúng hẹn, gặp nhau trên "bến" thực sự một lần, "ước" lắm lắm.
"Nếu điều đó xảy ra", BhG xin được chuyển ngữ trực tiếp phần BL của trận đấu để anh em cùng theo dõi cho nó thêm phần phấn khích và chắc chắn là sẽ thực sự phấn khích :)

Last edited:

fan_ars

Trung Uý
Bác "dự" gì mà ác thế, thằng em Xu nó cũng được mà. Cũng cố gắng vậy là hay rồi.
BhG không "dự" mà chỉ "ước" là 2 ông em kia một lần đúng hẹn, gặp nhau trên "bến" thực sự một lần, "ước" lắm lắm.
Lưu đã tạo đk khi để zjk và ml đánh wc năm nay đây bác, trận ck này sẽ rõ bạo lực hay uyển chuyển chiến thắng. Còn chú Xu sinh ra ko hợp thời r, như bác đã bảo, chỉ cho "có" thôi!!

DambeoHD

Thượng Tá
Chú em chắc không đoán được anh là ai đâu. he2, nhưng hôm nào bức xúc chú cho anh làm một bài về lứa 9x (phủi thôi) của các cậu nhé, bức xúc lắm một số em. Đang còn rất trẻ mà đã ăn thua, đánh banh mà cứ nghĩ đến chuyện ăn người bằng giao bóng (đục, chọi, che bóng..) hoặc đang trẻ mà đã nghĩ đến việc chơi kheo léo và tính toán mánh mung thì làm sao mà tiến bộ được. Điều này mình cũng từng trực tiếp phê bình cả Đạt "trố" nữa, đang trẻ vậy mà cứ đứng chặn bóng, vê véo thì làm sao mà ra biển lớn đây. Trẻ là phải "trâu, bò", sức mạnh, cơ bản, tiên tiến. Đánh thật nhiều cho nó "vỡ" ra đã, rồi mới khéo léo, vặn vẹo sau, có cái nền tảng vững vàng thì mới tiến xa được phải không em.
Đánh như em anh thấy là rất ok chứ như ông em Tú Cổ Nhuế thì hỏng.
Anh nói có gì không đúng thì trao đổi nhé.
Anh nói vậy chuẩn rồi
E thì lại nghĩ theo chiều hướng là cuộc sống muôn màu- mỗi thứ một vẻ- xuất phát điểm và con đường đi khác nhau mà hơn hết "phủi" có khi lại cần cái đó :D
Đọc bài phân tích của anh em thấy khá chuẩn- đúng với suy nghĩ của e mặc dù chưa biết anh là ai- trình độ ra sao.
Nếu a đã có suy nghĩ "viết về lứa 9x phủi" thì e cũng mong 1 ngày sớm nhất sẽ được đọc bài đó của anh!
:p:D:p:D
Lâu lắm mới có topic chất lượng kiểu này!

backhand-ghost

Đại Tá
Anh nói vậy chuẩn rồi
E thì lại nghĩ theo chiều hướng là cuộc sống muôn màu- mỗi thứ một vẻ- xuất phát điểm và con đường đi khác nhau mà hơn hết "phủi" có khi lại cần cái đó :D
Đọc bài phân tích của anh em thấy khá chuẩn- đúng với suy nghĩ của e mặc dù chưa biết anh là ai- trình độ ra sao.
Nếu a đã có suy nghĩ "viết về lứa 9x phủi" thì e cũng mong 1 ngày sớm nhất sẽ được đọc bài đó của anh!
:p:D:p:D
Lâu lắm mới có topic chất lượng kiểu này!
Ok e. Ai cũng vậy, ae mình cũng vậy, phải luôn cầu thị thì mới tiến bộ được. BB là đam mê thôi, ko phải là cả cuộc sống của ai cả, nhưng qua thể thao nó lại phản ánh một phần con người, văn hoá và tư duy. Thay đổi là để hoàn thiện.
Chúc em học tập tốt và chơi bóng tiến bộ. Mục tiêu 3 năm nữa lên A nhé. Khó. Nhưng dũng cảm lên ^_^

Bình luận từ Facebook