Bình luận về những trận đấu kinh điển !

backhand-ghost

Đại Tá
Đang xem Swendish Open.
Giải này thấy Xu Xin đang tập đánh backhand :)
Và kết quả là bị Fang Bo cho ăn hành :D
Tội cho thằng ku XX, trình như Fang Bo ở TQ chắc đủ để sắp 2 đội bóng đá 11 người.
Xem trận Fan Zhendong - Fang Bo mới thấy Fan so với mấy anh em trẻ thực sự khác biệt. Chất lượng các đòn đánh khác hẳn, nhanh và sốc hơn. BH của Fan tạo ra thế trận áp đặt, sau 2 lần chạm trái là có thể xoay FH đường thẳng mất bóng. khi chơi với đội dưới như Fang Bo, Zhou Yu thì tỷ lệ đánh hỏng của Fan sẽ giảm xuống, Fan dễ dàng chuyển hoán sau khi đã phá kết cấu chuyển hoán của đối phương (cảm giác khi đua trái là Fang Bo gần như co rúm lại).
Haizzz...vậy mới thấy là ML, ZJK nó hay thế nào.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
chuẩn, chả biết các bác xem sao chứ tui thấy XX chả có j phải tập BH nữa cả (từ lâu rùi kia), có chăng thay đổi hay ko là nó đứng gần bàn hơn thôi, còn các bác có thể dừng ngay chuyện bảo thua là thả này thả nọ được rùi, chả thằng nào chày vảy thi đấu vào đến BK, CK rồi buông cả, nghe như hài
ngay như ZJK có đủ các danh hiệu rồi mà vào ck thua ML nó còn cay cú dek bắt tay hay thắng thì đá tung hết, đừng nói đến tụi khác chưa thừa mứa như nó chứ ở đó mà đoàn kết với chia danh hiệu :cool:

backhand-ghost

Đại Tá
Xu Xin tập trái BH, chuyển mọi quả trái trang bên BH của vợt từ năm 2012 rồi chứ đâu phải đến giờ mới chuyển đâu hả bác :D
ko phải 2012 mới chuyển sang BH mặt sau, 2005, 2006 ở Từ Châu nó đã đánh như vậy rồi bro, BhG nhớ ko nhầm thì năng khiếu Từ Châu chắc phải có 3,4 đứa vợt dọc "zhi ban heng da" như XX, cái món này ko phải tập 2-3 năm mà đánh được ngay đâu. Khi đánh trái bằng mặt sau, phải điều chỉnh cách cầm vợt, vị trí của 3 ngón tay (giữa, vô danh, út) so với cách cầm vợt truyền thống có thay đổi tương đối nên không hề đơn giản nếu chuyển đổi từ đánh một mặt sang 100% BH bằng mặt sau. Trong khoảng thời gian quá độ, nhìn BH của Ma Lin là có thể thấy rất rõ (70% BH một mặt, 30% BH mặt sau).

backhand-ghost

Đại Tá
cu Fan oánh càng ngày càng hay.Bớt đi vẻ hùng hục so với xưa, tinh tế hơn xưa. Dễ lại có 1 Gland Slammer nữa của tụi Tàu rồi.
thời gian này hi vọng là Fan đang tiến bộ để chín chắn và "tròn" hơn nữa, ko cần có gì mới nữa với lực đánh, góc đánh và các kỹ thuật như hiện tại thì Fan chỉ cần giảm bớt 50% unforced erros (lỗi này là tự Fan làm mình thua điểm thôi nhé) là có thể tiễn ML đi một đoạn rồi. Còn mục tiêu tối thượng ZJK thì là câu chuyện khác nhưng ko đáng lo, 5 năm nữa là ZJK tự thua thôi, mà Fan thì sinh năm 97 thì phải ^_^
Có thể nói ZJK là tối hạn của BB rồi, thua nó thì rất cay nhưng xứng đáng, ai cũng vậy (cay quá mà ko làm gì được thì rủ nó chơi môn khác mà làm nhục ^_^)

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
chuẩn, chả biết các bác xem sao chứ tui thấy XX chả có j phải tập BH nữa cả (từ lâu rùi kia), có chăng thay đổi hay ko là nó đứng gần bàn hơn thôi, còn các bác có thể dừng ngay chuyện bảo thua là thả này thả nọ được rùi, chả thằng nào chày vảy thi đấu vào đến BK, CK rồi buông cả, nghe như hài
ngay như ZJK có đủ các danh hiệu rồi mà vào ck thua ML nó còn cay cú dek bắt tay hay thắng thì đá tung hết, đừng nói đến tụi khác chưa thừa mứa như nó chứ ở đó mà đoàn kết với chia danh hiệu :cool:
bác nói cái này đúng quá, có mấy bro tranh luận mãi về món này mà em ko dám tham gia, nhưng nghe mà thấy ko thể nào phục nổi.

khangbkit

Trung Uý
Xu Xin tập trái BH, chuyển mọi quả trái trang bên BH của vợt từ năm 2012 rồi chứ đâu phải đến giờ mới chuyển đâu hả bác :D
Đồng ý là là nón biết đánh trái nhưng mà cái lối chơi cũ của nó thì 1 trận đánh trái được mấy cái? Toàn lùi xa chạy rồi né giật, quả nào bị ép quá thì lốp.
Còn lần này thấy nó ôm bàn, móc trái liên tục...hỏng :p

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đồng ý là là nón biết đánh trái nhưng mà cái lối chơi cũ của nó thì 1 trận đánh trái được mấy cái? Toàn lùi xa chạy rồi né giật, quả nào bị ép quá thì lốp.
Còn lần này thấy nó ôm bàn, móc trái liên tục...hỏng :p

Giờ ngoài Zhang Jike, Wang Hao, Fan Zhendong, Timo Boll ra thì làm quái có thằng nào không né phải để đánh đâu bác :/ lối của Xu Xin vẫn là dựa vào quả phải mà đánh thôi.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
ko phải 2012 mới chuyển sang BH mặt sau, 2005, 2006 ở Từ Châu nó đã đánh như vậy rồi bro, BhG nhớ ko nhầm thì năng khiếu Từ Châu chắc phải có 3,4 đứa vợt dọc "zhi ban heng da" như XX, cái món này ko phải tập 2-3 năm mà đánh được ngay đâu. Khi đánh trái bằng mặt sau, phải điều chỉnh cách cầm vợt, vị trí của 3 ngón tay (giữa, vô danh, út) so với cách cầm vợt truyền thống có thay đổi tương đối nên không hề đơn giản nếu chuyển đổi từ đánh một mặt sang 100% BH bằng mặt sau. Trong khoảng thời gian quá độ, nhìn BH của Ma Lin là có thể thấy rất rõ (70% BH một mặt, 30% BH mặt sau).

Ý em là sự chuyển đổi hoàn toàn ấy chứ, ở đây, năm 2010:

Xu Xin vẫn dùng mặt phải để chặn trái rất nhiều: Kể từ 2012 trở đi và thành quả đạt được rõ nhất là bán kết WTTC 2013 Xu Xin xài tuyền 1 mặt BH để đánh trái.

backhand-ghost

Đại Tá
Ý em là sự chuyển đổi hoàn toàn ấy chứ, ở đây, năm 2010:

Xu Xin vẫn dùng mặt phải để chặn trái rất nhiều: Kể từ 2012 trở đi và thành quả đạt được rõ nhất là bán kết WTTC 2013 Xu Xin xài tuyền 1 mặt BH để đánh trái.
thanks bro, bây h mới biết là ku em ko phải như Wang Hao, Wang Hao từ khi tập bóng đến lúc chơi đỉnh cao đã dùng mặt sau rồi.
Không trách được XX, cũng ko hi vọng ku em sẽ thành Wang Hao thứ hai được, cũng không còn thắc mắc về lối chơi và cách di chuyển của XX nữa, nếu ko xoay xoay cái vợt thì có lẽ đã có một Ryu Seung Min thứ hai.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
thanks bro, bây h mới biết là ku em ko phải như Wang Hao, Wang Hao từ khi tập bóng đến lúc chơi đỉnh cao đã dùng mặt sau rồi.
Không trách được XX, cũng ko hi vọng ku em sẽ thành Wang Hao thứ hai được, cũng không còn thắc mắc về lối chơi và cách di chuyển của XX nữa, nếu ko xoay xoay cái vợt thì có lẽ đã có một Ryu Seung Min thứ hai.

Lúc Xu Xin mới bắt đầu thì người ta gọi hắn là Ma Lin mới ấy chứ, cú phải, Footwork, lại còn có quả trái tân tiến hơn nhiều :D

sardius0114

Đại Tá
thời gian này hi vọng là Fan đang tiến bộ để chín chắn và "tròn" hơn nữa, ko cần có gì mới nữa với lực đánh, góc đánh và các kỹ thuật như hiện tại thì Fan chỉ cần giảm bớt 50% unforced erros (lỗi này là tự Fan làm mình thua điểm thôi nhé) là có thể tiễn ML đi một đoạn rồi. Còn mục tiêu tối thượng ZJK thì là câu chuyện khác nhưng ko đáng lo, 5 năm nữa là ZJK tự thua thôi, mà Fan thì sinh năm 97 thì phải ^_^
Có thể nói ZJK là tối hạn của BB rồi, thua nó thì rất cay nhưng xứng đáng, ai cũng vậy (cay quá mà ko làm gì được thì rủ nó chơi mộ khác mà làm nhục ^_^)
Xem cu Fan đánh thì so với hồi đầu năm, đã bớt hùng hục và khéo léo hơn. cu Fan đánh 50% unforced erros chắc do lối đánh vẫn kiểu trẻ trâu, muốn ăn ng ta ngay nên thế, có phải ko bro? Chắc có thêm tg thì cu em này sẽ khéo léo hơn. Chỉ sợ cu em thành công nhanh quá, lại sớm lụi thôi.
P/S: nói thật em cũng mong thằng cu này nó lụi bớt đi cho thế giới bóng bàn có cái để xem, có nhà vô địch khác để chờ. Chứ suốt ngày thấy bọn Tàu đứng trên bục huân chương cao nhất cũng chán. :D. xl các bro, em nghĩ hơi cực đoan.hihi

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Wang Hao là vô đối, là độc nhất mà :D
Chỉ tiếc là vẫn thua 2 người, 1 người tuyền 1 càng, 1 người 2 càng như 1 :D

Bình luận từ Facebook