Bàn về phương án khi bị cài bóng dài , nặng vào bụng

dung.vima

Moderator
Xin chào các bác, đợt này thi đấu em gặp phải vấn đề sơ đẳng này:

Trong trận đấu khi hai bên giằng co ở quả cài và đặt bóng >> mình muốn & cần cướp công trước để chủ động. Nhưng đôi khi gặp phải tình huống mình có ý định né chân chuẩn bị giật phải thì đối phương đọc được vài cài bóng dài, nặng & sâu vào bụng. Gặp tình huống này mình thường phải giật moi vào 2 góc bàn chứ không thể phát lực được. Vấn đề là sau khi giật moi xong thì sẽ bị đối phương đè điều bóng vào 2 góc bàn rất khổ.

Vậy >> vấn đề đặt ra là :

1. Có nên duy trì đánh 1 càng trong trường hợp này hay là chọn phương án đánh backhand (phương án này đánh hơi 5 ăn 5 thua vì vào trận thì khó có thể nói BH yên tâm được như FH)

2. Nếu tiếp tục duy trì FH thì có cách bước chân tnao để vẫn có thể phát lực được trong tình huống này không ?

Welkome anh em cùng chia sẻ :zingme72:

Đạt.tb

Trung Sỹ
theo e là cứ trái đánh trái. phải đánh phải thôi bác ah. :D. giật trái lên sau đó né phải giật thì ngon hơn là né giật luôn. :D

hungtv2002

Đại Tá

Trong trận đấu khi hai bên giằng co ở quả cài và đặt bóng >> mình muốn & cần cướp công trước để chủ động. Nhưng đôi khi gặp phải tình huống mình có ý định né chân chuẩn bị giật phải thì đối phương đọc được vài cài bóng dài, nặng & sâu vào bụng. Gặp tình huống này mình thường phải giật moi vào 2 góc bàn chứ không thể phát lực được. Vấn đề là sau khi giật moi xong thì sẽ bị đối phương đè điều bóng vào 2 góc bàn rất khổ.

1. Có nên duy trì đánh 1 càng trong trường hợp này hay là chọn phương án đánh backhand (phương án này đánh hơi 5 ăn 5 thua vì vào trận thì khó có thể nói BH yên tâm được như FH)

2. Nếu tiếp tục duy trì FH thì có cách bước chân tnao để vẫn có thể phát lực được trong tình huống này không ?

Mình cũng bị vấn đề này, cũng thử né giật nhưng 5 ăn 5 thua. Sau thì đành phải nhường đối phương bằng cách cài dài hết góc fh của họ để họ đánh trước và mình đè chặn, nếu họ không đánh mình sẽ cướp công.

dung.vima

Moderator
Mình cũng bị vấn đề này, cũng thử né giật nhưng 5 ăn 5 thua. Sau thì đành phải nhường đối phương bằng cách cài dài hết góc fh của họ để họ đánh trước và mình đè chặn, nếu họ không đánh mình sẽ cướp công.

quả này 5 ăn 5 thua lắm, đánh với ai chắc tay để họ công trước thì mình tịt
Nhất là đánh vs đội thanh niên, nó vừa nhanh vừa khỏe, mình già mà để nó đánh trước thì nó làm phát dọc biên khỏi đỡ
Giờ đang tính mưu để hạ nó :zingme52:

hungtv2002

Đại Tá
giống nhau hen,,,,mưu là mình đã chuyển sang gai BH để hỗ trợ tuổi già.heeeeeeeeeeee
quả này 5 ăn 5 thua lắm, đánh với ai chắc tay để họ công trước thì mình tịt
Nhất là đánh vs đội thanh niên, nó vừa nhanh vừa khỏe, mình già mà để nó đánh trước thì nó làm phát dọc biên khỏi đỡ
Giờ đang tính mưu để hạ nó :zingme52:

aunhh

Đại Tá

Mình đã trải qua vấn đề này cũng đã khắc phục được. Mình xin đưa ra một số phương án xử lý sau:

1/ Nếu mình chưa có cú giật BH bóng nặng, xoáy xuống:
+ Kiên trì gò trái, gò biến hóa ( điểm rơi, vị trí, xoáy) để đối phương sai lầm và tự thua
+ gò, gài bóng điểm rơi như đưa bóng xa bàn, đưa vào bụng, đưa phía xa trái tay để đối phương lúng túng và mình có thời gian xử lý. Di chuyển và giật FH cho cú bên trái này. Giật moi xoáy điểm rơi vào khủy tay đối phương, hết góc bên phải đối phương, hết góc phải đối phương, đồng thời di chuyển nhanh vào hơi gữa bàn cho cú đôi công sau
2/ Và khả dĩ nhất nếu đã có được cú giật BH là chậm rãi gò bóng, sau đó chủ động di chuyển, giật BH

dung.vima

Moderator
giống nhau hen,,,,mưu là mình đã chuyển sang gai BH để hỗ trợ tuổi già.heeeeeeeeeeee

Hơ gai thì chỉ dọa được người lạ thôi. Chứ cùng CLB mà đánh gai bị quen bóng thì khác nào dâng mỡ cho miệng mèo.

Mình đã trải qua vấn đề này cũng đã khắc phục được. Mình xin đưa ra một số phương án xử lý sau:

1/ Nếu mình chưa có cú giật BH bóng nặng, xoáy xuống:
+ Kiên trì gò trái, gò biến hóa ( điểm rơi, vị trí, xoáy) để đối phương sai lầm và tự thua
+ gò, gài bóng điểm rơi như đưa bóng xa bàn, đưa vào bụng, đưa phía xa trái tay để đối phương lúng túng và mình có thời gian xử lý. Di chuyển và giật FH cho cú bên trái này. Giật moi xoáy điểm rơi vào khủy tay đối phương, hết góc bên phải đối phương, hết góc phải đối phương, đồng thời di chuyển nhanh vào hơi gữa bàn cho cú đôi công sau
2/ Và khả dĩ nhất nếu đã có được cú giật BH là chậm rãi gò bóng, sau đó chủ động di chuyển, giật BH

Chuẩn bác, có khi cần phải thay kiếm cho phù hợp lối 2 càng, chứ đánh dòng cacbon thuần dày hơn 7mm thì đánh BH cú găm nặng thì xác định là rúc lưới ^_^

malong_85hp

Đại Uý
Nam Phú Thọ chứ ai anh. Không cướp công trước nó mà để nó đánh thì xác định rồi. Nó thanh niên khỏe quá, quả nào cũng bom được haizz
Thế thì chỉ cần 1 cốc trà đá là a chỉ cách cho, sao phải lập hẳn 1 topic thế này :zingme45:

Phuong_sardius

Đại Uý
Muốn giật quả gài sâu và bóng xoáy chìm nặng vào bụng đòi hỏi trước tiên là xoay trở phải nhanh,động tác giật bóng sử dụng xoay hông nhiều hơn là lực quăng cánh tay.Quả này VĐV Trần Tuấn Quỳnh đánh rất hay,em nên tham khảo thêm clip của VĐV này sẽ thấy.Chúc em thành công!

thaythuydn

Đại Tá

Mình tự hỏi đối với quả bóng nặng và ép sâu về bên trái (BH) này,có thể áp dụng cú giật BH về bên HÔNG bóng để TRÁNH XOÁY.Đây là cú giật TRÁNH xoáy của TQ qua tài liệu của GS Tiến sỉ THÁI (TS về BB).Đây là tài liệu lưu hành nội bộ dành cho SV DH TDTT chuyên ngành BB

hollywood

Trung Sỹ
hj kho wa

theo a chú đừng ôm bàn quá lùi chân lại 1 chút là có thê phát lực dc bình thường mà hjhj:zingme21:

Bình luận từ Facebook