ACE nào muốn tập giao bóng ?

Trắng Đen

Thượng Tá
Để giao bóng dẻo kiểu con lắc xuôi, con lắc ngược theo clip bác bachikho, các bác cứ cầm tấm thớt mà tập động tác tay không cho thuần thục.
Khi tiếp xúc bóng ngoắc thêm cổ tay. Nhớ theo nguyên tắc của ông tiến sỹ bóng bàn sân bay " thả lỏng, phát lực nhanh trong tít tắc".
còn muốn nhanh lên thì ném bóng thấp, rơi xuống gần bàn sát vạch thì phát lực nhanh và ngoáy cổ tay. Em từng luyện theo kỹ thuật spíngskill và kinh nghiệm trên
điều lưu ý cơ bản cuối cùng là cách cầm vợt khi gíao là kẹp nhé(newbie nhớ để ý)
Xin phép múa rìu ưua mắt thợ tí

HaQuocLinh

Thượng Tá
cái này thì cao thủ VN chưa chắc phát nổi, với trình ae diễn đàn nên tập theo cái này thôi:

mình cũng phát được kiểu con lắc nhưng toàn phát bóng dài ra còn phát bóng ngắn đôi lúc còn hay vào lưới hoặc ít xoáy bạn nào chỉ giúp mình cách khắc phục với ????

HaQuocLinh

Thượng Tá
Để giao bóng dẻo kiểu con lắc xuôi, con lắc ngược theo clip bác bachikho, các bác cứ cầm tấm thớt mà tập động tác tay không cho thuần thục.
Khi tiếp xúc bóng ngoắc thêm cổ tay. Nhớ theo nguyên tắc của ông tiến sỹ bóng bàn sân bay " thả lỏng, phát lực nhanh trong tít tắc".
còn muốn nhanh lên thì ném bóng thấp, rơi xuống gần bàn sát vạch thì phát lực nhanh và ngoáy cổ tay. Em từng luyện theo kỹ thuật spíngskill và kinh nghiệm trên
điều lưu ý cơ bản cuối cùng là cách cầm vợt khi gíao là kẹp nhé(newbie nhớ để ý)
Xin phép múa rìu ưua mắt thợ tí
Trước đây mình cũng k nhận ra là phải kẹp vợt nên tập mãi chỉ được quả con lắc xuôi! sau đó mới phát hiện ra kiểu kẹp như bạn nói thì con lắc ngược cũng dễ dàng . Tuy nhiên mình muốn hỏi bạn một chút được không nhỉ? đó là mình khi muốn phát bóng ngắn thì độ xoáy kém hẳn và 10 quả có khi 2 quả rúc lưới ( trong khi nếu phát bóng dài thì xoáy và an toàn hơn nhưng sẽ bị tấn công trước bằng quả giật mà mình lại không muốn điều đó) mình nản quá... có bạn nào tìm ra yếu quyết quan trọng gỉ ở đây mình xin được các bạn chỉ giáo cho mình với ... chân thành cảm ơn các bạn!

Trắng Đen

Thượng Tá
Rút ngắn đòn tay, chuối đầu vợt xéo xuống(hướng xéo xuống từ trong ra ngoài), tung bóng thấp thôi, khi tiếp xúc bóng bên cạnh phía dươi bóng, khi tiếp bóng xong thì vớt vợt lên dạng ngữa tay hớt nước. Bóng sẽ ngắn. Xoáy xuống và ngang
nhớ ngoắc cổ tay và phát lực thật nhanh nhé để tạo xoáy, điểm tiếp xúc phía đầu vợt nhé(càng gần cán càng ít xoáy)
điều chỉnh điểm chạm bóng đầu tiên trên mặt bàn để chỉnh quỹ đạo của bóng để tránh rút lưới.
bạn vào mục kiến thuéc căn bản của diễn đàn để xem thêm các clip spingskill có đầy đủ các clip từ tạo xoáy đếni kỹ thuật giao chuẩn

HaQuocLinh

Thượng Tá
Rút ngắn đòn tay, chuối đầu vợt xéo xuống(hướng xéo xuống từ trong ra ngoài), tung bóng thấp thôi, khi tiếp xúc bóng bên cạnh phía dươi bóng, khi tiếp bóng xong thì vớt vợt lên dạng ngữa tay hớt nước. Bóng sẽ ngắn. Xoáy xuống và ngang
nhớ ngoắc cổ tay và phát lực thật nhanh nhé để tạo xoáy, điểm tiếp xúc phía đầu vợt nhé(càng gần cán càng ít xoáy)
điều chỉnh điểm chạm bóng đầu tiên trên mặt bàn để chỉnh quỹ đạo của bóng để tránh rút lưới.
bạn vào mục kiến thuéc căn bản của diễn đàn để xem thêm các clip spingskill có đầy đủ các clip từ tạo xoáy đếni kỹ thuật giao chuẩn
cảm ơn bạn nhiều nhé!mai sẽ thử lại!

bachikho

Đại Tá
các bác nói nghe hay quá, tui thì phát xuôi mới có 2 nảy trên bàn, phát ngược thì chỉ 1 nảy, ku japan phát 3, 4 nảy mới ác

Duc_NM

Đại Tá
Trước đây mình cũng k nhận ra là phải kẹp vợt nên tập mãi chỉ được quả con lắc xuôi! sau đó mới phát hiện ra kiểu kẹp như bạn nói thì con lắc ngược cũng dễ dàng . Tuy nhiên mình muốn hỏi bạn một chút được không nhỉ? đó là mình khi muốn phát bóng ngắn thì độ xoáy kém hẳn và 10 quả có khi 2 quả rúc lưới ( trong khi nếu phát bóng dài thì xoáy và an toàn hơn nhưng sẽ bị tấn công trước bằng quả giật mà mình lại không muốn điều đó) mình nản quá... có bạn nào tìm ra yếu quyết quan trọng gỉ ở đây mình xin được các bạn chỉ giáo cho mình với ... chân thành cảm ơn các bạn!
Đây này bác

Duc_NM

Đại Tá
các bác nói nghe hay quá, tui thì phát xuôi mới có 2 nảy trên bàn, phát ngược thì chỉ 1 nảy, ku japan phát 3, 4 nảy mới ác
Em tưởng bác đã nghiên cứu được cách ngược 2 nảy rồi chứ nhỉ. Nửa năm trước em phát như ở trên, gần đây thì cải thiện hơn nhiều rồi, phát hai nảy ngược không dễ chút nào rất hay bị trượt bóng nếu cổ tay lắc không dẻo và mắt không tập trung.

Duc_NM

Đại Tá
em cảm ơn bác nhé! có hình ảnh dễ hình dung hơn nhiều bác à
Mình nghĩ vấn đề xoáy của quả giao ngược hai nảy của bác giảm đáng kể là do bác không giám tiếp xúc bóng mạnh như lúc giao dài nên có thể nói là mới chỉ đẩy được quả bóng bay nhẹ qua lưới. Bác thử làm theo thế này xem:
1. Tung bóng thấp (cao tầm cằm mình là được)
2. Tiếp xúc bóng thấp (độ cao của điểm tiếp xúc ngang hoặc cao hơn lưới chút thôi)
3. Cổ tay đi từ ngoài vào phía bụng, gập vào phía trong người hết cỡ rồi vẩy mạnh ra ngoài.
4. Điểm quyết định của cú giao ngược ngắn là mặt vợt lúc tiếp xúc bóng có xu hướng song song mặt bàn.

Trắng Đen

Thượng Tá
Tập bánh xe nè, ngon bổ rẻ
Một cách nghiêm túc nhé: bác thử lấy cái chày đâm cua nặng tầm 1,5 -2kg, ngửa bánh xe đạp lên và miết vào đấy.
Bác cầm cái chày theo đúng cách cầm vợt nhé, ngón trỏ chỉ cần cong cong như ép lên mặt vợt ấy(vì cán to nhưng ko có bản mặt vợt nên dư ngón tay trỏ ra).
lúc đầu tập tay không động tác giật, cho quen rồi hãy miết bánh xe nhé.
Đảm bảm dư lực phát mà ko bị cứng tay như tập tạ.

Bình luận từ Facebook