10 tháng học uýnh bóng bàn

VirusBNG

Trung Uý
Xin chào các cao thủ, sau 10 tháng tự học em có đôi tình huống giật bóng, các bác cho vài lời nhận xét về cú giao bóng, giật bóng và di chuyển. Em mới học chiến thuật đấy, khà khà
Hôm trước được nhận xét về flick rồi, hôm nay chỉ cắt đoạn ngắn ngắn thế này thôi @bachikho

ngtila

Binh Nhì
wo, 10 tháng mà thế này thì tương đối ổn rồi. Mình chỉ có góp ý nho nhỏ là: Tay không cầm của bạn hơi xấu nên xuất phát trước người rồi thu về khi đánh bóng chuyển động trọng tâm để tăng thêm lực bản thân. Ngoài ra việc giật đối với bóng chặn thì bạn nên kết thúc vợt ở ngang tầm mắt, chán thôi bạn kết thúc nhiều sang bên phải và hạ trọng tâm quá thấp nên nếu đối thủ chặn tốt sẽ rất khó khăn.

pkhuyenthoai

Đại Tá
Xin chào các cao thủ, sau 10 tháng tự học em có đôi tình huống giật bóng, các bác cho vài lời nhận xét về cú giao bóng, giật bóng và di chuyển. Em mới học chiến thuật đấy, khà khà
Hôm trước được nhận xét về flick rồi, hôm nay chỉ cắt đoạn ngắn ngắn thế này thôi @bachikho

bác này đánh sao thấy lều quều ấy nhỉ, mạnh mẽ lên tý nhìn đẹp

subin

Đại Tá

đố các bác bít chủ thớt mặc áo nào ?????????? chắc là người đội khăn

linh729

Thượng Tá

Cú giật được coi là tốt khi bạn có thể trả bóng xoáy lên hoặc ngang lên trong các tình huống :
== bóng ngắn (hoặc dài) có xoáy xuống nặng (đối phương gò, cắt )
== bóng ngắn (hoặc dài) có xoáy lên hoặc ít xoáy (đối phương chặn, chặn đẩy, hất, flick, đối giật)
== bóng ngắn (hoặc dài) có xoáy ngang hoặc hỗn hợp.

Pha bóng trong clip mới chỉ là giật trong trường hợp bóng chặn đẩy. Nếu điều kiện cho phép bạn nên tìm 1 người có thể đưa bóng sang với xoáy đa dạng hơn.

Xét riêng cú giật bóng trong clip có thể thấy tính ổn định chưa cao, nếu bạn có thể chú ý các điểm sau, tôi tin rằng bạn sẽ có cú giật tốt hơn, hiệu quả và ổn định hơn.
== Làm tốt khâu lấy đà bằng cách phối hợp tất cả các khâu nén cơ và xả cơ sau đây :
-- tỳ nhẹ 5cm bắp tay sau (phần gần bả vai nhất) vào sườn (cánh tay có điểm tựa, khi văng (lăng, kéo) sẽ ổn định hơn) (khi đánh bật về phía trước và đẩy lên nhiều nếu thấy cần)
-- thả lỏng bả vai cho nó hơi rơi (nén) xuôi xuống và vặn nhẹ ra phía sau (khi đánh bật về phía trước và đẩy lên nếu cần)
-- thả lỏng cơ mông, trùng mông bên trái xuống một chút (khi đánh bật về phía trước và đẩy lên nếu cần)
-- thả lỏng đầu gối, hơi nén xuống và vặn nhẹ ra phía sau (khi đánh bật về phía trước và đẩy lên nếu cần)
-- thả lỏng cổ chân và dồn sức nặng vào bàn chân (khi đánh chuyển dần sức nặng lên mũi bàn chân )
-- thả lỏng khuỷu tay và thu về phía sau (khi đánh bật về phía trước và gập lúc gần chạm vào bóng, cú đánh của bạn là gập sau khi chạm bóng)
-- thả lỏng cổ tay và bật lên nếu thấy cần.

bóng bàn online

Đại Uý

Huyện ủy Vĩnh Tường à Giang ơi!!! Nơi đây anh cho nhiều người ôm hận rùi. Haha, gọi anh Hưng hộ anh với!!!

ngtrantoan

Đại Tá
mình học bóng bàn hơn 10 tháng nhưng không liên tục và 3 thầy, ông thầy thứ 3 mới khá lên và chỉnh đc kỹ thuật, tuy nhiên mình nghĩ kỹ thuật của mình tốt hơn bác haha

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chuẩn bị thị sát tiếp ông anh thôi, hẹn 1 ngày không xa tại Hà Nội ạ :D
Cái lều phều trong động tác là do anh đặt tay không cầm vợt nó lỏng lẻo quá, giật tay lại đưa lên đầu, có thiên hướng đưa về phía sau lưng và không có sự chuyển trọng tâm. Nói chung là phần lớn do tay không cầm vợt để thõng ạ, co lên như Ma Long hoặc Zhang Jike ấy :D

VirusBNG

Trung Uý
Chuẩn bị thị sát tiếp ông anh thôi, hẹn 1 ngày không xa tại Hà Nội ạ :D
Cái lều phều trong động tác là do anh đặt tay không cầm vợt nó lỏng lẻo quá, giật tay lại đưa lên đầu, có thiên hướng đưa về phía sau lưng và không có sự chuyển trọng tâm. Nói chung là phần lớn do tay không cầm vợt để thõng ạ, co lên như Ma Long hoặc Zhang Jike ấy :D

2-3 tuần nữa sẽ qua giao lưu với hội 9x các chú, dạo này chú đánh ở đâu thế :p
Mà ko hiểu sao cái tay của anh nó cứ lỏng lẻo thế, nhìn như ko xương, có phải do ko khép nách ko nhỉ, xem xong cứ thấy na ná cú giật thằng hà boll :D

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
2-3 tuần nữa sẽ qua giao lưu với hội 9x các chú, dạo này chú đánh ở đâu thế :p
Mà ko hiểu sao cái tay của anh nó cứ lỏng lẻo thế, nhìn như ko xương, có phải do ko khép nách ko nhỉ, xem xong cứ thấy na ná cú giật thằng hà boll :D

Lúc tập giật đều thì thu gọn cái tay lại, đừng để thõng, dần thành quen thôi ạ :D

Trainee

Đại Tá
mình học bóng bàn hơn 10 tháng nhưng không liên tục và 3 thầy, ông thầy thứ 3 mới khá lên và chỉnh đc kỹ thuật, tuy nhiên mình nghĩ kỹ thuật của mình tốt hơn bác haha

Kỹ thuật thì nó chung chung lắm, nhưng mình tin là nếu bạn có học thầy thì tay bạn gọn hơn, phát lực tập trung hơn, chân cũng vững hơn, dù đánh séc chưa biết ai ăn ai :D

Bình luận từ Facebook