Bàn về giao bóng sai luật!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Nhiều anh em chơi bóng bàn có ý kiến khá cực đoan về giao bóng sai luật nhưng không tung, quẹt, ném bóng, đục chọi, che... gán cho đủ thứ như "bẩn", "gian", "xấu" ở các mức độ khác nhau.
Ví dụ như không thèm đánh, không thèm giao lưu hay cố tình đỡ bừa để thua...
Về các giải đấu tầm quy mô tôi còn thấy giao bóng sai luật mà trọng tài còn chả bắt nên khó có thể bắt với giải phong trào hay mang tính giao lưu.
Tôi có theo dõi Ping Tour gần đây, có thanh niên trẻ tung bóng vào lòng rồi đục, không tung, quẹt... các kiểu luôn.
Xét ra thì với các bác có tuổi tầm 6x trở lên để thay đổi thói quen rất khó, chẳng hạn như tung bóng là giao hỏng, nên có cái nhìn thoáng hơn. Nhiều bác còn không biết đó là quả giao sai luật. Đi giao lưu chả lẽ phản đối không đánh :)
Nhưng khi đánh với thanh niên hoặc người có trình độ cao (chắc chắc hiểu điều đó), anh em nên có ý kiến thẳng thừng nhưng không quá cực đoan. Người có ý thức sẽ sửa dần, còn không là cũng chịu!
Tôi đưa ra ý kiến cá nhân để anh em trao đổi cho vui.

hunganhqs

Binh Nhì
Mấy giải gần đây thấy trọng tài bắt bóng tung xoáy và tung bóng cong nhiều nhỉ.
bắt là đúng thôi bác, dần dần cho quen đi chứ ai lại cứ chơi mãi kiểu phạm luật thế. Đành rằng giải phong trào có thể là châm trước được, nhưng cứ để thế mãi thì cuối cùng là chẳng có gì tiến bộ cả. Cá nhân em thấy đến cái luật giao bóng thôi mà còn không làm đúng thì mãi mãi trình độ bb thế hệ này đến thế hệ khác đều không vượt qua nổi "ao làng" chứ đừng nói ra đến thế giới

mcfly

Thượng Tá
bao h thấy đèn đỏ, đường vắng ko có công an mà vẫn dừng xe thì mới mong giao đúng luật được bác ạ

tla

Super Moderators
ngay cả giải báo hnm đầy cậu thanh nien nhìn rõ là ăn tập cơ bản nhưng vào đánh giải máu ăn thua mà giao nóng nhìn chán quá

tund1204

Trung Sỹ
Người ta bảo giải ao làng nên vẫn chơi kiểu ném bóng, che bóng, giao trộm anh ah.
nghe thấy chữ ao làng tự hiểu rồi =))) mục tiêu vào chơi của bạn là gì thôi , nếu lấy giải thì nghiên cứu luật rồi tận dụng lợi thế , cứ coi giải thế giới tụi nó giao banh lúc nào chả sát luật ;p còn vui vẻ thì quan tâm gì nữa đúng ko ;p

jincheonlong

Trung Sỹ
Nhiều anh em chơi bóng bàn có ý kiến khá cực đoan về giao bóng sai luật nhưng không tung, quẹt, ném bóng, đục chọi, che... gán cho đủ thứ như "bẩn", "gian", "xấu" ở các mức độ khác nhau.
Ví dụ như không thèm đánh, không thèm giao lưu hay cố tình đỡ bừa để thua...
Về các giải đấu tầm quy mô tôi còn thấy giao bóng sai luật mà trọng tài còn chả bắt nên khó có thể bắt với giải phong trào hay mang tính giao lưu.
Tôi có theo dõi Ping Tour gần đây, có thanh niên trẻ tung bóng vào lòng rồi đục, không tung, quẹt... các kiểu luôn.
Xét ra thì với các bác có tuổi tầm 6x trở lên để thay đổi thói quen rất khó, chẳng hạn như tung bóng là giao hỏng, nên có cái nhìn thoáng hơn. Nhiều bác còn không biết đó là quả giao sai luật. Đi giao lưu chả lẽ phản đối không đánh :)
Nhưng khi đánh với thanh niên hoặc người có trình độ cao (chắc chắc hiểu điều đó), anh em nên có ý kiến thẳng thừng nhưng không quá cực đoan. Người có ý thức sẽ sửa dần, còn không là cũng chịu!
Tôi đưa ra ý kiến cá nhân để anh em trao đổi cho vui.
theo mình bóng bàn phủi tuy không đúng luật quốc tế, tà đạo độ chế các kiểu vvv...., nhưng nếu như 1 người chơi chuẩn tập chuẩn mà vô địch những giải phủi ao làng gì đó thì trình độ của họ khi thi đấu chuyên nghiệp hoặc nếu có ra TG cũng ko sợ bất kỳ rơ lạ nào hết, bên TQ cũng vậy thôi có khi còn nhiều thể loại hơn ở VN mình nhưng để vô được đội tuyển QG của TQ là phải những người đi từ bóng bàn phủi mà đi lên nên khi ra đấu trường quốc tế có luật chơi quy định hẳn hoi thì đối với họ sân chơi đó còn dễ hơn những giải phủi ao làng mà họ đã vượt qua trước khi vô đội tuyển nên TQ đang làm trùm bóng bàn TG là như vậy, chả có rơ nào làm khó dc họ cả ! Quan trọng nhất ở các giải lơn trong nước mình khâu trọng tài phải khác so với giải ao làng và chọn lọc đầu tư cho những nhân tài phát triển từ giải phủi ao làng may ra mới cạnh tranh dc với TG

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
giải thì đã có trọng tài, đánh vui nếu thích thì chơi, k thích thì k chơi nữa là xong vì có ai cấm mình phát sai luật như người ta đâu, kêu ca làm j

Điều lệ có đó, nhưng vòng ngoài thì 2 đội làm trọng tài thay nhau. 2 bên cùng giao như vậy nên đều ... im lặng :)
Vào vòng trong có trọng tài giải nên sẽ chặt hơn.

mcfly

Thượng Tá
bên TQ cũng vậy thôi có khi còn nhiều thể loại hơn ở VN mình nhưng để vô được đội tuyển QG của TQ là phải những người đi từ bóng bàn phủi mà đi lên
bác nghe ai nói vậy bác! trình độ tuyển QG là do tập luyện cộng tài năng chứ! còn chuyện rơ phủi ko làm khó dễ được chuyên nghiệp vì trình độ khác nhau thôi

tund1204

Trung Sỹ
theo mình bóng bàn phủi tuy không đúng luật quốc tế, tà đạo độ chế các kiểu vvv...., nhưng nếu như 1 người chơi chuẩn tập chuẩn mà vô địch những giải phủi ao làng gì đó thì trình độ của họ khi thi đấu chuyên nghiệp hoặc nếu có ra TG cũng ko sợ bất kỳ rơ lạ nào hết, bên TQ cũng vậy thôi có khi còn nhiều thể loại hơn ở VN mình nhưng để vô được đội tuyển QG của TQ là phải những người đi từ bóng bàn phủi mà đi lên nên khi ra đấu trường quốc tế có luật chơi quy định hẳn hoi thì đối với họ sân chơi đó còn dễ hơn những giải phủi ao làng mà họ đã vượt qua trước khi vô đội tuyển nên TQ đang làm trùm bóng bàn TG là như vậy, chả có rơ nào làm khó dc họ cả ! Quan trọng nhất ở các giải lơn trong nước mình khâu trọng tài phải khác so với giải ao làng và chọn lọc đầu tư cho những nhân tài phát triển từ giải phủi ao làng may ra mới cạnh tranh dc với TG
bác này nói vậy nghe ko đúng , đội tuyển TQ họ có hệ thống từ bé tới về hưu luôn , muốn lên ko có vụ đánh phủi chen ngang đâu , nó tuyển từ dưới lên trên đánh giá bài bản ^^ với lại chơi với luật khó hơn chơi ko luật nha bác , vì họ tận dụng tối đa điểm mù của luật mà.

Trainee

Đại Tá
bác nghe ai nói vậy bác! trình độ tuyển QG là do tập luyện cộng tài năng chứ! còn chuyện rơ phủi ko làm khó dễ được chuyên nghiệp vì trình độ khác nhau thôi
Vâng, chính xác vậy! là rơ phủi nó độc lạ, và bản thân người chơi phủi hay là người có tư duy cũng rất tốt, chưa chắc dân chuyên nghiệp đã bằng!
Tuy nhiên về cơ bản, dân chuyên nó vả tan nát hết mấy bố phủi thôi, còn dân chuyên thua vài trận đơn lẻ thì như trên em nói, không thể vì thế mà bảo mấy ông đỉnh cao phải đi từ phủi lên, ... thế là ngược đời! Dân chuyên cần lăn vào thực chiến phá mấy rơ phủi là cần thiết, nhưng không phải là đường đi!

Bình luận từ Facebook