Ý tưởng: Phủ ceramic mang cá và cán và viền vợt

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Chắc hẳn ai trong chúng ta khi mới tậu bảo kiếm mới đều lo lắng nó sẽ cũ dần và xấu đi theo thời gian. Em cũng như các bác! Sau khi loay hoay tham khảo nhiều biện pháp khác nhau thì em có thấy trên thị trường bán loại sơn này. Hiện tại em đang ở Nhật và em có tìm thấy một loại sơn phủ ceramic cho gỗ và em chuẩn bị thử nghiệm lên cây vợt mới mua của mình. Trước đó em đã thử lên gỗ và thấy kết quả khá khả quan.

Dự tính của em là sẽ vào mang cá + viền vợt 3 lần như khuyến cáo của sơn và tay cầm 1 lần(chủ yếu để giữ màu cán, hạn chế bẩn một cách tối thiểu và tránh bị trơn một cách tối đa. Em sẽ báo cáo thành quả vào topic này, mong các bác cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm nếu có.

Thêm nữa là cái này khá đắt. Em mới đặt mua 30ml hàng thử của nhà sản xuất nhưng giá tiền cũng sấp xỉ 350k rồi. Tuy nhiên nếu mua 200ml thì giá chỉ gần 1tr. 30ml k nhiều nhưng theo tính toán cách phủ của em thì có thể vào đc 2 cái. Cụ thể thế nào em sẽ báo các bác sau

Dành cho bác nào chưa biết.

Ceramic hoạt động như thế nào ?​

Ceramic là một dạng Nano có kích thước siêu nhỏ, với kích thước nanomet. Những hạt nano siêu nhỏ này khi được phủ lên bề mặt sẽ lấp đầy những khoảng trống trên bề mặt được phủ. Những hạt nano này liên kết với nhau với cấu trúc bền vững rất cứng. Đồng thời liên kết với bề mặt được phủ tạo nên một lớp chắc chắn.

Không như phủ nano, ceramic tạo nên cấu trúc bền vững, rất cứng. Vì vậy ceramic có thể hạn chế những vết trầy xước rất tốt. Đây chính là điều khác biệt của ceramic mang lại.

Tác dụng của việc phủ Ceramic ?​

Cũng như phủ nano, phủ ceramic cũng có những tác dụng như nano. Nhưng những tác dụng này lại được thể hiện rõ nét khi được phủ ceramic. Phủ ceramic có tác dụng hạn chế vết trầy xước vật lý, hạn chế những tác động có hại tiêu cực từ môi trường:

Tạo và giữ độ bóng cho bề mặt được phủ.

Hạn chế những bụi bẩn bám vào bề mặt.

Dễ dàng vệ sinh bề mặt được phủ.

Chống lại hiện tượng ăn mòn do mưa axit, nhựa cây, phân chim do bề mặt được ngăn tách với môi trường.

Hạn chế tốt với trầy xước, do phủ ceramic rất cứng.

Hiệu ứng lá sen kỵ nước, chống thấm nước vào bề mặt được phủ

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Thành quả của em đây ạ.
Nếu chỉ nhìn qua thì k thể biết được chỗ nào đã vào sơn.
Chỗ mang cá sờ nhẵn mịn (sơn 3 lần mỗi lần cách nhau 13p)bẩn có thể dễ dàng lau đi bằng nước. Em đã thử viết chữ bằng bút bi lên rồi xoá đi (còn lại vết rất mờ)
Cán lên màu rất đẹp (chỉ lên 1 lần) còn giữ đc lâu hay k cần kiểm chứng. Cầm nắm so với cảm giác ban đầu 8/10 k cần đánh giấy giáp.
Hơn nữa em lột luôn miếng giấy bóng phủ trên logo kim loại rồi cho 3 đường sơn. Hiệu quả bất ngờ các bác ạ. K bám vân tay, cầm dao cứa nhẹ k vết sước luôn

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Ảnh

Attachments

3.3 MB · Đọc: 117
    3.1 MB · Đọc: 119

truongpc

Trung Uý
Khiên các bro đừng phủ cermic, nghe qua có vẻ ổn nhưng thực tế không phải vậy. Cermic có ưu điểm là bền bóng và nên ứng dụng cho bề mặt vật liệu khác. Vợt bằng gỗ không nên phủ, chỉ nên vào keo và có bề mặt nhám thôi

VPSV

Đại Uý
Chắc hẳn ai trong chúng ta khi mới tậu bảo kiếm mới đều lo lắng nó sẽ cũ dần và xấu đi theo thời gian. Em cũng như các bác! Sau khi loay hoay tham khảo nhiều biện pháp khác nhau thì em có thấy trên thị trường bán loại sơn này. Hiện tại em đang ở Nhật và em có tìm thấy một loại sơn phủ ceramic cho gỗ và em chuẩn bị thử nghiệm lên cây vợt mới mua của mình. Trước đó em đã thử lên gỗ và thấy kết quả khá khả quan.

Dự tính của em là sẽ vào mang cá + viền vợt 3 lần như khuyến cáo của sơn và tay cầm 1 lần(chủ yếu để giữ màu cán, hạn chế bẩn một cách tối thiểu và tránh bị trơn một cách tối đa. Em sẽ báo cáo thành quả vào topic này, mong các bác cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm nếu có.

Thêm nữa là cái này khá đắt. Em mới đặt mua 30ml hàng thử của nhà sản xuất nhưng giá tiền cũng sấp xỉ 350k rồi. Tuy nhiên nếu mua 200ml thì giá chỉ gần 1tr. 30ml k nhiều nhưng theo tính toán cách phủ của em thì có thể vào đc 2 cái. Cụ thể thế nào em sẽ báo các bác sau

Dành cho bác nào chưa biết.

Ceramic hoạt động như thế nào ?​

Ceramic là một dạng Nano có kích thước siêu nhỏ, với kích thước nanomet. Những hạt nano siêu nhỏ này khi được phủ lên bề mặt sẽ lấp đầy những khoảng trống trên bề mặt được phủ. Những hạt nano này liên kết với nhau với cấu trúc bền vững rất cứng. Đồng thời liên kết với bề mặt được phủ tạo nên một lớp chắc chắn.

Không như phủ nano, ceramic tạo nên cấu trúc bền vững, rất cứng. Vì vậy ceramic có thể hạn chế những vết trầy xước rất tốt. Đây chính là điều khác biệt của ceramic mang lại.

Tác dụng của việc phủ Ceramic ?​

Cũng như phủ nano, phủ ceramic cũng có những tác dụng như nano. Nhưng những tác dụng này lại được thể hiện rõ nét khi được phủ ceramic. Phủ ceramic có tác dụng hạn chế vết trầy xước vật lý, hạn chế những tác động có hại tiêu cực từ môi trường:

Tạo và giữ độ bóng cho bề mặt được phủ.

Hạn chế những bụi bẩn bám vào bề mặt.

Dễ dàng vệ sinh bề mặt được phủ.

Chống lại hiện tượng ăn mòn do mưa axit, nhựa cây, phân chim do bề mặt được ngăn tách với môi trường.

Hạn chế tốt với trầy xước, do phủ ceramic rất cứng.

Hiệu ứng lá sen kỵ nước, chống thấm nước vào bề mặt được phủ
em đang muốn nghiên cứu seal mặt ván ép ngoài cùng 1 lớp mỏng đây, kiểu giống như công nghệ diamond touch của stiga á. Công nhận đánh cái cốt infinity diamond touch em thích gì đâu, cảm giác bóng rất tốt, nhưng tốc độ cũng không thua cốt carbon, ZLC ở gần bàn... giờ đang muốn làm thử với cái cốt butterfly đây... ở nhà chống dịch chán quá các bác ạ... Thấy tụi 4rum nước ngoài nó dùng keo xịt tóc có keratin (nói vui thôi nhé, đừng bác nào thực sự có điều kiện thích em yêu khoa học thì chiến, chứ làm ko ưng ý thì xem như hỏng cái cốt đắt tiền hối không kịp)

Last edited:

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
Khiên các bro đừng phủ cermic, nghe qua có vẻ ổn nhưng thực tế không phải vậy. Cermic có ưu điểm là bền bóng và nên ứng dụng cho bề mặt vật liệu khác. Vợt bằng gỗ không nên phủ, chỉ nên vào keo và có bề mặt nhám thôi
Ở Việt Nam thì em tìm thử nhưng k có sơn ceramic dành cho gỗ bác ak. Bên này thì có bác ạ. Em đã sơn rồi nhưng hiệu quả thế nào thì cần tgian kiểm chứng.

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
em đang muốn nghiên cứu seal mặt ván ép ngoài cùng 1 lớp mỏng đây, kiểu giống như công nghệ diamond touch của stiga á. Công nhận đánh cái cốt infinity diamond touch em thích gì đâu, cảm giác bóng rất tốt, nhưng tốc độ cũng không thua cốt carbon, ZLC ở gần bàn... giờ đang muốn làm thử với cái cốt butterfly đây... ở nhà chống dịch chán quá các bác ạ... Thấy tụi 4rum nước ngoài nó dùng keo xịt tóc có keratin (nói vui thôi nhé, đừng bác nào thực sự có điều kiện thích em yêu khoa học thì chiến, chứ làm ko ưng ý thì xem như hỏng cái cốt đắt tiền hối không kịp)
Nói chung dùng cái gì cũng có ưu nhược bác à. Em vào xong thấy hài lòng nhưng hiệu quả cần để tgian kiểm chứng. Chủ yếu là cán và cạnh chứ mang cá k thì lại quá dễ xử lý rồi

lion

Đại Tá
Thực lòng rất thú vị và đánh giá cao độ chịu chơi của bác thớt, đúng là nhìn không biết được đã sơn phủ hay chưa. Tuy nhiên, em thấy thì dùng sơn không màu ATM lại dễ làm, rẻ, nhanh, hiệu quả, sơn phủ được cho vài trăm cây (chém tí, nhưng nếu mỗi cây mà chỉ phun 2~4 lớp thì cũng quá 100 cây là cái chắc) mà có 50K/lọ.

Như cây Vis này của em, trót dán mút rồi mới phun sơn, tuy không hài lòng lắm nhưng với độ khéo tay của mình thì cũng đẹp như trước khi dán mút thôi (hì hì).

Có một điều em thấy là thường các cây vợt của Butterfly họ không làm trơn mang cá nên nếu mua mới về cứ thế dùng thì cạnh sắc của vợt cứa vào hổ khẩu hoặc đốt trong của ngón trỏ rất khó chịu, nhiều bác bị phồng rộp da tay nếu cố chơi, ảnh hưởng đến cảm giác bóng. Vì vậy trước khi phun sơn em mua tờ giấy ráp mịn, bo nó vào cái trục tròn to cỡ ngón chân cái (kiểu như ống C sủi hay ống lăn dán vợt) rồi chà đều cho mòn vừa phải. Sau khi phun sơn lên chỗ cạnh rất mượt và êm, không còn cảm giác khó chịu nữa. Nhiều bác mua cốt vợt cũ bên Nhật Bản thấy họ cứ mài vẹt một bên đi là vì thế, có lẽ bên Nhật Bản họ cầm vợt sát tay hơn bên Việt Nam chúng ta. Dòng cốt của Nittaku hay Andro thì em thấy họ khá chăm chút phần này, mài rất chỉn chu.

Thực ra, cây vợt nó gắn bó với mình, nên nâng niu chau chuốt tí cũng tốt. Nhưng thực lòng mà nói cảm giác cầm cây vợt cán trần thì mới cảm nhận được hết cái hay của trái bóng nó va chạm vào cốt vợt, cảm giác các đầu ngón tay ôm cán vợt có được cái thần thái của gỗ rất sướng. Nhưng vì đẹp nên phải chấp nhận mất đi sự sung sướng đó, biết sao bây giờ!

VPSV

Đại Uý
Cán vợt phải trần trụi mới sướng mấy bác ạ... em thử sơn bóng cho cán vợt Yinhe T11+ thử, rồi cũng phải bóc ra. Hên là chưa làm với mấy cây butt, stiga... em thà tốn tiền chứ ko chịu bao bịch gì cái cán đâu. Cảm giác với em là quan trọng nhất. Có chăn là quấn 1 ít băng chống mồ hôi ở đuôi cán để quăng tay cho tự tin với mấy cái cán nhỏ thôi các bác.
Mang cá thì nên phủ. Như bác lion nói, mình nên dùng nhám mịn nếu cảm thấy mang cá sắc quá, cứa tay đau thì đánh nhám mài nhẹ em dùng nhám 200 hạt mịn (ko thấy cũng ko mất thẩm mĩ)

Last edited:

Bình luận từ Facebook