Xin ý kiến đánh giá về Viscaria hàng châu âu!

lion

Đại Tá
Em được biết thì độ cứng liên quan đến tốc độ ghi theo thông số mặt vợt, tốc độ càng cao thì độ cứng càng lớn thôi ạ.
Cái này tương đối, không hẳn như vậy. Ví dụ cùng một hãng, mặt Rakza Z cứng nhưng lại chậm hơn Rakza X, Rakza 9 mềm hơn. Mặt Tàu cũng vậy, cứng nhưng bám xoáy nhưng lại chậm hơn Ten, vì vậy khi giật phải họ dùng mặt Tàu (đen), còn bạt bóng thì hay xoay mặt đỏ ra để đánh.

Trainee

Đại Tá
Em không dùng mấy dòng mút đó nên em không bình luận gì, chỉ chém gió theo thông số hãng thôi. Có lẽ Dignic là phiên bản nâng cao của Tenegy, cho nên về cơ bản 05-80-64 mang nhiều nét tương đồng nên thông số so sánh của Dignic cũng đáng để ae chơi Tenegy tham khảo, và em tin là chính xác :)

Dĩ nhiên, nếu so mút thì phải dán mút vào cùng một cốt, quết keo dầy mỏng như nhau, đánh ở trạng thái sức khỏe như nhau, bóng, bàn, đối tác như nhau, không phải 1, 2 phút mà có thể vài lần, vài ngày...thì mới có sự so sánh chuẩn xác được, mà cảm nhận của mình không thể là cảm nhận của người khác bởi mình không phải là người khác!
Chuẩn như bác nói độ cứng và xoáy thì Dig 05 > 80> 64 và tốc độ (nhả bóng) thì ngược lại! Riêng con 09C thì nó lại theo thể loại khác, kiểu hơi có tacky, cứng, xoáy, xịt theo một kiểu khác khác!

Trainee

Đại Tá
Cái này tương đối, không hẳn như vậy. Ví dụ cùng một hãng, mặt Rakza Z cứng nhưng lại chậm hơn Rakza X, Rakza 9 mềm hơn. Mặt Tàu cũng vậy, cứng nhưng bám xoáy nhưng lại chậm hơn Ten, vì vậy khi giật phải họ dùng mặt Tàu (đen), còn bạt bóng thì hay xoay mặt đỏ ra để đánh.
View attachment 136304
Con Z hình như nó cũng theo phong cách con 09C của Butter thì phải. Anh cùng cty em chơi, thấy xoáy ghê nhưng xịt, cứng lắm!

lion

Đại Tá
Con Z hình như nó cũng theo phong cách con 09C của Butter thì phải. Anh cùng cty em chơi, thấy xoáy ghê nhưng xịt, cứng lắm!
Nhà em đang dùng FH = Rakza X, BH = Rakza 7 với Viscaria thấy rất OK, không, đúng hơn là chưa cần đổi sang Rakza Z (nếu có thì phải là extra hard), tuy nhiên sợ tốn sức nên chưa dám thử.

Radical

Moderator
Con Rakza Z/ Extra Z kiểu hơi Tacky giống Dig09C đó anh, khác hẳn dòng Rakza X/9/7.
Con Z mềm hơn con Extra Z.

gik271

Thượng Tá
Độ cứng như nhau thôi bạn (dán 2 miếng mút mới vào 1 cốt rồi bấm tay thử thì mới khá chính xác - còn chính xác thì Hãng nó để đều là độ cứng 36). Khi đánh thì Ten 05 cho vòng cung cao, chạm bàn bóng vọt hơn nhưng khi chặn đẩy (so cái này rõ nhất) thì Ten 64 nhanh hơn. Hiện nay không đánh Ten 05 nữa mà đang đánh Ten 19 và 64 trên cốt TMB ZLC. Và cũng đang đánh Dig 05 trên Vis. Cảm nhận thực tế thấy vậy :D
các sản phẩm làm ra bao h cũng có sai số. CHỉ là sai số ít. VD: +/- 0.01 chẳng hạn.
Như hàng tàu ấy. Mấy cây DHS làm bình dân hay như: PG7, PG9 chẳng hạn. Nó là hàng rẻ tiền nên độ đồng nhất kém. Có ng khen nức trời, có người khen vừa và có người không chơi được. Nhưng nếu so với tầm tiền thì chấp nhận được. Để đo chính xác dùng tay ko ổn. Nó có máy để đo độ cứng đấy... Mình lại xa đà chém tứ tung rồi, :D.
@gik271 @Viscaria New Đó là Density/Sponge Hardness tức là chỉ nói lớp lót thôi, không phải tổng thể mặt vợt (vì the topsheet is different; ... This makes it faster and gives it a softer feel ..).
Nếu các bạn có cái cân, cân lên sẽ thấy khối lượng T64< T05 nhiều lắm đó.
Anh em chơi rồi mà không thấy cứng T05 >80>64 và tốc độ ngược lai thì kể cũng hơi lạ. Nhưng đó là cảm nhận, mình không nói đúng sai (thực ra có cái máy đo độ cứng mút vợt đấy)! Còn về khối lượng thì rõ ràng không thể cãi được vì có cái cân là trọng tài nhé các bác!
em bỏ TEN lâu rồi nên ko bàn, bình gì nữa. Nhường cho các bác đang chơi chém à. :D

gik271

Thượng Tá
View attachment 136304
động đúng chuyên gia của Yasaka có khác. Bảng biểu đầy đủ. :D
Lâu lâu anh em chém tưng bừng chút cho nó xôm. Diễn đàn hồi này xịt quá. Covid đã ko được chơi bóng nên có chỗ chém thế này cũng vui. :)

M.Hoang

Đại Tá
động đúng chuyên gia của Yasaka có khác. Bảng biểu đầy đủ. :D
Lâu lâu anh em chém tưng bừng chút cho nó xôm. Diễn đàn hồi này xịt quá. Covid đã ko được chơi bóng nên có chỗ chém thế này cũng vui. :)
Vui mà bác :)) có vẻ xôm hơn đợt ko có covid. Thế bác bỏ ten giờ chơi gì rồi vậy.

Viscaria New

Binh Nhì
các sản phẩm làm ra bao h cũng có sai số. CHỉ là sai số ít. VD: +/- 0.01 chẳng hạn.
Như hàng tàu ấy. Mấy cây DHS làm bình dân hay như: PG7, PG9 chẳng hạn. Nó là hàng rẻ tiền nên độ đồng nhất kém. Có ng khen nức trời, có người khen vừa và có người không chơi được. Nhưng nếu so với tầm tiền thì chấp nhận được. Để đo chính xác dùng tay ko ổn. Nó có máy để đo độ cứng đấy... Mình lại xa đà chém tứ tung rồi, :D.

em bỏ TEN lâu rồi nên ko bàn, bình gì nữa. Nhường cho các bác đang chơi chém à. :D
Bạn nói rất chuẩn và mình cũng tin vào thông số hãng But đo bằng máy rồi công bố, việc mình nói lấy tay bấm chỉ là tương đối với 2 miếng Ten cùng độ cứng là 05 và 64. Còn tại sao cùng độ cứng nhưng độ nẩy...khác nhau thì thông tin có đầy đủ (không cần nói thêm). Đính kèm là thông số các mặt mút của Ten, mình cũng chưa hiểu 1 số bạn bảo Ten 05 cứng hơn 64 là sao nhỉ (mình cũng chỉ thảo luận để học hỏi thôi nhé)

Attachments

273.8 KB · Đọc: 58

Viscaria New

Binh Nhì
Tối thiểu thì 3 dòng 05-80-64 của Dignic và Tenegy đều có đặc điểm chung là lớp lót, chân gai khác nhau, vì vậy cho cảm giác và hiệu ứng khác nhau.
A thử qua hết rồi mà, lúc mới chơi đánh Ten 05, 05 FX, giờ thì Dig 05, Ten 19 và 64 a đang đánh. Cũng hay mượn vợt thằng e dán Ten 80, 80 FX thì cảm nhận Ten 80 mới cứng chứ nhỉ (đánh dở nhưng có thú vui trải nghiệm). Ngoài Ten a cũng thử qua Andro R47, Raz 7...và cảm nhận Ten dễ đánh với bản thân (dù chơi Ten hao đanh và phải ăn mì gói thường xuyên nhưng lỡ nghiện rồi)

lion

Đại Tá
A thử qua hết rồi mà, lúc mới chơi đánh Ten 05, 05 FX, giờ thì Dig 05, Ten 19 và 64 a đang đánh. Cũng hay mượn vợt thằng e dán Ten 80, 80 FX thì cảm nhận Ten 80 mới cứng chứ nhỉ (đánh dở nhưng có thú vui trải nghiệm). Ngoài Ten a cũng thử qua Andro R47, Raz 7...và cảm nhận Ten dễ đánh với bản thân (dù chơi Ten hao đanh và phải ăn mì gói thường xuyên nhưng lỡ nghiện rồi)
Ganh tị quá, bác toàn được test hàng khủng :). Em chắc trong 6-7 năm qua dùng trên 30 mặt R7, RX rồi, R9 thì có lẽ 5, 6 mặt gì đó.

Viscaria New

Binh Nhì
Ganh tị quá, bác toàn được test hàng khủng :). Em chắc trong 6-7 năm qua dùng trên 30 mặt R7, RX rồi, R9 thì có lẽ 5, 6 mặt gì đó.
Hahaha, thử 1 vòng cho biết sao Ten được ca ngợi nhiều vậy, sắp tới lại theo bác Lion đánh Yasaka

lion

Đại Tá
Hahaha, thử 1 vòng cho biết sao Ten được ca ngợi nhiều vậy, sắp tới lại theo bác Lion đánh Yasaka
Em nghĩ Ten, Dig nó có cái hay của nó, đó là lý do tại sao các VĐV thế giới đều tin tưởng sử dụng. Có lẽ do trình mình còn lởm khởm chưa cảm nhận và khai thác hết cái tinh túy của nó, một phần vì giá hơi chát nên dùng xuống dòng Rakza em thấy cũng ổn áp, vậy thôi.

Tr. Thành

Binh Nhất

kkk, b này giống em, em cũng chia tay với ten ngay sau lần đầu kết bạn với em nó. chuyện hợp tan tính sau, em chỉ nói về độ bền, với giá thành 1500k 1 mặt + với độ dễ tổn thương của em nó, em dùng phép tính nhẩm sơ sơ so với các loại mặt khác thì mặt ten phải rơi vào cái giá đâu đó tầm 4500 k| mặt. Thế là em lao vào cuộc chiến với tàu đạo...kkk. Sau một thời gian thì em hiện đang chơi nửa tàu nửa âu nhật... hehe

Viscaria New

Binh Nhì
Em nghĩ Ten, Dig nó có cái hay của nó, đó là lý do tại sao các VĐV thế giới đều tin tưởng sử dụng. Có lẽ do trình mình còn lởm khởm chưa cảm nhận và khai thác hết cái tinh túy của nó, một phần vì giá hơi chát nên dùng xuống dòng Rakza em thấy cũng ổn áp, vậy thôi.
A đánh thấy nó "nịnh" tay và đánh dễ vào bàn (cảm nhận bản thân khi đánh các mút khác) nên cố đu theo, tập thời gian nữa trình lên chút (và tèo mấy em Ten đang đánh) sẽ không đánh Ten nữa mà chuyển mút khác cho nhẹ đô

gik271

Thượng Tá
A đánh thấy nó "nịnh" tay và đánh dễ vào bàn (cảm nhận bản thân khi đánh các mút khác) nên cố đu theo, tập thời gian nữa trình lên chút (và tèo mấy em Ten đang đánh) sẽ không đánh Ten nữa mà chuyển mút khác cho nhẹ đô
Ten nó nịnh tay thì đúng rồi. Độ chuẩn xác của nó cao hơn các dòng khác. Chỉ có điều nó bể cạnh, nút mặt kha khá sau một thời gian và hơi chát nữa. Nếu không quan tâm mấy cái trên thì Ten hay Dignic không chê được gì cả. :D
em nghĩ chủ yếu do tốn kém.
Về khía cạnh kĩ thuật thì nói thật bảo đánh Ten nó lên mấy bóng thì khác gì mọi người vẫn khen đánh VIS nó lên bóng hơn đánh PG7 của bác, :D. Nó chỉ là cái cảm giác ban đầu. Vài hôm thích của lạ. Các bác cứ lấy 1 ông hay đánh cùng mình ra. Đánh nửa tháng với ông ấy xem. Tỉ lệ nếu đang là 50/50 thì sau nửa tháng nó vẫn thế. Đổi vợt hôm đầu thắng, hôm sau có thể thắng nhưng hôm sau nữa lại vẫn thua, :D.
Em đi tập thày. Giật trái vào bàn 85/100 quả mà đánh trận chả được mấy quả. Thày còn bảo trước anh đánh may nó vào, nó hỏng hay vào với a là hên xui. Kĩ thuật là tích lũy theo tập luyện và thời gian. CHứ cốt và mút bổ trợ phần vừa vừa be bé trong chất lượng cú đánh.

Vui mà bác :)) có vẻ xôm hơn đợt ko có covid. Thế bác bỏ ten giờ chơi gì rồi vậy.

Mình gần 3 năm nay đánh mấy dòng của Đức. CHủ yếu là Tibhar và Gewo. Mình không đánh loại rẻ quá mà chọn các loại tốt của nó nên đánh thấy thích và bền lắm.
Trái mình đánh Quantum S của Tibhar thấy ổn định và an toàn, nhược điểm nó co nhanh nên lần đầu cắt bao h mình cũng cắt hơi dôi 1 chút, sau bóc dán lại vừa đẹp. Gần đây 1 cây khác mình đánh mặt Reflexx Sound thì thấy ko chê gì. Nó bền vô đối. Đánh cả tháng trời mà ko nổi tí chân gai nào. Ko co nữa. Nhưng chất lượng ko bằng Quantum.
Phải mình đánh Aurus Prime 1 thời gian dài. Nó an toàn, giật uy lực và cũng bền nhưng cũng co ác. Gần đây mới đổi sang Evolution MXP thì thấy cũng một 9 một 10.

Mặt mình đánh rẻ nhất là 680k còn mặt tốt hơn là 950k. Mình thấy ưng ý so với kĩ thuật và cú đánh của mình. :)

Last edited:

Tr. Thành

Binh Nhất
View attachment 136304
Bác Lion chi tiết quá, mà còn nói chuẩn nữa. Sau khi tham khảo ý kiến của bác em có cảm nghĩ thế này: Mối quan hệ giữa độ cứng và tốc độ của mặt vợt cũng tương tự như độ cứng và tốc độ của cốt. Còn tùy thuộc vào cú đánh, VD với cú giật mặt mềm sẽ cho độ xoáy hơn mặt cứng(độ xoáy này sẽ tạo ra tốc độ và quỹ đạo khó lường sau khi bóng tiếp xúc mặt bàn), với cú bạt thì mặt cứng sẽ tạo ra tốc độ hiệu quả hơn mặt mềm. Lợi về lực thì sẽ thiệt về đường đi pk ạ. Ngu ý của em, các bác cho gạch đá để em học hỏi ạ.

Lamberte

Trung Uý
Bác Lion chi tiết quá, mà còn nói chuẩn nữa. Sau khi tham khảo ý kiến của bác em có cảm nghĩ thế này: Mối quan hệ giữa độ cứng và tốc độ của mặt vợt cũng tương tự như độ cứng và tốc độ của cốt. Còn tùy thuộc vào cú đánh, VD với cú giật mặt mềm sẽ cho độ xoáy hơn mặt cứng(độ xoáy này sẽ tạo ra tốc độ và quỹ đạo khó lường sau khi bóng tiếp xúc mặt bàn), với cú bạt thì mặt cứng sẽ tạo ra tốc độ hiệu quả hơn mặt mềm. Lợi về lực thì sẽ thiệt về đường đi pk ạ. Ngu ý của em, các bác cho gạch đá để em học hỏi ạ.
1. Cốt được làm từ gỗ, mút được làm từ cao su, bọt khí, 2 vật liệu này khác nhau rất nhiều, nên tính chất nó ko giống nhau. Thường thì cốt cứng thì sẽ nảy, và tốc độ, còn mút thì ko hoàn toàn, có mút cứng như đá, nhưng ko có nảy, và tốc độ cũng chậm (mặt bì), có mút mềm như T64 ( chỉ cứng hơn dòng fx) mà T64 vẫn đc gọi là ông vua tốc độ, dòng Dignics chẳng qua là dòng nâng cấp của Ten thôi, giờ tìm được mặt nhanh hơn T64, e nghĩ quá khó.
2. Lợi về lực thì thiệt về đường đi là quy tắc của dòng dọc, ko áp dụng được cho bóng bàn. Trong bóng bàn, càng nhiều đà, biên độ càng rộng thì lực càng nhiều. Chúng ta hướng đến động tác ngắn, gọn chẳng qua để tối ưu quả đánh, và nâng cao kỹ thuật, chứ bản chất muốn đánh mạnh, vẫn phải rộng biên độ.

Trainee

Đại Tá
1. Cốt được làm từ gỗ, mút được làm từ cao su, bọt khí, 2 vật liệu này khác nhau rất nhiều, nên tính chất nó ko giống nhau. Thường thì cốt cứng thì sẽ nảy, và tốc độ, còn mút thì ko hoàn toàn, có mút cứng như đá, nhưng ko có nảy, và tốc độ cũng chậm (mặt bì), có mút mềm như T64 ( chỉ cứng hơn dòng fx) mà T64 vẫn đc gọi là ông vua tốc độ, dòng Dignics chẳng qua là dòng nâng cấp của Ten thôi, giờ tìm được mặt nhanh hơn T64, e nghĩ quá khó.
2. Lợi về lực thì thiệt về đường đi là quy tắc của dòng dọc, ko áp dụng được cho bóng bàn. Trong bóng bàn, càng nhiều đà, biên độ càng rộng thì lực càng nhiều. Chúng ta hướng đến động tác ngắn, gọn chẳng qua để tối ưu quả đánh, và nâng cao kỹ thuật, chứ bản chất muốn đánh mạnh, vẫn phải rộng biên độ.
Bác muốn nhanh hơn Ten64 thì có khi Bryce Speed có thể so :D
(Đọc cái cố cãi, rồi cảm tính tè le trên kia em mất hứng quá, kê kê - nó ghi rõ là sponge hardnes rồi topsheet different thế mà vẫn già ...).
@gik271 : Nếu Ten chuẩn Nhật, Tàu cụ thể không phải là hàng lởm Take thì bác đánh nát mặt, chai vất đi cũng không bể riềm đáng kể đâu; Về cơ bản trình E, F ấy chơi Ten thực chất là rẻ nhất, nếu tính tổng thể; càng rẻ nữa nếu kiếm được hàng lướt xách 2nd Nhật xịn. Chuyện trình còi anh em mình,, một mặt Ten xịn, đánh giữ ngon trong ~2 năm là có đó; 1 năm là tương đối phổ biến; Dignics còn bền hơn; mấy mặt này, mua đúng hàng chuẩn hàng xịn, nhìn nó nổi gai, tả tơi mà vẫn cho cú đánh ổn định, chất lượng tốt.
Mấy mặt Đức (không nói toàn bộ) chỉ có hơn 30h đầu ngon, sau đó nó xuống rõ rệt, chủ yếu bền vật lý thôi.

Bình luận từ Facebook