Việt Nam Open 2014 - giao bóng đúng luật !!!

Thanh Trà

Thượng Tá
Nếu Adam thấp xuống 20cm chắc hắn ko phàn nàn đâu bác :D
Đùa vui vậy thôi. Từ đầu em ko hề nói giao thế là đúng luật đâu nhé. Chỉ nói là khó cho bb VN. Vì lúc tiếp bóng tay trái bác ấy ở khá cao và xa bóng. Ở Việt Nam thế là còn đỡ chán so với Vinh, Huy, Ninh, Lâm, ... như mấy Video trc.
Em vừa đọc lại luật vì sợ nhầm. Thấy luật là cấm che, chứ không phải là cấm rơ tay. Như vậy nếu rơ tay mà tung bóng thấp hơn tay thì sao nhỉ?
Nếu làm được vậy thì cũng được thôi. Tuy nhiên, từ khi bóng trên lòng bàn tay tung lên và rơi xuống chạm vợt không bị khuất vào bất cứ bộ phận cơ thể là được. Khi đó nếu mà rơ tay cao hơn bóng và phía sau của bóng chắc khó giao và chuẩn bị tiếp quả sau sẽ là rất khó.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Nếu làm được vậy thì cũng được thôi. Tuy nhiên, từ khi bóng trên lòng bàn tay tung lên và rơi xuống chạm vợt không bị khuất vào bất cứ bộ phận cơ thể là được. Khi đó nếu mà rơ tay cao hơn bóng và phía sau của bóng chắc khó giao và chuẩn bị tiếp quả sau sẽ rất khó.
Vâng thực ra luật ko cấm giơ tay. Ko cấm che vợt. Chỉ cấm che bóng thôi. Tay cao hơn bóng thì ko được vì còn phải tung. Nhưng tay nằm giữa bóng và ng để giấu vợt thì ko sao. Miễn là lúc tiếp bóng thì phải rõ ràng.
Vậy các bác VIỆT NAM hãy học tập che kheo khéo như VLC ấy:

anh lang thang

Trung Uý
Vâng thực ra luật ko cấm giơ tay. Ko cấm che vợt. Chỉ cấm che bóng thôi. Tay cao hơn bóng thì ko được vì còn phải tung. Nhưng tay nằm giữa bóng và ng để giấu vợt thì ko sao. Miễn là lúc tiếp bóng thì phải rõ ràng.

Em thấy ở dưới comment của clip này trong youtube cũng phàn nàn là che bóng đấy các bác! Có thể là clip được làm trước khi luật cấm che bóng, e không biết đoán bừa các bác đừng chém :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Khác hoàn toàn nhé, bác kia lúc bóng rơi không có tay lại như WLQ, nói chung là thôi.

backhand-ghost

Đại Tá
Giao bóng sai luật cũng không phải là cái gì quá khủng khiếp đâu. Mình vừa đi xem World tour grand final ở Thái về, thấy trong giải các VĐV top 20 thế giới bị bắt lỗi giao bóng suốt mà. Trọng tài phạt lên điểm cho bên kia ngay, rất nghiêm khắc dù lỗi cực nhỏ. Vấn đề của ta là các VĐV nghiệp dư giao bóng thô thiển quá mức nào là che tay; che người; ném bóng vào vợt....và đặc biệt là với mục đích gian lận rõ ràng, rất phản cảm và thiếu tinh thần fairplay. Nhìn nó cũng chán thật.

backhand-ghost

Đại Tá
hi em nhớ luật có ghi là vdv đỡ giao bóng phải được nhìn thấy quả bóng trong suốt quá trình vdv kia giao bóng. Còn vdv giao bóng muốn làm gì thì làm :D
luật nó đơn giản mà :D
vấn đề ở đây là động cơ (xin lỗi là có chút hơi thấp hèn) nên nó dẫn tới hành vi cực xấu, kỹ thuật lại kém nên cuối cùng là một kết quả quá phản cảm và khó chấp nhận.

dichphonghp

Thiếu Uý
Gan day thay cac ACE cu phan nan ve Giao bong sai Luật! Cac ACE than phien ve giao bong con non kem trinh do lam! Kg biet dau la chan ly! E bao dam la VD giao bong sai luat la duong nhien o VN, va rat kho de cai thien ! E do cac bac tai sao nhu vay? Bac nao biet được, E xin lay 3 cai! Cu o day than phien thi được cai dek gi?
Đơn giản vì việt nam hay đánh độ và tự học là nhiều, mà đánh độ thì giao bóng ko bắt, cứ tập quả nào càng xoáy mà người ta không biết được xoáy gì là được. Cứ 1 thành 10, 10 thành trăm, mà quan trọng là nếu không giao thế thì tụt 3,4 bóng là ít nên không ai dại gì mà sửa. Lạy em đi bác

hungvotdoc

Thượng Tá
Giao bóng sai luật cũng không phải là cái gì quá khủng khiếp đâu. Mình vừa đi xem World tour grand final ở Thái về, thấy trong giải các VĐV top 20 thế giới bị bắt lỗi giao bóng suốt mà. Trọng tài phạt lên điểm cho bên kia ngay, rất nghiêm khắc dù lỗi cực nhỏ. Vấn đề của ta là các VĐV nghiệp dư giao bóng thô thiển quá mức nào là che tay; che người; ném bóng vào vợt....và đặc biệt là với mục đích gian lận rõ ràng, rất phản cảm và thiếu tinh thần fairplay. Nhìn nó cũng chán thật.
Vấn đề ở đây là trọng tài phải đủ chuyên môn và bản lĩnh để ít nhất là nhắc nhở thôi thì đã khá lắm rồi. Đằng này cứ "để yên xem sao" nên dần dần dẫn đến như bây giờ. Cho nên bây giờ muốn thay đổi phải có cuộc cách mạng sâu rộng thì may ra mới được. Nó cũng như tình trạng xe chở quá tải hiện nay vậy.

tiachop

Thượng Tá
Vâng, em nghĩ là luật vẫn là luật, chơi bóng phải tuân theo luật. Thà rằng không có trọng tài, như trong bóng đá, anh em đá bóng với nhau không có trọng tài, thì việc hai đội bắt việt vị là khó. Còn có trọng tài thì dù là giải phong trào hay chuyên nghiệp thì trong bóng đá bắt việt vị là đương nhiên. Không thể lý luận rằng thôi thì phong trào chơi việt vị cũng được.
Bóng bàn cũng vậy, luật đã có cả. Tất nhiên có những luật trong bóng bàn mình không tuân thủ được, do điều kiện, ví như chiều rộng thi đấu của sân, độ cao của trần, chiếu sáng.... nhưng đó là những điều kiện khách quan và nó khiến mọi người thi đấu đều có lợi hay bất lợi như nhau. Còn giao bóng là chủ quan, là do con người chúng ta tạo ra, hơn nữa quả giao bóng cực kỳ quan trọng trong bóng bàn, hơn hẳn so với một số môn khác như cầu lông hay bóng chuyền.
Vậy khi hai đấu thủ thi đấu với nhau, một người chơi giao bóng đúng luật, kỹ thuật bóng bàn tốt, trình độ tốt nhưng bị thua người kia vì người kia giao bóng sai luật, thì các bác nghiêng về ai nào. Không lẽ chúng ta phải tìm cách luyện cả hai lối giao bóng, đúng luật và không đúng luật để tùy từng đối phương mà sử dụng.
Em nghĩ rằng tất cả chỉ là ngụy biện mà thôi, thể thao không chỉ là cao thượng mà còn phải đúng luật, có những thứ có thể du di với nhau. Nhưng giao bóng đúng luật nó quyết định quá lớn số phận của một trận đấu, vì vậy nó phải là nguyên tắc sống còn, nguyên tắc không được vượt qua ở một trận đấu bóng bàn, nhất là một trận đấu chính quy, có trọng tài!

son_lindam

Trung Uý
Tôi nghĩ mình không phải sợ điều này bác ah! VĐV giao bóng ko đúng luật nếu bị bắt, trừ điểm, bị loại thì đó cũng chính là "phần thưởng" cho anh ấy rồi. Khi thi đấu, VĐV đều muốn mang hình ảnh của mình đến cho khán giả, sự học hỏi, thể hiện trình độ cũng như sự khẳng định mình trước các đấu thủ, nếu họ bị trọng tài bắt, hoặc bị trừ điểm, hoặc bị loại thì đó cảnh báo cho anh ấy rồi, rồi cũng sẽ có nhiều người nói nhiều về anh ấy . Chắc chắn những giải được trọng tài bắt kỹ lần sau, sẽ ko có chuyện tái diễn của anh ấy nữa. Còn nếu anh ấy cứ tái diễn, tiếp tục bị trừ điểm, bị loại. Và anh ấy tiếp tục nữa, thì đi đánh độ thôi!!!

Trước đây Luật bóng bàn quốc tế chưa cấm che bóng dấu bóng. Thì mình nghĩ với bóng bàn của Việt nam hiện tại nhất là bóng bàn nghiệp dư thì khó tránh khỏi điều này lắm. Khi quả giao bóng đã khó và kết hợp che chắn thì vô cùng khó chịu nhất là với người mới tập chơi. Nhưng bóng bàn là bóng bàn sự thật đấy là thực tế của cuộc chơi phải chấp nhận thôi...

Bình luận từ Facebook