trường hợp bóng chạm cột lưới rồi nảy lại vào bàn thì thế nào hả các bác?

chelseafc1409

Binh Nhì
em đánh bóng bàn nhiều khi thấy bóng đập cột lưới rồi nảy vào bàn có tính ko các bác, e là toàn tính hết, không biết đúng không nữa?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chạm cột lưới hình như ko đc tính mà, tất cả các môn dùng lưới như bóng chuyền, cầu lông, cầu mây đều ko đc tính điểm mà đối phương được cộng điểm luôn.

long thủ

Đại Tá
Theo luật là được tính hết, cọc lướii cũng tính là lưới, miễn sao chạm được vào bàn đối phuơng là bác ăn điểm. Cái này anh Hùng hà nội đã xác nhận.

công bằng

Binh Nhì
Chạm cột lưới hình như ko đc tính mà, tất cả các môn dùng lưới như bóng chuyền, cầu lông, cầu mây đều ko đc tính điểm mà đối phương được cộng điểm luôn.

thế thì cầu có lông, cầu mây, bóng chuyền , tenis : đều như bóng bàn rồi thì người ta đặt ra luật và các tên của từng môn riêng làm gì! chắc là bạn chơi bóng bàn chưa lâu lắm.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
thế thì cầu có lông, cầu mây, bóng chuyền , tenis : đều như bóng bàn rồi thì người ta đặt ra luật và các tên của từng môn riêng làm gì! chắc là bạn chơi bóng bàn chưa lâu lắm.

Em chơi chưa đc lâu thật, cũng là phủi thôi, nhưng chí ít cũng biết phân biệt các môn trên, em chỉ đưa ra trường hợp giả định thôi mà, như trong bóng đá có những quả việt vị mười mươi nhưng mà đâu phải lúc nào trọng tài cũng theo đc.

Mà đính chính thông tin nhé: chưa lâu cũng hơn 2 năm rồi, và em tham gia diễn đàn cũng lâu rồi đấy.

NTBB

Super Moderators
Trích Luật bóng bàn

"2.2 BỘ PHẬN LƯỚI
2.2.1 Bộ phận lưới gồm có lưới, dây căng và các cọc lưới, bao gồm cả các cái kẹp để cặp cọc lưới vào bàn.
2.2.2 Lưới được căng bằng một sợi dây nhỏ, buộc mỗi đầu vào cọc lưới có chiều cao 15.25cm. Khoảng cách giới hạn ngoài đường biên dọc với cột cọc lưới là 15.25cm.
2.2.3 Mép trên của lưới suốt chiều dài phải cao đủ 15.25cm so với mặt bàn.
2.2.4 Mép dưới suốt chiều dài của lưới cần phải sát với mặt bàn và những cạnh bên của lưới cũng cần phải sát với cọc lưới.
...
2.5.14 Quả bóng được coi như vượt qua hoặc vòng qua bộ phận của lưới nếu nó đi qua bất cứ chỗ nào ngoại trừ phần giữa lưới và cọc lưới hoặc giữa lưới và mặt trên của bàn."

Như vậy theo luật, khi bóng chạm cọc lưới và vào bàn bên kia, đối phương ko đỡ được thì mình được ăn điểm.

chelseafc1409

Binh Nhì
Trích Luật bóng bàn

"2.2 BỘ PHẬN LƯỚI
2.2.1 Bộ phận lưới gồm có lưới, dây căng và các cọc lưới, bao gồm cả các cái kẹp để cặp cọc lưới vào bàn.
2.2.2 Lưới được căng bằng một sợi dây nhỏ, buộc mỗi đầu vào cọc lưới có chiều cao 15.25cm. Khoảng cách giới hạn ngoài đường biên dọc với cột cọc lưới là 15.25cm.
2.2.3 Mép trên của lưới suốt chiều dài phải cao đủ 15.25cm so với mặt bàn.
2.2.4 Mép dưới suốt chiều dài của lưới cần phải sát với mặt bàn và những cạnh bên của lưới cũng cần phải sát với cọc lưới.
...
2.5.14 Quả bóng được coi như vượt qua hoặc vòng qua bộ phận của lưới nếu nó đi qua bất cứ chỗ nào ngoại trừ phần giữa lưới và cọc lưới hoặc giữa lưới và mặt trên của bàn."

Như vậy theo luật, khi bóng chạm cọc lưới và vào bàn bên kia, đối phương ko đỡ được thì mình được ăn điểm.
cái này thì quá là chi tiết rồi, thanks bác!

Bình luận từ Facebook